Msikilizaji wa RFI Kiswahili, katika makala ya siha njema, opo nami Carol Korir. Makala ya leo yanaangazia mpango wa wizara ya afya nchini Kenya kuanzisha mafunzo kwa wanafunzi katika taasisi za kutoa mafunzo ya matibabu, kutibu kutumia njia za kisasa uvimbe wenye viashiria vya saratani ya shingo ya kizazi. Hii inakuja baada ya takwimu zilizotolewa kuwa wanawake tisa nchini Kenya hupoteza maisha kila siku kutokana na saratani ya shingo ya Kuanzia ya makala haya nimezungumza ni na mkurugenzi wa huduma za afya kwenye wizara ya afya nchini Kenya, Daktari Patrick Amoth anayesema mpango huu kando na kuongeza uwezo zaidi wa wanafunzi wa utabibu inawalenga Wakenya wengi ambao huenda wasifike kwenye hospitali kubwa, ila wanakwenda kwenye vituo vya kwanza vya afya. Huduma tunapeleka kule mashinani ambapo watu wetu wanaishi. Kwa hivyo ukienda pale dispensary utapata huo huduma, watu wetu tayari watakuwa wamepata ya kutosha ya kisasa ya kuhakikisha ya kwamba wanaweza gundua hiu ugonjwa ukiwa bado ndogo sana, na naye wakigundua hapo hapo tu utapata kutibiwa. Kwa hivyo ni game changer kwetu, so tutaipanua polepole pole. Umesikia hata hawa wamesema hizi uh, mitambo zitapatikana kwa bei nafuu kidogo. Sasa sisi kama serikali na pamoja na serikali ya ugatuzi tuweke fedha hapo moja ya changamoto ya tiba ya saratani hii ni kwa wanawake kujitokeza kupimwa kutokana na wahudumu wengi wa afya kutokuwa na ujuzi. Daktari Mary Nyangasi kutoka kitengo cha kudhibiti saratani anasema mpango huu utaongeza ufanisi. Kama tunavyojua, saratani ya shingo ya uzazi ni amang zile kansa ambazo tunaweza kutatua katika huko level 2 and 3 katika dispensary na health centers eh, nchini eh, kumaanisha kwamba si lazima ungoje ikue kansa, unaweza kuitibu kabla ikue kansa. Changamoto ambayo tumekuwa nayo ni kwamba wana uh, our health workers, yani wale ambao wanapeana haya matibabu hawajakuwa wakipata hiyo eh, mafunzo mapema tumekuwa tukingoja wakimaliza masomo ndio tunaenda kuwafunza kuwa. Sasa kitu ambacho tumeanza leo ni ile masomo kufanyika kabla hawajahitimu, wakati wanasoma shuleni. Masomo ya kansa ya saratani ya shingo ya uzazi iko kwa curriculum, na pia wanapata ile skill ya kutibu hiyo kansa kabla ijakuwa Full blown, you know. So, hapa tumeweza kuwapatia vifaa ambazo katika ile Skills Lab hapa KMTC wataweza kujifunza jinsi ya kutibu ile pre cancer lesion kabla haijakuwa full blown cancer. So kwa hivyo hizi vifaa kuna aina mbili, kuna ile inatumia joto, extreme heat kuchoma ile lesion, inaitwa thermal ablation, yani inachoma hiyo U, u, uvimbe kabla ijaenea, ehe. Na alafu kuna ile inaitwa cryotherapy. Cryotherapy kumaanisha ina freeze eh, below normal. Kwa hivyo kukifreeze kabisa, pia hiyo unaweza kudestroy hiyo cell kabla ijaendelea kusambaa. So watu, kitu ambacho tunasema saratani ya uzazi inaweza tibiwa katika ile level za level 2 3 facility bila kuhitaji e, theater bila kuhitaji ile vifaa za kiali ya juu katika tu hiyo clinic wakati mama anachunguzwa na, na yule mhuduma wa afya ikipatikana kwamba ako na hiyo precancer lesion basi tunaweza chukua hiyo kifaa ya thermal ablation na tunaichoma, ama kama tuko na ile ya cryotherapy basi tunaweza kufrize hiyo lesion ili