Karibu katika makala ya siha njema. Mimi ni Carol Corir. Katika makala haya, tunaangazia ongezeko la magonjwa ya figo ulimwengu, vilevile magonjwa ya ini. Aidha, tutakuwa tunakufahamisha kwa nini vita vya Sudan ambavyo vimeingia mwaka mmoja sasa vinaendelea kuhatarisha maisha ya watoto chini ya umri wa miaka mitano. Ripoti ya shirika la afya duniani WHO inaonyesha kuwepo kwa ongezeko la magonjwa ya figo ulimwenguni, huku wataalam wa afya wakionya idadi hiyo huenda ikaongezeka zaidi kufikia mwaka wa elfu mbili na hamsini. Nchini Kenya, idadi hiyo imezidi kuongezeka hasa miongoni mwa vijana na watu wenye umri wa makamo. Kufahamu zaidi, mwenzangu Victor Moturi ametuandalia ripoti ifuatayo. Henry Kioria ni mmoja wa Kenya walio na matatizo ya figo, na hapa na mkuta akiwa amepumzika nyumbani mwake katika eneo la Kipipiri, jimbo la Nyandarua. Nilianza mwaka wa 2020, uh, on January nikaanza kupata na high blood pressure, then uh, ikifikia hapo mwezi wa tano nikapatwa na blood pressure ikapanda sana, nikaenda hospitali. Daktari akasema ati figo zangu hazifanyi kazi vilivyo. so, hapo per week, wakati nilianza hiyo dialysis uh, nilienda 20 session. wakati daktari aliona hakuna chenji yoyote, akanambia figo zangu haziwezi amka. Nilikuwa nahitaji transplant, nipate mtu mmoja kutoka kwa familia mwenye anaweza nisaidia, anipee figo yake. Sikuwa na, nafahamu dialysis ni nini lakini daktari tu alijaribu kunieleza mpaka nikajikubali niko na shida ya figo na lazima nitibiwe kiuria. Pamoja na maelfu ya Wakenya wengine wenye matatizo ya figo nchini Kenya, safari ya kutibu ugonjwa wa figo si rahisi kwa vile inahitaji kiasi kikubwa cha fedha za matibabu. Vilevile, mara nyingine kukosa msamaria mwema wa ufadhili wa figo huwa ni tatizo kubwa siku sikuwa nahisi uchungu pahali. Unajua, sasa shida ya ya figo sana sana, kama ni chronic haikuwangi so, na uchungu so, tukarudi nyumbani tukaongea na mmoja wetu, my sister Beatrice akakubali, akanipea figo yake na kuanga safari ndefu, kwa sababu lazima vipimo mingi kwa dona na kwako, plus sasa kutafuta pesa ya kufanya hiyo transplant, na one year later nikafanya transplant. Kidney disease is very expensive kwa sababu one session of dialysis ni 9500, una sikia, una na unasikia lazima uende dialysis mbili, although some tunalipiango na NHF dialysis mbili, lakini kuna wakati daktari anasemanga anataka dialysis tatu. So the third dialysis unajilipia wewe mwenyewe kila wiki 9500. Alafu sasa hiyo process ya transplant, vizo vipimo ni mingi sana, kwa sababu kuna test private tulikuwa tutume South Africa, zote zilikuja around 350000 kilomita mia tatu kutoka jimbo la Nyandarua. Ronald Kasioka mwenye umri wa miaka 20 kutoka kijiji cha Kilala, kaunti ya Makweni, alipatikana na matatizo ya figo akiwa amejiunga na shule upili, hali ambayo hadi sasa inatatiza masomo yake. Oh, mwili ilianza kufura, ile nasikia mwili ina nguvu ndio nikaletwa hospitali kuletwa hospitali, daktari aliponipima ndio akagundua niko na shida ya figo, figo