Natumai ujambo popote unapoitegea sikio RFI Kiswahili. Karibu katika makala ya siha njema. Mimi ni Carol Korir. Katika makala haya, tutakuwa tunazungumzia usalama wa barabarani, hususan ajali za barabara ambazo husababisha asilimia 26.6 ya vifo katika mataifa yanayoendelea. Takwimu mbalimbali zinaonyesha ajali za barabara asilimia 80 ni kutokana na mienendo ya watumizi wa barabara, haswa madereva, mwendo wa kasi ukiwaweka wengi katika hatari ya kupata ajali. Ubashiri zaidi unasema kufikia mwaka elfu mbili thelathini ajali za barabara itakuwa nambari tano ya sababu za vifo ulimwenguni. Mataifa ya Afrika huchangia asilimia moja ya usajili wa magari, iweje basi iwe inachangia asilimia kubwa ya ajali? Kwa kuanzia makala haya nimezungumza na Samuel Musumba afisa programu katika mamlaka ya usalama barabarani nchini Kenya anaeleza hali ilivyo sababu za ajali na maswala ibuka nyuma ya ajali za barabara likiwemo afya ya akili. mwaka huu hali haijakuwa nzuri sana tangia Januari mpaka sasa tumepoteza maisha ya watu elfu moja na mia mbili. Sababu huu ni wakati ambapo shule zinafunguliwa, si kama sherehe zipo ikilinganishwa uh, na Desemba, lakini imekuwa ajabu sana mwaka huu. Tunaona mabadiliko makubwa sana na inakuwa sasa ni kwamba lazima tuwe na mikakati tofauti kabisa, hii ikilinganishwa na ile ambayo tumekuwa nayo uh, miaka iliyopita. Sababu kubwa ambazo zinachangia idadi hizi za vifo ni nini haswa kwa uchunguzi wenu, asilimia kubwa ya um, hizi ajali ambazo zimetokea, ukiangalia ni spidi, ni uzoefu wa kufanya kitu na hauoni kwamba kina madhara yake. Ni spidi ndio inaua watu wengi kwa sasa, uh, kwa tabia pia zingine, uh, kwa mfano kuendesha magari akiwatokiwa wamelewa. Litarajia kwamba Pasaka ni kipindi cha watu kutulia, watu wakwende makanisani, mambo kama hayo, lakini wapi! Inasikitisha kwamba tunapofanya zile crackdown zetu tunakuta watu wengi wanem, wamelewa waendesha magari. Mnapofanya uchunguzi wenu, bila shaka, baada ya ajali kutokea, sijui mumegundua mambo gani tena nyuma ya ile mtu kwenda kwa kasi sana, ama kufanya makosa ambayo yanaweza kuepukika. Kuna mambo ambayo watu wapende kuzungumzia, mengi ni ya msongo wa mawazo. Unakuta mtu ako na ile stress, amesongwa kwa sababu ya fedha, anadaiwa pale, amesongwa kwa sababu ya shida za kinyumbani, na yuko barabarani, kisha ajali inapotokea, ukuuza huyu dereva, nakwambia hata sijui nini kimefanyika na ukiangalia madereva wengi sana wanalaumu, uh, magari. Tunasema brake failure, breki zimekataa, kwa sababu wanajua hizi breki hazitakuja kotini kutoa ushahidi. Lakini tunapofuatilia na tunajiuliza maswali kwamba inakuwaje dereva huyu mzoevu kabisa wa kuendesha magari, kwa mfano mtu ana miaka thelathini ya kuendesha gari ishirini, inakuwaje anasababisha ajali? Inaanza kutupa mawazo kuangalia kwa kwamba huyu mtu lazima kuna ako na msongo wa mawazo. Na mtu mzima anapokuwa na msongo wa mawazo unakuta mara nyingi, aidha hayuko pale barabarani, mawazo yake hayako pale kwa sababu ana mawazo mengi sana. Utamkuta kwenye simu, utamkuta anajibizana na mtu kwenye simu. Kumaanisha nini? Mawazo yake hayako wapi? Pale barabarani, huu