Jambo popote unapotusikiliza, msikilizaji wa RFI Kiswahili, naitwa Carol Korir nikikukaribisha katika makala Siha Njema. Kwenye makala haya, tunaendelea kuzungumzia namna ya kujikinga na Ebola, ugonjwa unaoendelea kuripotiwa nchini Uganda. Vilevile vile tunazungumzia afya ya akili, wakati ulimwengu ukiwa umeadhimisha Siku ya Kimataifa ya Afya ya Akili Jumatatu tarehe kumi mwezi wa kumi. Wizara ya afya nchini Uganda imesema maambukizo mapya ya Ebola nchini humo yamepungua na kwamba ugonjwa wa Ebola haujavuka nje ya wilaya tano ambazo ziliripotiwa hapo awali. Katibu mkuu katika wizara ya afya ya Uganda, Daktari Diana Atwine, amesema hadi sasa hakuna zuio la usafiri kutokana na mlipuko huu wa Ebola ambao umeambukiza watu zaidi ya 40 na kusababisha vifo vya wengine zaidi ya kumi na vifo vingi vingine 19 vinavyohusishwa pia na ugonjwa huo. Uhakikisho huu hata hivyo, kutoka serikali ya Uganda haimaanishi kwamba ugonjwa huo umedhibitiwa kamili. Hivyo basi kufahamu namna ambavyo wewe kama raia wa Afrika Mashariki unaweza kujikinga, ikizingatiwa ujirani na nchi ya Uganda, tumezungumza na Peterson Washira, miongoni mwa daktari waliokuwa nchini Sierra Leone mwaka 2015 kusaidia kupambana na Ebola. Sana, imerudi kawaida lakini tunajua ebola inaambukizwa sana kupitia zile tunaita secretions. Ni ile kama uko na break kwa skin, hata kusalimia mtu uchukue sweti yake inatosha kukuambukiza na ina, ina ina progress ama inaendelea kwa kasi sana, sio kama COVID-19. Ni ile ukigonjeka inaendelea kwa kasi sana Katika kuongeza nguvu kazi katika mapambano dhidi ya Ebola nchini Uganda, Shirika la Afya Duniani limewatuma wataalamu wake wengine wanne nchini humo, akiwemo mkurugenzi wa shirika hilo Daktari Michael Ryan, huyu hapa, mwakilishi wa WHO nchini Uganda, Daktari Jonas Tegin. Muda unaotumika kuanzia wakati vipimo vinavyotolewa hadi kuchunguza sasa umepungua kutoka saa ishirini na nne hadi saa sita. Tunapozungumza naona kuna uwekezaji mkubwa katika juhudi za kupambana na, nina matumaini tunaweza kuthibitisha hali hii kwa wakati. Siha Njema, na Caroline na Tukigeukia kwenye afya ya akili, shirika la afya duniani WHO, imekuwa kwenye kampeni ya kuongeza hamasa kuhusu afya ya akili barani Afrika kuelekea maadhimisho haya ya siku ya kimataifa ya afya ya akili yaliyofanyika Oktoba kumi. Afrika inachangia mataifa kumi ya duniani yanayoongoza katika idadi ya watu wanaojiua, mbinu za kujiua zikiwa kujitia kitanzi, kutumia dawa ya kunyunyizia mimea, kujizamisha, kutumia silaha kujirusha kutoka majengo au kutumia dawa kupitiliza. Daktari Joseph Kabore ni mkurugenzi wa mpango katika WHO nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mental... inasikitisha, afya ya akili haijapata uungwaji mkono wa kutosha. Mamilioni ya watu wanaohitaji matibabu hawapati huduma hizo. Wengi wana matatizo mengine ambayo hayajashughulikiwa, ambayo yanasababisha kama vile ulemavu, uraibu wa dawa za kulevya na hata watu kujiua. Ukanda wa Afrika una idadi ya juu ya watu wanaojiua ulimwengu mzima, watu kumi na moja kati ya laki moja wanaojiua kila mwaka, ikiwa ni juu ya idadi ya ulimwengu mzima ya watu tisa kati ya laki moja. Niseme hali hii kwa kiasi inachangiwa na serikali zetu wenye sera na hata jamii kutochukua hatua hitajika kabiliana sababu na sababu zinazochangia watu kujiua, na serikali zetu kutowekeza vya kutosha kwenye matibabu ya afya akili ni kizuizi kikubwa. Hata ufahamu kuhusu kuongezeka kwa idadi ya watu wanaojitoa uhai barani Afrika, nilizungumza na kijana mmoja ambaye nitamwita Salim aliyewahi kufikiria kujiua. Mimi niliona babangu peke yake. Nilizaliwa, lakini sikuwai mjua mamangu ni nani kwa sababu mamangu alikufa nikiwa mdogo. Nikifika class three babangu naye akakufa. Saa hapo ndio nilipatwa na stress. Sikuwahi amini kama tunaweza poteza mzazi. Kwa bado tuko wadogo. Nilikuwa