Msikilizaji na kukaribisha tena katika makala siha njema. Mimi naitwa Caroline Korir na studioni niko naye Daktari Yusuf Mahad, daktari ambaye ana hudumu katika hospitali ya rufaa kule Nakuru nchini Kenya. Leo hii tutakuwa tunazungumzia saratani ya shingo la uzazi, ikiwa ni mwezi Januari ambapo ulimwengu unaungana pamoja kutoa uhamasisho kuhusu saratani ya shingo ya uzazi. Karibu sana daktari, jitambulishe kwa msikilizaji. Naam, shukrani Karo. Uh, jina langu ni Daktari Yusuf. Uh, nakupa shukrani zangu kwa kunipa nafasi hii kukuja kuongea nawe. Uh, daktari, tuanzie kwa kuelewa ni kwa nini tunashuhudia visa vingi vya vifo ambavyo vinahusishwa sana na saratani ya shingo ya uzazi na pia ongezeko la wagonjwa ambao wanaugua saratani ya shingo ya uzazi. Uh, wanaopoteza maisha wengi, ukichunguza sana wana saratani ya shingo ya uzazi uh, ikifuatiwa na saratani ya matiti. Naam, hilo ni swali nzuri sana Carol, kwa jumla tu Naona kuna uongezeko wa wagonjwa ambao wana saratani. Kwanza ni kwa sababu teknolojia imeendelea katika mahospitali ya kwamba tunaweza kujua kama mtu ana saratani mapema na pia siku hizi watu wanaishi kwa miaka mirefu. Kwa hivyo kuna uwezekano mkubwa na umri pia kupata saratani aina fulani. Kwa hivyo tunakuta wakati huu tunaweza kuona watu wengi tu wakiishi na saratani kulinganisha na kitambo. Saratani ya shingo ya uzazi ina risk factors nyingi, baadhi yao ni kwanza low economic status ya wagonjwa wetu, unakuta sana sana katika Afrika. Uh, social status ya Afrika ya wagonjwa wetu wengi ni iko chini. Je, kuna uhusiano ya saratani ya shingo ya uzazi na tendo la ndoa ama kujamiana? Uh, kitendo ya kijamii anaweza kusema ni risk factor kubwa, maanake chanzo kubwa cha kuleta saratani ya shingo ya kizazi ni virusi fulani vinavyoitwa. Hii virusi hivi vina sambazwa kwa njia ya ngono, na ni wanaume ambao wanabeba virusi hivi, lakini hao hawaugui ugonjwa yoyote. Wanaposambaza ile virusi kwa mwanamke, mwanamke anapata maradhi katika yale shingo ya uzazi, na baada ya miaka kadhaa ile maradhi inabadilika, inakuwa kansa. Kwa hivyo kama nimekuelewa Daktari vizuri, ni pia mwanamke virusi hivyo, yeye anabaki na seli hizo ambazo zina saratani ama zinakuwaje? Nam, virusi hivi ambavyo vinaitwa HPV ama human papilloma virus viko katika uzazi wa kiume lakini havileti ugonjwa kwa mwanaume mwenyewe. Sasa mwanaume anakuwa ni anabeba tu yale virusi bila ku, ku, kuwa mgonjwa, lakini anaposambaza ile kirusi kwa njia ya ngono kwa mwanamke yoyote, ule mwanamke anapata infection katika shingo ya uzazi wa kizazi, na ile infection inaweza ikapona, na ile infection pia inaweza ikaongezeka ikadumu kwa muda mrefu na kubadilika kuwa saratani. Siha njema na Caroline Kore. Daktari, tunaweza kusema kwamba hali ya pengine mwanaume ama mwanamke kuwa na zaidi ya wapenzi wa mmoja inaweza pia kuchangia hali hii? Ni sababu moja tu kuu ambayo inachangia uh, wanawake kupata kuwa na hata riski risk kubwa ya kupata saratani ya shingo ya uzazi kuwa na wale Uh, multiple partners nasema multiple partners, partners inaongeza ile risk ama uwezekano wa kupata ile kirusi papata kirusi na wanapopata kirusi uwezekano wa kupata saratani pia inaongezeka juu. Ikiwa mtu anataka kutambua uh, uwepo wa saratani ya shingo ya uzazi ni nini, anaangalia hata kabla hajakwenda hospitali kupata vipimo ama kupata ile tunaita pap smear na mambo mengine. Kama nimekuelewa vizuri, waniulizia zile symptoms ambaye mtu anafaa kuangalia. Cha kwanza kabisa kuna uchungu wa sehemu ya nyeti na uchungu huu saa ingine unahusiana una na unyevunyevu ama damu kutoka ile sehemu ya siri ya mwanamke. Pia kuna kama imeongezeka kidogo ama ile kansa imesambaa kidogo, pia kuna kupunguza kwa, kwa appetite, kupunguza kwa kilo ya mwili, unaelewa, na pia kupata magonjwa kwa kirahisi kila wakati unapata. Haya ni signs ambazo zinaweza kuashiria kwamba mtu anaugua ugonjwa huu. Kwa hivyo ni unapoona kwamba una unyevunyevu ama kuna uchungu pale kwa sehemu