Popote unapotegemea RFI Kiswahili, ni matumaini yangu hujambo na uu bweri wa afya. Karibu katika makala ya siha njema. Upo nami na Carol Corer juma hili, tukiangazia kongamano lililotamatika hivi majuzi nchini Rwanda ambapo viongozi wa Afrika, wadau wa sekta zote za afya walikusanyika kujadili uthabiti wa mifumo ya afya na namna mabadiliko ya tabia enchi, ya nchi yalivyotishiwa kwenye sekta ya afya. kongamano hili la siku tatu lililowaleta pamoja viongozi kutoka zaidi ya mataifa arobaini ya Afrika limefanyika wakati huu bara la Afrika likiendelea kukabiliwa na majanga yanayohusishwa na ukame, mafuriko na pigo la uviko kumi na tisa. Nilipata nafasi kuhudhuria kikao hiki na kwa kuanzia, nimezungumza na Daktari Gitinje Gitai, afisa mkuu mtendaji wa AMREF ukanda wa Afrika, mmoja wa waandaaji wa kongamano hili. Kwa nini kuna haja ya mataifa na viongozi kushikana kwa ajili ya ajenda kama hiyo? Tumeona ya kwamba eh, hakuna kitu muhimu kuliko afya. Watu wako na afya ndio wanafanya kazi, wanajenga uchumi, na watoto wenye afya ndio wanaenaga shule, ndio wanaelimisha, wanaelimishwa kujenga uchumi. Kwa hivyo afya iko katikati ya uendelezaji wa uchumi ya Afrika, lakini pia tumeona ya kwamba sio kila mtu na access anaweza kupata matibabu ama kupata yala afya ana anataka kwa sababu ya ukosefu wa pesa, ukosefu ya wa ya wauguzi, na wauguzi sio madaktari peke yake, kuna pia manas na watu wengine wa wakusaidia watu na community health work, na pia ukosefu wa madawa Tukiona wakati wa COVID, COVID imekuja ikatukumbusha ya kwamba kama huna afya vizuri na kama huna njia ya kutengeneza afya ya watu utapoteza maisha na uchumi haitaendelea. COVID ingine ama aina ya ugonjwa kama ikitokea, kweli tutakuwa tayari? Hiyo ndio imetuleta hapa. Lakini pia ukumbuke, ona he, hali ya hewa vile hewa inabadilika, tunaona kwa sababu ya ubadilishaji wa hewa, tunaona epidemics kama kolera zinakuja, ebola na zingine. Tutafanyaje, kwa sababu hewa itaendelea kubadilika? Pii, kuna ongezeko kubwa sana ya magonjwa yasiyoambukizwa NCDs katika mataifa haya ya Afrika. Sijui kuna uhusiano ulio karibu aje na kubadilika kwa tabia nchi. Afrika imekuwa ikipambana na magonjwa ya kuambukizana, uh, HIV, TB, malaria, cholera, lakini tumeona hii ingine yenye haiwezi ambukizwa ma ugonjwa ya sukari, ugonjwa wa damu, magonjwa ya saratani ya kansa imeongezeka zaidi. Tunaona ikifika pengine mwaka ya 2035 hivi hii magonjwa yenye hauwezi ambukizwa itakuwa ikiwa watu more than 50% itakuwa ikiua watu wengi kuliko yale inaweza kuumbizana. Na shida ni kwamba vile tunaishi, hatuwezeshi watu kutembea. Kazi usalama imekuwa mbaya. Ile chakula watu wanakula ni ile inatoka ng'ambo, iko na sukari mingi, iko na mafuta mbaya. Ni njia gani serikali zinaweza kuzuia na kuprotect watu wao kutoka kwa chakula mbaya, kutoka kwa uh, watoto kupewa sukari mingi na maneno kama haya? Vile watu wanaendelea uchumi inaendelea kuwa mbaya, ndio hii magonjwa itaongezeka, kwa sababu tunajua chakula yenye haina afya ndio iko bei chini kuliko chakula ya afya. Kwa hivyo pia inahusikana na hii, you know, mabadiliko ya hewa, uchumi, kwa sababu kama uchumi ni mbaya watu wata, wanaweza tu kununua chakula yenye inadhuru afya yao. Lakini watu wenye wanahitaji chakula uh, yenye iko na afya lazima watatumia pesa mingi kidogo hiyo ndio lazima tutatue. Ni swala moja ya kukutana na baada ya mkutano, kongamano la nchi zinasaidiana. Kwa hivyo, kitu ya kwanza ni kuangalia ni polisi gani nchi kama Rwanda, Kenya aa, kama e, inu, Uganda, Tanzania inaweza fanya ndio waweze kueneza afya ya watu. Kwa hivyo, kuna mikutano ya kuangalia polisi pia kuna mikutano ya kuangalia na hii pesa ya kuwezesha, ya hizi policy itatoka wapi. Kwa hivyo pia tuko na watu hapa wanasaidia maneno ya pesa, tuko na watu wa Global Fund hapa, tuko na watu wa Gavi, tuko na watu wa Sepi na tuko na nchi e, pia za kutoka nje, kama tunataka kutengeneza madawa hapa Afrika. Kutoka hapa tunarudi kazi kusema hii ndio tumekubaliana, sasa twende kwa nchi zetu tufanye kazi. Lakini pia ukumbuke, e, kuna mikutano zingine za maana sana kama. Ukiangalia World Health Organization World Health Assembly Geneva mwezi wa Mei, kuna pia UN General Assembly mwezi