Popote unapotegea RFI Kiswahili, nina furaha kukukaribisha katika makala siha njema. Mimi ni Carol Correll. Kama nilivyoahidi hapo awali, kuwa tutaendelea kuzungumzia afya ya akili ambayo imekuwa swala mtambuka duniani. Kwenye makala haya, tunaendelea kuelewa dalili ambazo mtu anaweza kuangalia kubaini mapema kuwa mtu huenda ana tatizo la akili. Katika makala yaliyopita mshauri na saha Naomi Ngugi alituelezea ni kwa nini kuna ongezeko kubwa la watu wenye matatizo haya na kwa nini watu wengi wanaishia kujiua, vilevile aina tofauti za matatizo haya ya akili. Leo hii, Naomi anatupa mwanga, nini cha kuangalia kuweza kutambua mtu huenda ana matatizo haya ya akili. signs and symptoms, ni tofauti ni kama tu uh, venye unaweza kuwa unaumwa na kichwa, lakini unaweza kuwa unaumwa na kichwa juu ya homa ama juu ya malaria ama juu ya blood pressure ama juu ya anything else, lakini unajua ya kwamba ukiumwa na kichwa na umekunywa pana dona haishi, daktari afanye upelelezi. So hata kwa hii uh, ugonjwa ya akili ni hivyo hivyo. So unakuta symptoms ni mingi, lakini sana sana ina affect hisia za mtu, ndio mood ya mtu. Huyu mtu labda hutaki kuongea na watu unataka kukaa peke yako kwa muda mrefu kila saa mebi uko na huzuni. Kuna zingine pia part of the, uh, mental illnesses, unakuta leo ako very low, hataki kuongea na mtu, kesho ako overly excited. So hakuna hiyo balance unakuta. So ndio tunasema ina affect mood. Lakini sasa ukienda kwa daktari ndio ataweza kujua haswa ni gani, na pia ina affect Eh, akili zako thinking ndio tunasema, so unakuta kuna mtu ako na hisia za kujiua anataka kujiua. Mwingine ako na anafikiria hafai, you know, hafai ama, uh, mafikira yake anaona ni kwamba angetaka dunia ishe, angetaka pia. Mtu akiwa na any of the mental illnesses, atakuwa affected venye ana interact na watu generally. Kuna wengine wa, wanawapigana wengine wanafanya nini unakuta, so hizo tatu ndio the main thing mtu anaangalia ndio uweze kujua huyu mtu anahitaji usaidizi. Unaangalia mood, unaangalia mafikira zake, na unaangalia behavior yake. Lakini sasa akienda hapo mbele afanye uchunguzi, ndio sasa ataweza ku kuambiwa hii ndio ugonjwa wake na hivi ndivyo tunaweza kukutreat. Raia wa kawaida anaweza kujiepusha vipi na matatizo ambayo yanaweza kumsababisha mtu awe na matatizo ya kiakili? Ni vizuri kila mtu akuwe na knowledge ama aweze kupata information ya kuhusu mental illness na mental health, ndio ujue ya kwamba unahitaji usaidizi, si usaidizi peke yake, lakini pia u mtu anahitaji kukuwa na tuseme muscles, ndio ukipatwa na shida yoyote ama ukipatwa na jambo lolote tuseme lenye linaweza kupatia depression, ukuwe na uko na hiyo information na support structure yenye watu wanaweza kukusaidia usiende chini sana juu. Unaweza kuta kuna vitu vingine kwa maisha huwezi jiepusha nayo. Tuseme kama kwamba maybe eh, kuna mtu kwa familia yenu amekufa, so, hiyo ni jambo yenye huungezuia, lakini ukiwa na support structure mzuri unaweza zuia kupata depression yenye inaweza tokana na hiyo uh, kifo ya mwenye alikuwa kwenye familia so, kama as a society tuendelee ku create a mental health awareness, ndio watu wajue ya kwamba ukiona huyu mtu akienda hii direction, tafadhali mpeleke hospitali aangaliwe, ndio aweze kupewa intervention. Unakuta tunaishi maisha yenye tunaishi haswa kwenye urban centers hizi uh, towns eh, unakuta watu wanaishi very an individualistic life, hakuna uh, ile social life sana, hutembe, uh, watu hawatembeleani hivi, unakuta mtu anaishi kiv, kivyake peke yake ida, unaenda tu kazi unarudi nyumbani, huongei na watu sana, na because the social uh, structure system ni kama inaenda ikisambaratika sana. So unakuta ya kwamba hata kama kuna kitu inakutatiza hauna mtu wa kushea na yeye na hiyo kitu ina, inaenda ina, inazidi tuseme jambo lenye ungeweza ku kushia na mtu na akusaidie inaenda kwa muda mrefu, ina create another mental illness tuseme ya substance use disorder so unajikuta umeanza maybe kutumia madawa ama kutumia other substances kama pombe una, sasa unaanza kudepend nayo sana mpaka inakuwa ni ugonjwa. Lakini kama ungekuwa na support structure mzuri mahali huko maybe