ya siri ama kuna damu inatoka ama hethi zako ona, haziko vile zilivyokuwa kitambo, inafaa kukuashiria ya kwamba unafaa kuona mtaalam ili aweze kukuangalia kwa kina kubaini kama kuna ugonjwa ama hamna ugonjwa kwa kiafya. Daktari, mwanamke pengine anahitaji kufanya vipimo hii uh, baada ya muda gani? kwa kiafya kulingana na mwongozo wa ministri yetu ya, ya afya ni ya kwamba mwanamke anapofika ishirini na tano hadi sitini na nne anafaa kuanza ile tunayoita screening ama kuenda kupimwa kwenye hospitali kila miaka mitatu. Unaelewa? Kwa hivyo ni muhimu sana, maanake unapopimwa kila miaka mitatu, kuna uwezekano mkubwa kama ungekua, kama unapata ugonjwa huu, kuna uwezekano mkubwa wa madaktari kuona ugonjwa huu mapema, na ni muhimu wasikilizaji wajue ya kwamba ugonjwa huu unapopatikana mapema inatiba. Ni jinsi gani mwanamke ama wasichana ama wanawake wanaweza kujiepusha kupata saratani ya shingo ya uzazi? Uh, hilo swali ni muhimu sana Carol, na nadhani wasikilizaji wetu wanafaa kujua ya kwamba kuna chanjo siku hizi kuna chanjo ambayo inayoitwa uh, chanjo dhidi ya HPV. Maanake tumegundua ya kwamba katika utafiti wa saratani hii ya kwamba HPV ndo inachangia zaidi asilimia tisini ya kansa ya saratani ya shingo ya, ya, ya kizazi. Kwa hivyo chanjo hili ni muhimu kupatikana kwa wasichana wadogo miaka umri kumi na moja kumi na mbili kumi na tatu ama kabla ya kuanza kushirikiana kijamii ama kuanza kitendo cha ngono, ni muhimu mwanamke ama msichana yule kupata ile chanjo. Anapopata ile chanjo e, uwezekano wa kupata saratani inapungua zaidi. Unafahamu, hiyo ni njia ya moja ya kujiepusha. Njia ya pili ya kujiepusha na saratani hii ni kuwa ku, ku abstain uh, kushirikiana na, na partners wengi katika ngono. Njia ya tatu ni kushiriki katika ile screening process ambayo inaanza kutoka mwaka wa ishirini na tano hadi sitini na nne. Chanjo hii sasa kwa wanawake ambao wameshapita umri ambapo chanjo ambayo inapewa wasichana wadogo hawawezi kupata msaada ama, hadi sasa hakuna chanjo ambayo pengine wanawake ambao wana umri ambao umeenda zaidi wanaweza kutumia. Kama chanjo yote ile chanjo ni muhimu kabla kuwa na uwezekano wa kupata kirusi. Kwa hivyo ni muhimu kupata chanjo kabla hujaanza kushirikiana kijamii ama kufanya ngono. Kama umri wako umezidi na umeshaingia katika kijamii, umeshaolewa ama umeshashiriki katika ngono, inakuwa ile chanjo haina haina kazi tena, ushafahamu. Kwa hivyo ni muhimu sana kupata chanjo hii kabla ya ku kushirikiana kijamii naam. Uh, swali lingine ambalo linaulizwa na wengi, je, saratani ya shingo ya uzazi ni tofauti na aina nyingine za saratani? Kwa sababu wale ambao wameshashuhudia ama wamekuwa na wagonjwa wao ambao wameugua saratani hii ya shingo ya uzazi wanaeleza kwamba ni kidogo ina makali sana, ama yani, mtu akishapata mara moja hawezi kuishi sana. Uh, saratani zote tuseme nanza kwa njia moja ni seli ambazo zinazomea kwa njia ambayo haitakikani, na kila saratani ina ukali wake tofauti kulingana na nyingine, na kwa mara mingi saratani zote zinapojulikana mapema huwa mara mingi inaweza kudhibitiwa. Unafahamu saratani ya haswa saratani ya shingo ya kizazi ni saratani ambayo inaleta uzito sana kwa yule mgonjwa na pia kwa familia, uh, sana, kwa sababu mara nyingi huwa saratani hii inajulikana sasa ile imeenea sana na unakuta sasa unapokuja kwa ile ile stage ambayo iliyoenea kabisa, uh, unakuta ni ngumu zaidi kumtibu yule mgonjwa, na inaleta uzito wa kijamii, inaleta uzito wa pesa katika yule mgonjwa na familia yake. Kwa hivyo ni saratani ambayo iliyo na makali, lakini inapopatikana mapema ni saratani ambayo inatiba. Wasikilizaji wetu wanafaa kufahamu hiyo. Msikilizaji, tumekuwa naye Daktari Yusuf Mahat kutoka hospitali ya rufaa ya Nakuru kule nchini Kenya. Daktari, uh, shukran, karo. Shukran kwa kunikaribisha na shukran kwa wasikilizaji wetu kwa nukta hiyo. Msikilizaji, tumefika mwisho wa makala ya siha njema. Mimi ni Caroline Korir, hadi wakati mwingine, kwa heri.