zimefeli, alafu nikaanza matibabu, matibabu ya dialysis. Ilikuwa 2019 mwezi wa kwanza, nikiwa nikiwa shule, nilikuwa ndio nimejoin form 4. Kwa mshtuko nile nimeshtuka, juu ndio nimejoin form 4, alafu ugonjwa pia inakuja, sa inamaanisha E, shule kwenda shule ilikuwa challenge kubwa. Ili kupokea huduma ya kusafishwa damu inamlazimu Kasioka kusafiri kilomita 180 mara mbili kwa wiki hadi hospitali kuu ya Kenyatta jijini Nairobi, ili kupata huduma hiyo, na vile vile kupokea matibabu mengine. Nimekuwa nikuja dialysis mara mbili kwa wiki for the past five years now but niko kwa matayarisho ya transplant. So, babangu ndiye alijitolea kuwa dona wangu. E, niliendelea na shule japokuwa ilikuwa changamoto, but nikamaliza vizuri nikapita mtihani sahii, mi ni mwanafunzi wa University of Nairobi. Katika miaka ya hivi karibuni magonjwa figo ya figo yameripotiwa kuwa mojawapo ya magonjwa ambayo yanasababisha idadi kubwa ya vifo barani Afrika na hata duniani kwa jumla, hasa kwa vijana na watu wenye umri wa makamo. Takwimu kutoka maktaba ya kitaifa ya tiba, ugonjwa sugu wa figo unakadiriwa kuathiri zaidi ya watu milioni 800 duniani, na kwa sasa ugonjwa huo unashika nafasi ya nane kati ya magonjwa yanayosababisha vifo. Nchini Kenya, takriban watu milioni 1.8 wana matatizo ya figo, huku idadi hiyo ikizidi kuongezeka. Joyce Bombengi ni daktari wa figo katika hospitali ya Aga Khan jijini Nairobi. Hakuna dalili mmoja haswa ambayo inakuambia uko na shida ya figo, lakini kuna vitu hapa na pale ambazo zitakuelezea unafaa kuchunguzwa kwa zaidi, mfano kufura uso na miguu, kuona mabadiliko kwa mkojo, uh, kana kwamba mkojo inaweza pungua kwa kiasi ama kubadilika rangi kuwa kama koka kola nyeusi nyeusi ama iko na damu uh, ama wakati wengine unaona ni kama iko na pofu kama vile ukieka sabuni kwenye maji. Kitu nyingine unaweza sikia, kuna watu wanakuambia wanasikia kuchoka zaidi ya kawaida, kutolala vizuri, ama kutapika, kut, kusikia uchefuchefu, kuharibika tumbo. Tunaita kila mtu akuja, akaangaliwe, apimwe sukari, apimwe presha, tuangalie makojo tunaangalia tunaweza kujua kwa haraka. Kwa majina anaitwa Stephen Gioko Kangala, nimetoka upande wa Mala, lakini kwetu nyumbani ni Mulang'a. Mimi ni Dona, nilidonetia mtoto wangu last year, ambaye ni by now ni 14 years old, ako form 1 na alikojeka akiwa mtoto mdogo akiwa na 4 years. Anaendelea vizuri kabisa, amerudi shule for the last 2 years a kusoma lakini last year ndio alirudi kufanya mtihani na akapita vizuri. Sahi ya yako form 1. Wito wangu ni kama NHIF wanaweza shughulikia mambo ya transplant na madawa sana sana naona watoto wadogo wako kwa on dialysis wanapitia changamoto mingi, wanapata madawa ni bei ghali na ya wazazi hawana uwezo. Huku bara la Afrika anaposhuhudia ongezeko la magonjwa ya figo, raia wanaomba kutembelea vituo vya afya kwa uchunguzi zaidi na kupokea matibabu mapema, huku ulimwengu ukilenga kuafikia malengo ya mwaka elfu mbili na thelathini. Victor Muturi, Nyandarua, RFI Kiswahili. Na katika sehemu