iweze kuharibika, yani kuwa destroyed, isiendelee kukuwa kansa. Siha njema na Caroline Corrier. Afisa mkuu wa taasisi ya mafunzo nchini Kenya Daktari Kelly Oluoch anasema hadi asilimia 85 ya uhudumu wa afya wanatoka wa kwenye taasisi hiyo, na hivyo basi hii ni hatua muhimu, na hawa wanafunzi wetu wanapohitimu ndio wenye wanafanya kazi mashinani kwa zahanati pale mashinani. Sasa a, ni muhimu kwetu kwe kama Kenya Medical Training uh, College kupata hizi equipment kwa sababu inatusaidia sana kufunza wanafunzi wetu mapema kabla hawajaingia kwa kazi yao ya utibabu, wakati bado wako wanafunzi hapa. Sasa ni muhimu sana, kwa sababu inatusaidia kuhakikisha kuwa kila Mkenya um, ako na access to hiyo matibabu na uh, ukaguzi ambao unafaa kwa mapema sana kabla uh, haijakuwa ugonjwa ya kuua uh, wanafunzi, hasa kwa department ya nursing na clinical medicine, ndio tuna target sana kwa sababu hao ndio wanafanya diagnosis na treatment at, pri, at secondary level or lower level facilities level 3 and level 4. Tumehitimu wanafunzi 16 wenye wamefanya haya diploma kwa oncology na tuko na wanafunzi 33 ambao wanaendelea kufunzwa kwa mambo ya saratani. vifaa ambavyo vimetolewa na shirika la JPICO kwa ushirikiana na chuo kikuu cha Johns Hopkins vinatazamiwa kuondoa ombwe la upatikanaji wa huduma hizo nchi nzima. Paul Nyechae ni mkurugenzi wa miradi katika shirika hilo ukanda wa Afrika. So, tukiangalia takwimu kama za Kenya yani, nchini Kenya hatujafikia yale malengo ambayo WHO wameweka me, wa yani, kwamba tufanye screening, tufanye treatment na follow up kama Kenya hatujafika vile. Takwimu za hapa Kenya zinaonyesha bado tuko karibu asilimia thelathini ya wale ambao tunafanya screening. Kwa hivyo bado kuna kiwango kikubwa sana cha wanawake ambao hawapati hiyo service ya, ya screening. Ili kasema tuanze kwa kuelimisha kuwa ili waweze kufanya screening pamoja na wapata kwamba kuna yeyote ambaye ana shida wasimwache akiwa tu wamefanya screening but ili waweze ku, kumtibu ili saratani isiweze ku, kuongezeka zaidi. Hizi vifaa vitawaongeza vita elimu, ili wakienda kufanya kazi mahospitalini wanaweza kuwahudumia kina mama na kuweza kuwatibu mara, mara moja, yani hawangoji ya tena kwamba hakuna mtu aliyefundishwa ama mtu aliye na namna ya kujua vile kutumia hivyo vifaa. Uh, mishon yetu ni kuzuia uh, vifo vya kina mama na watoto hiyo ndio mission yetu. Watu elfu tatu mia mbili themanini na sita hupoteza maisha nchini Kenya kutokana na saratani ya shingo ya kizazi, Kenya ikiorodheshwa katika nafasi ya ishirini katika mataifa yenye idadi ya juu ya vifo vya wanawake kutokana na ugonjwa huu. Uh, shida moja ya kwanza ni watu wetu, sana sana wale mashinani, hawajui ugonjwa wa saratani, na hata wakiwa na dalili ya ugonjwa wa saratani wanachukua muda mrefu kabla watembelee kituo cha afya kukaguliwa. Kila mama, kila msichana ambaye amefikisha miaka ya 35 up to 45 years, ajitokeze aende kwa kituo akaguliwe na atapata ripoti yake, kama kuna shida atatibiwa hapo hapo. Nukta hiyo nahitimisha makala ya siha njema. Shukrani madaktari wote kutoka wizara ya Afya na kitengo cha kupambana na saratani. Shukrani shirika la JBICO. Mimi naitwa Carol Korir. Hadi wakati mwingine, kwaheri.