bwana amesukumwa sana taka hili gari liende hapa ilete hizi fedha. Kwa hivyo anakuwa na msongo wa mawazo, anakuwa na ile pressure, mwisho anasababisha ajali yeye mwenyewe, hataki kuelezea pia. Jambo lingine ambalo linaibuka ni masuala ya afya. Juzi tulikuwa na clinic moja ya madereva hapa Nairobi, na kati ya madereva mia saba ilitushangaza kuona kwamba kuna asilimia kubwa sana ya madereva ambao hawaoni vizuri, ikiwa mtu aweze kusoma maandishi ambayo yamewekwa tu hapa mbele yake, labda mita moja mbili, hawezi kuona. Je, barabarani anaona nini? Kunyesha, na ukianza kunyesha ataona kweli? Na usiku? Daktari Violet Okech kutoka hospitali ya rufaa ya Kenyatta anaafiki swala la afya ya akili lina waathiri watu wengi kweli. Unajua, watu wanapitia mengi, dunia nzima watu wamekuwa na changamoto ya, yani mambo ya prices za vitu zikuenda juu, watu na pia taxes zimeenda juu. Unapata kwamba watu wako na mawazo mengi. Sisemi kwamba wameko wame na ugonjwa za kiakili, lakini watu watu wanapitia mengi, kwa hivyo unaweza ukapata kwamba kweli unaendesha pale, lakini uko na stress zako, kwa hivyo akili yako haiko pale 100%. it's a, it's a wider thing which is happening Takwimu za benki ya dunia zinasema kuwa ajali za barabara hugharimu asilimia tano ya mapato ya taifa kila mwaka nchini Kenya, hali hii ikiwa si tofauti katika mataifa mengi ya Afrika. Daktari Duncan Kibongong ni naibu mkurugenzi wa usalama katika mamlaka hiyo ya usalama barabarani nchini Kenya, anatafsiri gharama ya ajali na teknolojia inavyochangia pia kwenye ajali hizo. Maneno ya ajali barabarani zinasababisha takriban watu bilioni moja nukta tano na nukta tatu tano kila mwaka, na tunaona kwamba hiyo ni hiyo e, takwimu iko juu sana, na a, tunasema kwamba e, isikuwe isi kwamba ni takwimu tu. Huyu mwenye unaona kama amefiwa ni, ni, ni, ni, ni binadamu ako na maisha, ni pengine ni bwana ya mtu, pengine ni mtoto mwenyewe fanya biashara, na vyovyote vile, so huwa tunasema one life loss is one too many. Chenye chinasababisha ni maneno tunasema human human component ama human error. Kiona kwamba tunaleta vile tunasema teknolojia kusaidia kuboresha hali ya usalama barabarani. Uh, hii ni kwamba tunatumia ile tunasema speed management na e, kama NTSA tuna monitor magari, kutakuwa ile introduction tunasema vehicle telematics. Wakati sheria itakuwepo na tumeianza ndipo sasa tukue ile tunasema tunatumia technology katika kuimarisha usalama barabarani, lakini on the other side, kuna technology ambazo kama vile watu wanatumia simu ya rununu aa, wakati wanaendesha gari. Tunakubali simu ya rununu ni teknolojia, lakini watu hutumia vibaya kwamba unaona mtu anatembea barabarani ama anaendesha gari akitumia simu ya rununu na ndiposa inasababisha ajali, kwa sababu tunaleta ile tunasema, inaleta distraction. Hapo hapo kwa teknolojia, tumeona kwamba teknolojia kwa sasa ndio inatumia katika uchukuzi, kwa mfano mitandao ya Uber. Sasa tuwasaidie vipi? Kwa sababu hiyo teknolojia ya simu ndio wanachotegemea katika kila siku katika shughuli zao, wakitumia teknolojia na wakitaka kuiangalia huwa tunaambia uh, hao waweke gari warigeshe