ya pili, WHO katika ripoti yake iliyochapishwa juma lililopita, wakati mataifa ya ulimwengu yakikongamana nchini Ureno kujadili ugonjwa wa hepatitis, inasema watu zaidi ya elfu tatu mia tano hufariki kila siku duniani kutokana na homa ya ini au hepatitis. Ripoti hiyo ya WHO imesema Afrika huchangia asilimia sitini na tatu ya maambukizi ya hepatitis aina ya B. Kuelewa hili, nimezungumza ni na daktari Samuel Ashimosi Kamadi ni mtafiti wa magonjwa ya kuambukiza nchini Kenya. Hepatitis ni ugonjwa wa kuambukiza ambao husababishwa na virusi vinavyoshambulia ini. Sababu ya kwanza ni kwamba kuna mambo yanayohusiana na blood safety. Kuna wakati mwingine tunaweza kuwa watu wanapewa damu ambayo sio safi na hiyo damu inakuwa na chembechembe chembe za hepatitis. Kwa hivyo unapata transmission of hepatitis inakuwa kubwa. Sababu nyingine ni kwamba kama hepatitis C, watu wengi ambao wanapata hepatitis C ni wale ambao wanatumia madawa ambayo wanajidunga kwenye kwenye mwili au watu wanaposhea hizo needles kunakuwa na chance za contamination. Hiyo sindano ambayo anatumia kujitunga dawa pia ataweza ata, kumwambukizwa jinsi vile watu wanaambukizwa na virusi vya ukimwi. Kwa hivyo unapata kwamba kesi za hepatitis C sana unaweza dipata... on the rise areas kama za coastal Kenya around Mombasa na sehemu nyingi ambazo watu wanatumia madawa ya kulevya, na so unaweza pata kwamba hepatitis C na inaongezeka kwa sababu ya jambo hili like hepatitis a is not very common in Africa, lakini unapata sasa kuna introduction ya uh, hepatitis A in Africa from other places kwa sababu ya usafiri wa watu kutoka sehemu tofauti tofauti, mzunguko wa watu, kwa mfano kama hepatitis A ambayo inaweza patikana kupitia kwa maji ambayo mtu anakunywa ambayo ambayo sio safi. Na juma hili ni mwaka mmoja tangu kuzuka mapigano kati ya jeshi na waasi wa RSF nchini Sudan. Shirika la MSF limesema idadi kubwa ya watoto wamepoteza maisha kutokana na utapia mlo unaohusishwa na vikwazo makusudi kuzuia misaada ya kibinadamu kibi. Nilizungumza na, na Kennedy Olela, naibu mkurugenzi wa operesheni za MSF nchini Sudan, Sahisi, Port Sudan ndio peke yake ambayo inafanya ili tunaweza tukaleta you know, vitu ambavyo vinahitajika kwa ajili ya kazi yetu ndani, lakini kwa sababu ya sheria ya kiserikali huko, kila kitu ambapo tunaleta kwa ajili ya hiyo kufanya msaada inakaguliwa na mara mingi zingine zinaziuliwa kuingia ndani. So hiyo inatufanya inakuwa hali ngumu sana kupeana msaada. Kwa ujumla, afya ya kila mtu Sudan kimeadhiriwa sana sana, watoto wa mama wajawazito wameadhiriwa zaidi kwa sababu kwanza, utapiomulo zile gonjwa ya kuzuia kama polio measles, kupata ino matibabu ile inahitajika kama chanjo ya kawaida, hizo zote zimeadhiriwa kwa sababu hakuna wafanyikazi, mahospitali nyingi hazifanyi kazi, so kila mtu ameadhiriwa, lakini sana sana kwa sababu ya utapiamlo, watoto wengi chini ya miaka miwili wameadhiriwa zaidi. Basi kufikia hapo tunafika tamati, mimi ni Carol Corrill. Hadi wakati mwingine, kwa heri.