ten years old, niliketi bubu for two weeks songeleshani na mtu na unajua, familia saa hizi ni ngumu sana kuchukua mtoto kuishi naye, mtoto ambaye si wake. Kwa sababu gani? nilijua tu kama baba ameenda, natatusaidia tena, tushaanza kuishi na baba, nikafikiria kujua. Ilikuwa think kwa Desemba. Mbali ya matatizo yanayoorodheshwa kwenye orodha ya matatizo ya kiakili, anavyosema mshauri na saha Naomi Ngugi niliyezungumza naye akiwa Nairobi. Afya ya akili hapa Afrika iko uh, katika inagro, ndio inagro sahii ndio watu wameanza kujua ya kwamba ni vizuri uh, uh, kushughulikia afya ya akili na pia kuna stigma sana kwa hivyo unapata kama mtu ana matatizo ya akili tuseme ako na depression, unakuta huyo mtu badala ya kuenda hospitali anakuwa stigmatized, anaonyeshwa ni kama amekuwa mwenda wazimu ama anaonyeshwa ni kama ako na kasoro fulani, badala ya kwenda kwa mwanasaikolojia ama uh, psychiatrist ndio atibiwe, unakuta ya kwamba kwenye communities zetu ama familia zetu, mahali tunaishi, huyo mtu anatengwa na hiyo familia inatengwa na anaonekana ni kama sio mtu wa kawaida, ama ako na kasoro fulani, badala ya kuelewa kwamba mtu akiwa na mental illness ama ugonjwa wote wa mwili wa akili ni kama ugonjwa wote wa mwili kama diabetes ama high blood pressure, na akienda hospitalini atapewa usaidizi. Aa, Naomi Ngugi, kuna matatizo mbalimbali mbali ambayo yana aa, unaweza tu kumwelezea msikilizaji, sijui ni kuna aina ngapi ya matatizo ambayo huwa ni kawaida ama yameorodheshwa rasmi? Aa, ni ukweli kuna aina nyingi nyingi sana za uh, matatizo ya akili na aina moja ni kitu tunaita mood disorder. Uh, hiyo ina affect hisia za mtu na ni kama depression. Na ukikuja kwa hii kiwango ya mood disorders, unakuta pia ni nyingi ziko under mood disorders. Kuna depression, kuna major depressive disorder, kuna bipolar disorder, ni mingi sana. Ukikuja kwa hiyo depression, unakuta pia uh, lazima inapimwa ndio inaonekana kama iko mild ama iko moderate ama iko severe. Kuna watu wengine ako na depression lakini haijaenda sana, ni kama venye unaweza enda hospitali upimwe na uambia ya kwamba uko na bacterial infection na iko juu ama iko chini ama sio mbaya sana. Kwa hivyo unakuta ya kwamba hata kwa hizi mood disorders ni hivyo hivyo, na hiyo na, na kipimo, ukienda kwa mwana saikolojia pia kuna tools tunatumia ndio mtu aweze kupimwa uonekane hiyo ugonjwa imefika wapi. Kuna pia aina nyingine inaitwa anxiety disorders, na ndio inaitwa kwa Kiswahili ni wasiwasi wasi. So unakuta pia kwa hii kiwango pia ziko nyingi, ni kadha wa kadha. Kuna zingine, kuna ingine inaitwa personality disorders, ndio ugonjwa wa utu. Hii ina affect personality ya mtu venye ako. Kuna zingine zinaitwa psychotic disorders, mojawapo ni kama schizophrenia. Kuna aina in, ingine inaitwa eating disorders kama anorexia. Unakuta kuna mtu mwenye hataki kukula, anataka kukaa hivyo asinone, lakini anakuwa amekonda sana mpaka well, het health, health yake ama afya yake iko chini sana so unakuta that is an eating disorder, ama kuna mwingine anakula sana. Kuna ingine inaitwa trauma related disorder ama post traumatic stress disorder, na unakuta hii uh, pia ziko aina nyingi. Mtu anaweza kuwa na jambo fulani um, tuseme amewitness kitu yenye amemfanya akuwe traumatized sana na uh, ya mwisho pia inaitwa substance use disorder. Substance use disorder unakuta ni kama mtu ako na hiyo dependence ya pombe ama ya madawa zingine mingi, na pia unakuta kwa hii category pia ni nyingi sana. Kwa hivyo ndio tunasema ukiona mtu ako na uh, any of this ni vizuri unaenda uh, kwa mwana saikolojia ama kwa psychiatrist, ndio unaweza kupimwa vizuri hasa ajue ni gani kati ya hizi zote uko nayo na Uh, kiwango yake ni gani. Juma lijalo usikose mwendelezo wa makala haya, tukiendelea kuzungumzia afya ya akili. Mimi ni Carol Korir, kwa heri, hadi wakati mwingine.