familia, marafiki and uh, other social groups eh? Aunge enda sana hivyo mpaka sasa ukuwe umekuwa na full blown uh, mental illness. Ni vizuri pia tuelimisha watu ya kwamba kama tuseme, mtu ako na anxiety disorder. Kuna watu ako na ako na wasiwasi kila saa ama kuna anashikwa na anxiety attack. So huyo mtu usimuonyeshe ni kama is not a normal human being, usimuonyeshe ni kama he's weak or she's weak, ndio maana anapata na hiyo anxiety disorder hapana. Lakini you support that person, apata usaidizi because this is something it that can be managed. So ningetaka kusema hivi, it is important to create a strong support system mahali huko. Number 2, ukisikia kuna kitu yoyote ina inakusumbua tafuta usaidizi, kwa sababu usaidizi huko. And eh, number 3 To stop the stigma ya mental illness, venye tu unaweza enda kwa daktari akupime, akuma, akwambie blood pressure yako iko juu, na tukupea hii dawa ndio irudi chini, irudi kawaida. Is the same thing, unaenda hospitali nawambiwa, hapana, wewe uko na anxiety, na pia kuna dawa mtu anaweza pewa. Siha Njema na Caroline Corrier na daktari Frank Njenga, mtaalamu wa afya akili, anatupa pia mazingira ambayo yanaweza kuchangia mtu kuwa na matatizo haya. Wale watu wote ambao wako mstari wa mbele kwe kwenye hatari za namna mbalimbali, kwa mfano e, wale watu ambao wanafanya kazi kama ni za usalama, watu wa jeshi, watu ambao wanaendesha ambulance, watu ambao ni zimamoto, wote hawa wanakuwa na na afya ambayo kwa kweli dunia nzima ambayo iko kwenye mazingira ya hatari kizingiti. Kikubwa cha utoaji matibabu kwa watu wenye matatizo haya kimekuwa ni unyanyapaa. Mbunge wa zamani Sylvia Kasanga aliyewasilisha sheria ya afya ya akili nchini Kenya ambayo imeanza kutekelezwa, anatupa baadhi ya mbinu ambazo sheria hiyo inajaribu kupambana na unyanyapaa. Kuna vipengele ambazo zinasema lazima kaunti government hiweke wale tunaita community health workers, wale ambao ni wataalamu wa mental health, lakini ni wale wa community ambao wanaingiana na watu kule nyumbani, kuongelelea kuleta ile information ya kuhusu mental health na pia kusaidia mafamilia, watu wale ambao wako kule wanaathirika, ndio waanze kutoka. Na uzuri wa kutumia ile community health workers ni kwa sababu ni watu wanajuana kinyumbani, na kukiwa na hizo mazungumzo ambazo zinaanzia huko nyumbani inasaidia sana ile kufight ile unyanyapaa, na hiyo ni kitu muhimu. Na pia tunasema, kukiwa na community health workers, zile hospitali ziko kule nyumbani pia zina wataalamu, na kukiwa wataalamu utakuta kuwa mambo ya kiakili inazungumziwa kinyumbani na pia kwa zile hospitali ambazo ziko huko nyumbani, so inasaidia sana sana kufaiti ile unyanyapaa. Si eti kila kaunti government iende ianze kujenga hospitali za mambo ya kiakili, kwa sababu hizo hospitali ndizo sasa zitaongeza ile stigma. Tunasema tu zile hospitali zetu za kawaida ziwe na wataalamu wa kiakili kule ndani, ndio hivyo watu wasiogope kwenda kwenda hospitali, na hiyo ni kitu muhimu sana. Kwa kumalizia, mshauri Naomi Ngugi anaeleza utaratibu wa kumsaidia mtu aliyejipata katika hali hii, intervention za hii uh, matatizo ya akili kwa Kiingereza tunasema kuna model inaitwa bio psycho, social, spiritual model. Hiyo ndio intervention. Bio ni kumaanisha ya kwamba kama umefika mahali na itabidi ukunywe dawa tuseme za anxiety, za depression ama dawa zozote, utapewa hizo dawa na pia psycho inamaanisha ya kwamba utakuwa na hiyo proper support system, yaani psychologically utasaidiwa, uangaliwe mawazo yako iko aje, hisia zako ziko aje, tutakusaidia aje utoke mahali huko pale chini, ndio uweze kuwa na hisia mzuri, uweze kuwa na mawazo mazuri. Sosho ni kumaanisha Uh, the society mahali unaishi environment was, uh, kama ni familia kama ni marafiki kama ni kwenye makanisani msikitini, kuna hizo social groups. Na spiritual ni kumaanisha pia tunahitaji Mungu, mahali unaenda maombezi, enda uombe. Lakini eh, hii bio psycho social spiritual model inamaanisha ya kwamba usitumie aina moja tu, utumie zote zenye inahitajika, ndio utapata usaidizi. Basi kufikia hapo tumetamatisha makala haya. Mimi ni Carol Korir. Hadi wakati mwingine, kwa heri.