Jambo na karibu katika makala ya siha njema. Mimi ni Carol Corir. Kwenye makala haya tunaangazia huduma za afya barani Afrika, hususan wakati huu ambapo kumekuwa na magonjwa ya milipuko. mlipuko wa janga la korona mwaka elfu mbili ishirini umeonyesha jinsi ambavyo huduma za afya barani Afrika bado hazijafikia viwango hitajika. Mataifa mengi yalipoteza wagonjwa kwa kukosa huduma muhimu kwenye hospitali, na wagonjwa waliokuwa wanaugua magonjwa tofauti na uviko kumi na tisa wakashindwa kupata pia matibabu pale hospitali zilipozidiwa. Na isitoshe wahudumu wa afya pia walipoteza maisha kwa kukosa vifaa kinga. Shirika la Afya Duniani linasema wahudumu wa, wa afya kati ya elfu themanini na laki moja elfu themanini walipoteza maisha kutokana na korona. Kwa mfano, Kenya iliwapoteza wahudumu wa, wa afya thelathini na moja, huku Uganda ikiwapoteza wahudumu thelathini na saba. Hivi sasa nchi ya Uganda inapambana na msambao wa Ebola aina ya Sudan, hali inayoweka mataifa jirani kwenye hatari. Je, hali ya huduma za afya kwenye mataifa hayo ya Afrika ikoje? Nimeanza kwa kudadisi sekta ya afya nchini Kenya ambayo hupo kea wageni wengi kutoka Uganda na pia mataifa mengine jirani. Nipo na kiongozi wa chama cha madaktari kwenye makala haya. Shida iko wapi? Ni kwa nini kuna lalama nyingi kutoka baadhi ya wahudumu wa afya nchini Kenya? Jina, daktari, WG, BMG, Talambai, mkuu, chama, chama, daktari. Kwa majina anaitwa Daktari Dabji Bimji Atala ambaye ni katibu mkuu wa chama cha madaktari ambaye waitwa KMPDU. Tunalawama kwa mambo ya uh, fedha katika afya, kwa sababu kunao ile kiwango cha fedha ambayo yanafaa yawekwe katika afya ambayo ni asilimia kumi na tano ya Abuja Declaration ambayo kila nchi wa Afrika inafaa itenge katika mambo ya afya hapa nchini. Katika hii bajeti ya mwaka elfu mbili na ishirini na mbili elfu mbili ishirini na tatu uh, na bajeti ni asilimia ya nne nukta nne ambayo ni chini zaidi. Kwa hivyo tukitakilia afya ikiwe nzuri, ili tukuwe na wafanyikazi wa kutosha, madaktari wa, matibabu wa uh, wauguzi, lazima hiyo bajeti iongezwe na lazima kuwe na ile plan ya kuongeza hiyo pesa. Kitu ya pili ni kuwa tunao ile tunaita ile bewilderment of frustration ama kuteseka kwa wafanyikazi katika counties. Kuna counties karibu takriban thelathini ambayo wajalipa uh, wafanyikazi wa county. Kuna madaktari, kuna wauguzi, matabibu ambao wajalipwa miezi wa Julai, miezi wa na mwezi wa Septemba na wakati huu kunao wenye hawajalipa wa, bili zao. Aa, ama kunao wenye wanateseka na uh, daktari. Tukidadisi miaka kumi ya ugatuzi, ambapo huduma za afya zimekuwa mikono ya serikali za gatuzi, je, unahisi kwamba wahudumu wa afya ama huduma za afya ziko salama katika mikono gani? Tukiangalia katika uh, miaka kumi uliopita, kunao zile tunazosema ni maendeleo ambayo wamefanywa katika kitengo cha afya. Tumekuwa na COVID-19 tunasema pia ile njia serikali ilichukulia hatua kuikinga na kupunguza kuhu, kuhu, uh, COVID pia, pia, uh, hiyo COVID ilikuwa njia ambayo ni mzuri. Kwa hivyo pia tukiangalia pia hiyo hiyo muda tumekuwa na ile mgomo wa madaktari wa siku mingi, tumekuwa wa, wa na mgomo wa wauguzi matibabu. Kwa hivyo kulikuwa na changamoto kadhaa, lakini pia kunazo zile maendeleo ambayo tumeona kama, kama, kama Linda Mama, vitu ambayo zimefanyika za kuweka afya ipewe kipao mbele. E, ni hali ambayo si tofauti katika serikali nyingi ama mataifa mengi ya Afrika. Tatizo liko aswa katika utoaji huduma za afya. Unajua, ukilinganisha nchi za kiafrika na hizo nchi za magharibi. Uh, developing, uh, developed countries. Kuna ile, uh, kipaumbele wanapatia afya ambayo tunaita wana, alafu wanaiangamia afya kama ile maendeleo Uh, investment wanangalia kama ile ma, ma, matumizi ya kila siku ama normal expenditures. Kwa hivyo kila mwaka wanapofanya bajeti zao, kiasi kinacho kinafaa inatengewa afya. Lakini huku rasilimali zetu na ile bajeti yetu hailinganishi. Afya tunaangalia afya ni kama matumizi ya kila siku, kwa hivyo nkunao ina, ina, upungufu wa a ku, ku, ku, ku invest, uh, finance kwa, kwa, kwa afya. Ndio maana tunapozilinganisha nchi za Afrika mara nyingi afya iko chini katika, katika, katika ile ya umma hizo zingine. Ndio maana tunataka kiwa kuwa uh, serikali za Afrika inafaa ichukue kipaumbele ya kubajeti ya afya ndio afya