wa tisa mwaka huu, na pia watakuwa wakiongelea maneno ya afya. Hii matokeo ya hii kongamano tutaichukua na tutaipeleka kwa hizo mikutano pia, ndio ino maoni ya watu wa Afrika pia iwe kati ya hiyo uh, mikutano. Na mwenyeji wa kikao hiki, waziri wa afya nchini Rwanda, Daktari Sabin Nsanzimana, alikuwa na ujumbe huu mzito: kuna nguzo nne muhimu ambazo lazima zitangamane ili tuwe na ajenda thabiti ya afya katika bara la Afrika ambayo tutachia vizazi vijavyo, ili viboreshe na uhusiano kati ya sayansi, uongozi wa jamii zetu wizara na nchi zetu. Hii itatoa mwongozo wa sayansi kutumika kwa ajili ya e jamii. Ikiwa tufanyalo halimnufaishi yule raia mmoja aliye kijijini kule Kenya, Tanzania au Moroko, basi hatutakuwa tumekamilisha kazi yetu, tutakuwa tumepoteza Msingi wa nne na ambao ni muhimu ni nafasi ya mawasiliano bora, kwa sababu iwapo pembe tatu inakosa pembe moja ya kuunganisha, msingi yote umepoteza. Tuliona sure wakati wa COVID-19, covid, COVID. Huyu hapa pia mwakilishi wa nchi ya Tanzania. Mimi naitwa Dr. Aisa Muya, ni mkurugenzi wa miradi kutoka Amref Health Africa. Uh, kule Tanzania na hapa leo tunaungana Afrika nzima pamoja kupambana na matatizo yanayotuhusu Afrika kwenye bara la Afrika na kutafuta utatuzi na uh, mikakati ambayo inaandaliwa na Waafrika kwa ajili ya Waafrika. Ni hivi tu karibuni, hatujasahau, tumetoka kwenye kukutana na janga kubwa la COVID-19 uviko 19, na hili janga kwa kweli, limeonyesha jinsi ambavyo mifumo yetu ya afya kwenye nchi mbalimbali za Afrika haipo tayari kuweza kupambana na masuala kama haya. Ajenda kuu ni namna ambavyo mabadiliko ya tabia nchi inavyoathiri pia masuala ya afya. Sisi binadamu ndio tumevuruga mazingira, ndio tumeharibu mazingira nasamazi, na lazima sisi wenyewe ndio tuweze kutengeneza na kubadilisha na kurekebisha maeneo ambayo tumeharibu sisi wenyewe. Kuna uingiliano mkubwa na uhusiano mkubwa kati ya uharibifu wa mazingira pamoja na afya. Magonjwa mengi yanaibuka, virusi na bakteria mbalimbali wanazaliana kwa wingi zaidi, kwa sababu hali ya hewa inawaruhusu, na sababu tumeharibu ile hali ambayo ilikuwa inawazuia. Lakini pia ukiangalia, hata hali ya hewa hewa tunayovuta sehemu nyingi imeshakuwa imeshaathirika kwa sababu ya, ya uchafuzi wa mazingira. Kwenye mkutano huu pia tunaweka mikakati action for climate change. Asante sana. Asante na mimi Kituo cha kudhibiti magonjwa barani Afrika ya CDC kimeendelea kusisitiza kuhusu Afrika kuwa mstari wa mbele kutoa mwongozo wake kuhusu maswala yanayohusu Afrika. nimezungumza ni hapa na Daktari Hamed Ogwell, kaimu mkurugenzi wa CDC Afrika. Daktari, kuhusu bara la Afrika kuweza kuleta rasilimali zake pamoja kwa ajili ya afya, sijui ulimaanisha nini haswa tukizingatia uzalishaji wa pamoja wa chanjo na dawa, um, Afrika iko na rasilimali nyingi lakini hatuzitumii kwa utaratibu mzuri, kwa sababu tumezoea kusaidiwa na wafadhili kutoka nje. Mwito wangu ulikuwa sisi kama waafrika tuangalie rasilimali zetu hapa Afrika. Je, ni fedha gani tulizonazo ni wataalamu gani ambao wako Afrika? Aa, ni vituo gani ambavyo tunaweza kutumia kwenye e, ku, utafiti wa maneno ya kiafya? Rasilimali zote hizi nafaa tuzilete pamoja ili isaidie, um, Waafrika hapa hapa Afrika. Tukingoja watu wa nje waje na rasilimali kutoka nje, watakuja na matakwa yao ambayo mara nyingi hayalingani na matakwa yetu sisi kama Waafrika. Kwa hivyo lazima tutumie rasilimali zetu kwanza, alafu kujazia, marafiki wa Afrika wanaweza kuja kutusaidia, lakini lazima tuanze na rasilimali zetu kwanza. Hapa, hapa Afrika. Na kwa namna hiyo inawezekana Afrika kuwa na mwongozo wa huduma za afya aswa za kimsingi ambazo mataifa yote yanaendana sawa sawa. Inawezekana na tumeona tukifanya maneno kama haya wakati wa janga hili la COVID. Kwa hivyo inawezekana, ni sisi tujipange, tuzungumze, tukubaliane ni barabara gani tutakayofuata kama Afrika, na inawezekana, na mimi nina imani kuwa tukianza kujipanga kwa uzuri hapa Afrika tutafika uh, wakati ambao itakuwa sisi tunafanya vitu wenyewe, wengine itakuwa wanasaidia ambao kama kuna uh, kidogo ambao haijakamilika. Na kwa kauli hiyo ya Daktari Ogwell, tunatia nanga makala siha njema. Mimi ni Carol Korir, hadi wakati mwingine, kwa heri.