Popote ulipo msikilizaji wa RFI Kiswahili, hujambo na karibu katika makala ya siha njema. Upo nami Carol Korir. Leo tunaangalia namna mfumuko wa bei ya vyakula, vita vya Ukraine inaendelea kuwa tishio kubwa kwa afya ya wengi. mwezi Julai, mfumuko wa bei ya bidhaa ulimwengu umevuka asilimia nane nukta sita, hii ikiwa kiwango cha juu kuwahi kushuhudiwa katika miaka miwili iliyopita. Mfumuko wa bei ya haswa vyakula umehusishwa na athari za uviko kumi na tisa katika uchumi na sasa vita vya Ukraine. Raia wengi kwa sasa katika nchi za Afrika wanapambana kupata mlo mara tatu kwa siku, kwa kuwa bei ya vyakula imepanda mara mbili. Daktari Joy Kiru ni mwadhiri katika chuo kikuu cha Nairobi, kitengo cha uchumi. Anaeleza athari za vita vya Ukraini katika usalama wa chakula Afrika Mashariki. Kuna madhara ya kiuchumi, ukosefu wa chakula, bei za chakula, mafuta kupanda, na hizo zote, kuna madhara ya umaskini kuongezeka, kwa sababu kilimo kikiathirika kwa sababu ya ya bei kubwa ya gharama za ukulima inamaanisha kwamba huko Afrika ambao tunategemea sana kilimo, tutaathirika zaidi, kwa sababu hata kukuza vyakula na kuuza itakuwa ni ngumu sana sana, kwa wale wakulima ambao ni wadogo wadogo, ambao bei ya ukulima itakuwa imewazidia. Hiyo ni shida moja. Shida ingine ni, ni mfumuko wa bei za chakula. Bei ya chakula imepanda zaidi, mpaka kuna watu siku hizi siku hizi chakula kupata hata kukula kuna kukula chakula mara tatu kwa siku imekuwa shida sana, kwa sababu ya bei ya chakula. Mishahara ni ile ile, lakini bei ya chakula na vitu zingine zote zimepanda. Mfumuko wa bei ni bei ya chakula na bei ya vitu zingine pia, kwa hivyo kuna shida. Tumetembea sehemu kadhaa kuelewa hali halisi ya raia nchini Kenya. Unapata mara nyingi hata wakati unapotaka kununua chakula fulani, hauwezi ukanunua. Kwa mfano hata labda unataka kuwa na balanced diet, labda unahitaji matunda pale, lakini unaangalia hela ulizonazo, hauwezi ukanunua. Kisa na maana, wacha tu ule ili um, ushibe tu, si ati upate afya nzuri. Mimi binafsi siangalii ubora wa bidhaa naangalia bei ya bidhaa, maana hutaweza kwenda kwa ubora wa bidhaa na pengine hutaweza kumudu bei hiyo. Gharama imekuwa juu sana kwa sasa, wacha ubora wa bidhaa tutupilie kwa kaburi la sahau kidogo, tukaweze kununua kila ambacho tunaweza kumudu sisi kama comrades ama wanafunzi wa chuo kikuu huwa tuna survive, kwa mfano, kwa kula tuseme mara moja ama mara mbili kwa siku, vile gharama ya chakula imepanda. Kwa mfano, tunanunua mafuta ya solid, si nzuri sana, lakini kwa kwa sasa tunanunua mafuta hiyo kwa sababu mafuta hayo mengine ya maji yamekuwa expensive kabisa, na hatuna option nyingine dhi ya bidhaa ambazo bei zao hazishikiki ni mafuta ya kula na ngano. Hali hii ya kutokuwa na chaguo sahihi kuhusu lishe ikiwaweka wengi kwenye hatari ya kuathirika kiafya, haswa kupata magonjwa yasiyoambukizwa. Daktari Nasirumbi Magero anafanya kazi katika kitengo cha magonjwa yasiyoambukizwa nchini Kenya. Vile tunaendelea, mambo yanabadilika katika nchi na Afrika na dunia nzima, vyakula vile tunavyokula vya vya afya tunataka kupata vyakula vya haraka, kwa sababu ya kazi na na vitu kadhaa yanayohitaji sisi tu, tukuwe tunaendelea kufanya kazi. Hatupati wakati mwingi wa kuendelea kutayarisha machakula yanayofaa katika manyumba yetu. So haya machakula yasiyokuwa ya, ya mazuri yanaongezea kwa kukuwa na magonjwa haya ya yasiyoambukiza. So mafuta ni mazuri kwa mwili lakini tunafaa kuzingatia uh, ni mafuta gani tunatumia. Mafuta yenye tunataka kuongea uh, juu yake haswa sahii, ni mafuta yanayotengenezwa viwandani, yanayopelekwa kwa uh, mchakato kadha wa kadha, ili kuimarisha na kuifanya kuwe ngumu iweze kukaa kwenye uh, maduka yetu kwa sana, kwa sana kwa, kwa muda mrefu ili isiharibike, ama inaweza ikatumika kwa kupika kwa vyakula