Asubuhi njema msikilizaji, karibu katika makala Siha Njema. Mimi ni Carol Korir. Kwenye makala haya tunajaribu kupambanua swala la mimba za utotoni. Kwa nini zinaendelea kukidhiri katika nchi zinazoendelea? Kampeni gani itafaa kudhibiti hali hii ambayo inazidi kumrudisha nyuma mtoto wa kike wa Afrika kimaendeleo? Shirika la Afya Duniani linasema wasichana milioni 21 kati ya umri wa miaka 15 hadi 19 hupata mimba kila mwaka. Utafiti mwingine wa mwaka wa elfu mbili ishirini na mbili wa shirika la Umoja wa Mataifa linaloshughulikia maswala ya idadi ya watu na afya ya uzazi UNFPA ukisema elfu ishirini ya wasichana chini ya miaka kumi na minane hujifungua katika mataifa hayo yanayoendelea. Ukanda wa Afrika ya magharibi na kati huchangia asilimia ishirini na tano ya watoto hao wanaozaliwa na wazazi wenye umri mdogo, asilimia ishirini na tano ya idadi hiyo wakiwa kwenye Afrika ya mashariki na kusini. Ripoti ya UNFPA inasema dhuluma za kingono ngono biashara, na tamaduni hasi ndizo sababu kuu za hali hii. Nipo kwenye kaunti ya Kwale, pwani ya Kenya, baadhi ya maeneo yenye idadi kubwa ya mimba za utotoni. Na hapa, umaskini, uwepo wa ufuo wa Diani unalaumiwa kwa kukidhiri ngono zembe, ngono biashara, miongoni mwa wasichana wenye umri mdogo. Hapa nimezungumza na baadhi yao. Nilipopatana na boyfriend, niambia mbona huendi shule? Nikamwambia me, shule siwezi kwenda kwa sababu saa hii nyumbani hakuna pesa, baba iwasema hana pesa na mama mwenyewe naye kibiashara, fanya biashara, fanya biashara tu ndogo ndogo, akaniambia basi mi nitakusaidia, nitakuwa nikikusaidia kama una shida ndogo ndogo utaniambia, lakini unipe nafasi niwe mpenzi wako. Nikamwambia sawa, kashikana naye akanipa ujauzito. Alivyonipa ujauzito, sasa ikabidi shida zaongezeka, shule sisomi na niko nyumbani napata taabu. Kushikana na marafiki ni ile ukienda mfano kama maharusini hivi a, kila mmoja ana wake, sasa nilo naambwa wewe kaa na huyo kwenye kila mmoja ameenda sehemu yake. Sasa ni hivyo, hawa wazazi wetu wengi hawana uwezo nili, ukimwomba kitu kitwua kwambia ah, sina kitu mimi, nendo ukatafute. Wasichana wengi wamechukua wame jukumu la wazazi tuseme, ndo utakuta msichana ameshawishika huko barabarani washika mimba. Mwanaisha kwania anafanya kazi na shirika la Samba Sports eneo la Kumbani, kaunti ya Kwale, anafafanua mazingira haya. Na no, ukiangalia haya mahitaji ni mahitaji yanaweza kuwa madogo mimi na wewe, kwaungu wewe, kwa mimi na wewe batkoo ni makubwa. Uh, ukizingatia kuna lack of sanitary uh, towels, kuna mafuta ya kujipaka, mtoto anakosa kupata suruali ya ndani mtoto anakosa sabuni ya kufua ama sabuni ya kuoga. Wengine inakuwa ni kwa sababu ya long distances kutoka nyumbani hadi shuleni, so pale katikati anaona nimepata bodaboda, amemofa kumbeba kwa pikipiki, anampeleka shule. Kwa muda inakuwa sasa inabidi afanye ngono na yeye, ili kwamba ile ofa iendelee kubaki pale, ili aweze ku- kuweza ku kufika shuleni na mapema. Wengine inafika ya kiasi ya kwamba inakuwa ni kama lifestyle akishazaa mtoto atamkimu vipi? Inabidi aendelee na ile hali ya kwamba ategemee mtu kwa, kwa ajili ya kwamba aweze ku, kukimu mahitaji yake na ya mtoto wake. So inakuwa ni maisha ya kawaida, mpaka inafikia kiasi cha kwamba jamii yetu haioni kwamba ni haifai kuwa vile, anaona tu ni jambo la kawaida. ya Kajiado, makao ya jamii ya wafugaji ya Wamasai, hali siyo tofauti. Kuna ufukara na dhulma za kingono, tukiachana na utamaduni wa ukeketaji wa wasichana ambao japo umeharamishwa bado unafanyika kisirisiri. Pia hapa nimekutana na wasichana ambao ni waathiriwa 2018 mama alikuwa anafanya kazi kwa plot fulani huko Nairobi Embakasi, nikiwa class 7 third term, hiyo tumefunga hiyo long holiday hiyo ya Desemba. Vile mimi nilienda nikainama kutoka hivi chini ya kiti, yani nimeshikilia kifagio, naona mguu za mtu mesimama hapo. Akaniambia ukienda kuambia mamako nitakuua, na niwe mamako na that time, akiniambia alikuwa na pistol, akaniekea hapa hivi, akatoa tshirt yake, akanifunga mkono, vest yake akanifunga mdomo, kaniambia nitembee, nikienda kwa kitanda. So vile aliniambia niende kwa kitanda, so mi nilikata kata, akanipiga kofi ya uso hivi, akafunga skati yangu, akarusha huko, akanirepe. Mm-hmm. Kuna miaka kumi na saba anafanya kazi ya pikipiki, tukaanza urafiki na yeye, ilichukua like one week ndo akanilazimisha e, siku anataka kulala na yeye Kigen, afisa katika UNFPA, anasikitika kuwa