kando, niposa waangalie ile tunasema ile screen uh, wakati wanatumia hiyo teknolojia kwa kupata abiria ama kitu kama hicho. Hiyo ni ya kwanza. Pili wakiendesha na wakitaka kutumia teknolojia wajaribu sana, waweke ile tunasema voice uh, so that uh, inakuelekezea barabara. Oyuaya ni mwanarakati wa kampeni ya usalama barabarani, naye alinusurika kwenye ajali mbaya, na kwake mfumo unaojumuisha mikakati kutoka taasisi zote, kikubwa matunzo ya waathiriwa wa ajali barabarani ni muhimu. Niliathirika katika ajali ya barabara katika ile mo, uh, barabara tunaita Mombasa Road pale mahali panaitwa Voi. Ilikuwa ni ajali mbaya, na tulikuwa ni katika gari la kibinafsi, tuligongana uso kwa uso na pia tukagongwa kwa upande wa nyuma kwa hivyo tulikuwa katikati magari mawili. Kuna gari moja lilikuwa linakuja kwa kasi sana na speed, uh, lilitaka kulipita ama ku-overtake gari lingine, na nafasi ya barabara ilikuwa nyembamba. Sasa likazidi tu kuja na sisi hatukukuwa na mali popote pa kutoroka. Ilikuwa ni mchana tu vile, uh, wale walikuja kutusaidia walikuwa wale tulikuwa ndani ya hilo gari, tulikuwa tumeumia njia tofauti tofauti. Kuna wale walikuwa na majeraha, majeraha ya uso yale yanaonekana ya kimwili, lakini mimi nilipatwa na ajali ya spinal cord, nikavunjika hiyo spinal cord, alafu pia nika- nikakuwa na shida za, za tumbo ambapo zilirapture, na wakati ule nasikia walikuja kutuokoa Uh, walikuwa sana sana wanahusika na wale walikuwa wanaonekana wameumia sana kwa vile kuvuja damu. Wakiona watu wamevuja damu sana, wanaona hao ndio wameumia sana kwa hivyo, kuna umuhimu wa kujua kwamba vile unaangalia ajali kitendeka, vile unaangalia watu, usiangalie tu kulingana na vile wanaonekana nje. Unaweza pia ukuwe mwangalifu, kwa sababu mimi walikuwa wanajaribu kunivuta kutoka kwa gari na nimeumia uti wa mgongo, wakasababisha majeraha zaidi u, wewe si expert ujaribu kuwatoa kwa njia taratibu ili usizidishe hayo madhara ya ajali. Hivi ni kwa nini kuna haja ya kuonesha takwimu ambazo tunapata za ajali ambazo zinatokea kwa barabara? Kuna wale ambao wamepatikana na ajali na pale polisi wanachukua hiyo takwimu, lakini wale wameenda hospitalini kwa mfano na wale wamekufa tuseme siku mbili tatu baada ya ajali, um, zile numbers hazijahesabiwa kwa zile namba ambazo tunaona. Kwa hivyo tunaona kama ni ziko kwa chini sana. Samuel Musumba pia anasihi kuboreshwa uhifadhi wa takwimu za ajali barabarani ili kukubaliana na mwafaka wa shirika la afya duniani. tuna mikakati ya kuweza kuboresha hiyo data yetu tunaangalia mpaka wale waliojeruhiwa tunafuatilia ukiangalia ile tunasema international practice ni kwamba mtu anapopata ajali na akalazwa mtu hupewa takriban siku thelathini ikiwa atakufa kwa huu muda wa siku thelathini basi tunasema kifo chake kimetokana na ajali baada ya hapo kwa hivyo kuna data ambayo tunapoteza hapo katikati wale ambao wamelazwa hospitalini je mambo yao namna gani wameishia wapi basi kufikia hapo unahitimisha makala ya siha njema. Kumbuka, barabara ni rasilimali ya kuchangiwa na kila mtu, hivyo uwajibikaji wetu ndio usalama wetu. Mimi ni Carol Korir, hadi wakati mwingine, kwa heri.