ikuwe mzuri jinsi walivyokubaliana katika ile mwaka a elfu mbili na moja Abuja declaration. siha njema na Caroline, chama cha wahudumu wa mahabara pia ni kiungo muhimu kwenye ubainishaji wa magonjwa wahudumu katika sekta hii wana yapi ya kusema? kuna visa ambavyo umeshuhudia mwenyewe ambavyo havifurahishi, unaweza kuniambia? kwa majina, anaitwa Olive Barasa, mwenyekiti wa union ya wanamahabara ambao wanashughulika na mambo ya kudadisi na kuchunguza ugonjwa katika Uh, health system uh, tumepitia changamoto. Navyojua wakati covid-19 ilikuja, wanamahabara ndio walikuwa mstari wa mbele kushughulikia, kudadisi, kuchunguza ma, uh, covid-19. Lakini jambo la kusikitisha ni kwamba tumekuwa wachache, uh, hakujakuwa na ongezeko lolote la uh, kuajiri uh, wana wanamahabara wengi Jambo la pili ambayo ningeweza kukuzia ni Ebola. Sasa hizi imekuja, unajua ma, wana mahabara ndio watakuwa msari wa mbele katika mambo ya kuchunguza. That is we call it, diagnosis ya Ebola hii, jambo tume, tunaomba uh, means of health. Uh, ya kwamba wanapozungumza wanapojiandaa lazima wa, waweze kuhusisha wana mahabara kwa sababu ndio wana uh, tuseme wana experts, uh, they are experts katika mambo haya ya kuchunguza ni lazima tulete katika mazungumzo tuwaeleze jinsi ambavyo tunaweza kuwa tuna deal na Ebola iwapo itaweza fika hapa. Miaka uh, kumi ambayo imepita tumeona sana sana health workers wote across the counties, tumeona counties hazijakuwa ziki tuma pesa sao kwanza za SACCOS unions. Ah, uh, saizi ukiangalia wana mahabara wengi ambao across the country wanalia kwa sababu saizi banks ziko katika milango zao, wanataka kwa auction. Na serikali za Afrika zifanye nini zaidi? George Kebore ni katibu wa chama cha wanaklinikia nchini Kenya. Wawakilishi wa wahudumu af, uh, wa afya tunataka kuhusishwa katika maamuzi, vile ambavyo tunataka kuendesha sekta ya afya tuweze kutengeneza uh, kamati ambayo itahusisha watu wote ili tujadiliane ni jinsi gani tutaweza kumakinisha ama kuendelesha huduma hii ya afya kwa watu wote. Watu hawapandishwi nyanja kwa sababu fedha hazipo za kutosha, na pia tumeona watu wakifutwa kazi pasipo kufuata sheria. Tumeona kesi mingi kotini kwa sababu ya mapigano ya wahudumu wa afya na waajiri, na sisi tunasema kwamba hatutaki kuona haya maneno yakiendelea. Wakati huu kukiwa na tishio la magonjwa ya milipuko, uwekezaji mkubwa unahitaji kuwa wapi? Peterson Washira ni miongoni mwa madaktari waliokuwa Sierra Leone mwaka elfu mbili kumi na tano kupambana na Ebola. Vile vitu tunafaa kuangazia ni mwanzo, hakikisha uko na wafanyikazi wa, wa afya, idadi ambayo inafaa. Kando na idadi pia, ukuwe na ile tunaita right skill mix. uko uko na wale zile specialties ambazo zinahitajika na hizo specialties ni za kutosha, na ndio wakati mwingi tumekuwa tukiulizia serikali kubalia watu wakaendeleze masomo, kwa sababu kuna wakati utafika, kama vile tuliona na virusi vya Covid 19 ya kwamba tuliweza kuhitaji sana specialties zingine hata zilikuwa ni kidogo sana nchini. Tulipokuwa tumeenda kupigana na ebola, tuliporudi tuliweza kuandika ile ripoti ambayo tuliweza tukapatiana kwa wizara ya afya, na ilikuwa inasema kwamba ni vizuri kukuwe na kitengo cha kupigana na haya magonjwa yanayolipuka na ambayo labda inaambukizwa kwa haraka sana, na wakati mwingine ambayo inaua sana, kwa sababu uh, unahitaji watu umewatayarisha vizuri, wasiweze kuacha nchi, kama vile huko Sierra Leone wafanyikazi wa afya waliacha mahospitali na wakaacha watu wakiumia, kwa sababu hawakuwa wametayarishwa vizuri. Wafanyakazi wa afya tutawatayarisha namna gani? Kwanza tunao watu wa kutosha ambao wana ujuzi, wanaweza wakaenda wakiwaelimisha wafanyakazi wengine wa afya jinsi wanavyoweza kupigana na Ebola, kwa sababu nimesema Ebola ni kitu mtu ataweza kupona, na pia vile wanavyoweza kujizuia, ndio sasa wakienda sasa kuhudumia wale wagonjwa wataweza kupata Ebola. Wakuwe na confidence ya kwamba naweza fanya ninachofanya na nikitoka hapa sitaweza kuambukizwa. Hilo ni jambo muhimu sana. Linaweza kaa ni jambo kidogo, lakini haijarishi umepatiana zile nguo za kujikinga kiasi gani, kama huyo mtu haamini ya kwamba ataweza kujikinga, hataweza kupatiana zile services, na watu wataweza kupatiana Kufikia hapo natia kikomo makala Siha Njema. Mimi ni Carol Korir. Kwa heri.