hali hii inakuwa kikwazo kikubwa cha maendeleo kwa watoto hao, na hata wanapofika umri mkubwa. Ni nini kinakosekana hadi sasa? Hili swala linahusu mambo kadha wa kadha. Kwanza kabisa zakabisa, ni tunasema adolescents uh, uh, sana sana unapata ya kwamba hawana ile elimu ama information ama ile uh, kuwa, kule kuweza kujua uh, jinsi ya kuweza ku, kupambana na ile hali, ya, hali yao ya kukua. Wengi wao wana ile period lakini hawana ile guidance. Uh, na unapata hili ni wakati ambapo kuna a lot of peer pressure. Uh, vile vile unapata wazazi pia hawajaweza kuwajibika kutosha, ya kutosha uh, kuweza kuzungumzia masuala ya sexuality uh, na, ya na watoto wao uh, swala nyingi lingine ambayo limekuwa likikithiri vilevile uh, vile ni masuala ya gender-based violence. Uh, ambayo unapata ya kwamba uh, mingi za hizi mimba za za utotoni vile zinaletwa zina na eidha masuala ya uh, ya rape, ama sasa defilement ya watoto . Ya tatu pia unaweza angalia kwa maswala zile za ta tamaduni ambazo zimepitwa na wakati kama vile ukeketaji. Kuna zile tamaduni zingine pia ambazo tumekuwa tukiona, kwa mfano disco matanga, ama zile uh, sherehe ambazo watu wanafanya wakati mtu amekufa, na unapata kwamba inaweka wale watoto katika hali ya uh, experimenting na kule kutokuwa na wajibikaji pia kwa wazazi kuhakikisha kwamba watoto wao wameweza kuzuiwa ama wanajua kenya kinaendelea katika hali ya watoto wao. Pia mambo ya absentee parenting ni kitu nyingine ambayo inawezekana inaonekana. A, kwa kiasi gani mimba za utotoni zinaathiri matunzo ama mustakabali wa wasichana na pia maendeleo yao katika maisha? A, kwanza kabisa mimba ya utotoni inamaanisha kwamba yule msichana hawezi akaendelea na masomo Atakuja kuendelea hapo, itabidi uh, pengine aweze uh, uh, kuchukua ile breki aweze uh, kutunza mtoto wake ama aweze kwenda kujifungua alafu kisha arudi shule kama kutakuwa na ule, ile support ya wazazi nyumbani. Mimba za utotoni huwa pia inakuja na zile complication uh, wakati msichana um, akiwa mdogo anajifungua uh, unapata kwamba mwili wake hauja hujaweza kukomaa kisawa sawa ili iweze kumwezesha kwamba anaweza kujifungua bila complication. So unapata zile complication kama fistula zinatokana pale ama zile matano deaths pia zinahusika na, na, na mambo kama haya, you know, maswala ya uh, mental health ni jambo nyingine kwa sababu ya ile stigma. Unapata kwamba wasichana sa zingine wanafukuzwa manyumbani kwao wa na wazazi wanawambia, naenda kwa ule aliyekupewa mimba. Huyo msichana kwa mfano akiwa mdogo pale ataenda kukaa wapi? Kumekuwa na mjadala tata kuhusu umri sahihi wa kuweza kuruhusu wasichana ama watoto kufanya maamuzi kuhusu maswala ya uzazi. Kila nchi uh, kwa kweli iko na mipangilio yake, mikakati yake ambayo imeweza kuweka, lakini tunasema kwamba kulingana na ile tunaweza kusema vulnerability, a, ambazo tunaona vijana siku hizi ama watoto wadogo siku hizi wanahusika na masuala ya ngono wakiwa bado wachanga, ni, ni mambo ambayo tunaweza kuona vile, ni njia ipi tunaweza kuzuia hivo na vilevile ni kuhakikisha kwamba kwa mfano a, zile huduma za afya haswa zile afya za uzazi lakini hata hivyo, kuna matumaini. Wanaharakati wanaoamini kwenye fursa nyingine kwa wasichana hao ambao wamelazimika kuwa wazazi katika umri mdogo wameandaa mswada kuhusu elimu kwa wasichana hao ambao unatazamiwa kujadiliwa katika mabunge yote mawili nchini Kenya. Purity Kigunda ni mwanzilishi wa shule ya Greenland wanaosoma wasichana wa aina hiyo eneo la Kajiado wanawaweka mimba and then they disappear. Bila sheria ambayo inachunga hao watoto, haitasaidia. So that's why I'm crying to, for, for the government or the parliament to come up with this law. The law that ukipatikana umedefile mtoto not less than two years wewe ufungwe kifungo kwanza, then from there you take full responsibility. You make sure that umesimamia huyu mtoto mwenye ulitoa shule, niwe utasimamia masomo yake. You make sure amerudi shule na amemaliza masomo then the, the mtoto mwenye uliza, ulifanya akazaliwa, take care of this kid mwenye amezaliwa, take responsibility mpaka afikie the adult age. Huyu mtoto wa 13 years, asie ye mwenyewe anahitaji kusoma, umekatisha masomo yake, anahitaji support, umekatisha masomo yake, umemwongezea burden ya mtoto on top. Umeongezea Baden pia kwa basi. Wa kufikia hapo, sina budi kutamatisha makala haya. Mimi ni Carol Koril. Kumbuka, kila mtu anastahili fursa maishani ili kujiongeza.