vile tunavyotaka kwa haraka haraka. Ukiweka kwa kwa kupika, inaongezeka kwa moto haraka, kwa hivyo inapika chakula haraka. Yanaitwa trans fats ama asidi ya mafuta mabaya. Kwa hivyo um, hayo haswa ndo ningependa tuzingatie, tuangalie, tuone haya mafuta ni jinsi gani tunaweza tukapunguza e, katika vyakula vyetu ama kwa uzuri kuitoa kabisa katika vyakula vyetu. Hao mafuta ambayo unazungumzia sana sana vinapatikana kwa mfano chakula gani? Mm -hmm. na ni namna gani vikiingia kwa mwili sasa vinaanza kuwa ni matatizo? Mm -hmm. Majarini na inatumika kwa kutengeneza labda mandazi ama vyakula vinavyouzwa labda barabarani na chakula ambayo yanatengenezwa kwenye sana sana kwa viwanda na kuuzwa kwenye paketi pia yanakuwa na haya um, asili ya mafuta ya mabaya. Haya mafuta yana yana madhara kwa mafuta kwa, kwa, kwa mwili kwa njia tofauti tofauti. Kwanza ningependa tuongeze tuongelee juu ya um, cholesterol Kolesterol ya mbaya na mzuri. Ile mbaya inabaki kwenye mishipa ya, ya, ya damu na ile mzuri inatoka kwenye mishipa inaingia kwenye maini ili itolewe kutoka kumili. Kwa mwili. Kwa hivyo haya mafuta yanaongeza hii kolesteroli mbaya ibaki kwenye mishipa ya ya damu milini, alafu inapunguza ile kolesteroli nzuri yenye inasaidia mafuta haya kuenda kwenye maini, kwa hivyo haya hii mafuta yakibaki kwenye mishipa inafanya damu igande, ama inaweza inaweza ikaziba uh, mishipa, na hiyo inaleta madhara kwenye maviungo tofauti kwa mwili. Uh, haswa hapa, tungependa kuzungumzia kwenye moyo na akilini kwenye moyo uh, mzuri haitafikia kwenye roho na hiyo inasababisha uh, mshtuko wa moyo. Mafuta haya yakienda kuziba mishipa ya kupeleka damu akilini, inapunguza pia hewa kufika hapo or ama damu iliyobeba hewa safi na ina, inasababisha kiharusi. Kuna utafiti yamefanywa katika uh, katika eneo tofauti katika bara letu la Afrika na pia duniani kuonesha kuwa haya mafuta mabaya yana, inazuia insulin kufanya kazi mwilini haya. Kwa hivyo hii kazi ya insulin ikiharibika, inamaanisha damu itabaki na sukari mingi isiyofaa siha njema. Na Caroline Coria. John Kikonyo ni rais wa chama cha wagonjwa wenye matatizo ya figo nchini Kenya. Transfart ni viungo ambavyo vinapatikana kwenye mafuta ambayo tunatumia, hasa mafuta ambayo iko katika, tunaweza ita solid form, ile mafuta imeshikana, kama mafuta ambayo unapakua kwa kijiko, ikiwa kwa kibuyu, na pia mafuta yengine ambayo ni majimaji, lakini yako kwa kibuyu ambacho hauwezi kukiona ndani. Aa, haya mafuta wako na hivi viungo vya Trans fatty acids ambavyo vinaleta hatari sana sana kwenye mishipa ya moyo. Mtu akiwa sasa katika changamoto ya kuwa na NCD na anazidi kutumia yale mafuta, atakuwa kwenye hatari ya kuambukizwa na shida za moyo. Pia mtu ambaye ako na afya mzuri, lakini anatumia uh, haya mafuta kupindukia ama kwa muda mrefu, pia anakabiliwa na hiyo hatari ya kupata maambukizi ya maradhi ya, ya moyo. Na haya magonjwa ambayo yasiyoebukizwa, ambayo tunaeta NCDs, huwa yana uhusiano wa karibu, na ukipata moja kuna urahisi wa kupata nyingine. Ukiwa na ugonjwa wa kisukari na ukose kudhibitiwa na kutibiwa, kuna hatari ya kuleta ugonjwa wa figo pia. Kwa karibu ugonjwa wa kisukari hupelekana sana na u ugonjwa wa msukumo wa damu ama hypertension, na pia hypertension ambayo ni ugonjwa ambao unahusu mambo ya ama maradhi ya roho. Ukiwa na unazidi kutumia TFAs, sasa pale uko na hatari sasa nyingine ya kupata shida kama za cholesterol ambazo zitazidi kuleta madhara zaidi kwenye afya yako, na kwa hivyo kupelekea hatari ya hata mtu kupoteza maisha. Kufikia hapo, natamatisha makala kwa kukumbusha kuwa afya ni hazina muhimu na inabidi kila mmoja kuzingatia namna ya kuitunza hata wakati maamuzi mazito yanavyohitajika kufanyika. Shukrani kwa wageni wangu siku hii leo. Mimi ni Carol Corin. Hadi wakati mwingine, kwa heri.