Popote unapotegea RFI Kiswahili na atumai hujambo karibu katika makala ya siha njema. Upo nami Carol Corir, katika makala haya tunazungumzia kuhusu namna ubunifu unavyochangia kuboreka kwa afya ya kinamama na watoto jijini Mombasa nchini Kenya. Mwaka elfu mbili kumi na tatu, serikali ya Jubilii chini ya uongozi wa rais mstaafu Uhuru Kenyatta ilianza utekelezwaji wa mpango wa kinamama kujifungua bila malipo katika hospitali za umma, hii ikiwa ni mkakati wa kupunguza idadi ya vifo vya kinamama wajawazito na watoto chini ya umri wa miaka mitano. Mpango huu umepongezwa kwa kuwa imeongeza idadi ya kinamama wanaojifungua kwenye vituo vya afya hadi zaidi ya asilimia sabini huku vifo vinavyotokea pia miongoni mwa kinamama na watoto wa wachanga vikipungua. Hata hivyo, changamoto katika kuwaokoa kina mama bado ipo. Katika maeneo mengi, njia ya kufikia vituo vya afya bado ni mtihani. Kuna sehemu ambazo vituo vya afya bado ni mbali, hakuna miundo mbinu na bei ya gari ya kuwapeleka wagonjwa mahututi hospitali bado ni juu. Ni kutokana na hali hii, wanaharakati wanaopigania haki ya kila mama na mtoto kupata huduma bora za afya inabidi waje na mbinu, kufahamu baadhi ya njia bunifu ya kutafuta suluhu kwa tatizo hili. Mwenzangu Diana Wanyonyi akiwa Mombasa ametuandalia ripoti hii inayoelezea namna magari ya tuktuk yanavyotumika kuwa ambulensi jijini Mombasa nchini Kenya. Baiskeli na magurudumu matatu maarufu kama tuktuks zinatumika sana kwa usafiri wa umma kwa kubeba abiria watatu au wanne kwa kila safari. Lakini katika kaunti ya Mombasa, pwani ya Kenya, shirika lisilo la serikali la Women and Health Alliance kwa ufupi WAHA imebadilisha dhana ya wengi kwa kukarabati tuktuk hizo na kuwa gari ya kuchukua wagonjwa wakati wa dharura, maarufu kama ambulensi. Yeah. Katika kituo cha afya cha Junda eneo la Kisauni na kutana na Mariam Bashora, mama aliyejifungua mwanawe wa tatu ndani ya tuktuk ambulance akiwa anapelekwa katika hospitali ya rufaa ya Coast General. Kituo cha afya cha Junda eneo la Kisauni kilipokea moja ya tuk tuktuk hizo kutoka kwa shirika la Waha. Nashukuru sana mimi, tena nashukuru sana nilivyoondokewa na uchungu wa mtoto wangu ambaye ni mtoto wangu wa nne nimesikia leba pena nikaondoka nikaenda hospitali ndogo ambayo itwa Mlaleo, Mlaleo CDF mida saa moja na nusu kuza jioni. Nikifikia hapo, madaktari wakajaribu kunisaidia, lakini ikawa katika hali ya presha yangu ilikuwa juu sana. Sasa ikabidi wanisaidie wani na hii ambulance ambayo imeletwa na, na Waha, wakanipandisha kwa gari na kunisaidia kunipeleka hospitali ili hospitali kubwa ili waniokoe maisha yangu. Nikifika bridge Nyali, nikajifungua. Nashukuru sana, wakanipeleka mpaka hospitali, na nilofika kwa gate kubwa ya Coast General, wakanihudumia hata si kuweza kuingia hospitalini, wakanihudumia hapo mlangoni, na kunisaidia na kunipa usaidizi, kutokana na hapo kwa hospitali ya Coast General, na kunihudumia kumaliza, tukageuza gari na kurudi hospitali ndogo, na siku ya pili yake pia wakanipa ruhusa, nikarudi nyumbani. Hapo awali, hao watoto wako watatu ulijifungulia wapi? Mtoto wa kwanza nimemzalia Coast General Makadara, Mombasa. Mtoto wa pili nikamzalia kwa nyumba, na mtoto wa tatu pia nikamzalia nyumbani, na huyu wa nne ndo nikakimbilia hospitali. ni kitu gani kilikupatia motisha mpaka ukasema mtoto wa nne lazima niende hospitali? Ni sababu ya kwamba dakika hii ya sasa si kama ile miaka ya nyuma, dakika hii ya sasa kumeingia mambo mengi tofauti tofauti juu ya uzazi, si kama hapo zamani awali, mtu aweza umwa na ukajifungua kwa haraka Ekaya, sasa kumeingia maradhi tofauti tofauti, ndio nikaamua tu afadhali niende hospitali, nikajifungulia hospitali kwa hii ambulensi dogo. Ulikuwa na nani ndani, mwenye alikusaidia ukajifungua? Ilikuwa na daktari. Huyo daktari kusema kweli siwezi kumjua jina, kwa sababu ulikuwa hata niko wakati mguu sana, na pia ilikuwa kuna mtu wangu mmoja ambaye ni bibi ya mjombangu, ilikuwa yuko hapo ndani ya hiyo ambulensi na driver pia hakujua hakujua mpaka tulivyovuka mpaka tukafika hospitali, ndio nikiteremka, akiteremka daktari ndo akamwelezea kwamba huyu ameshajifungua salama, mtoto wa kiume. Mtoto hmm, mwenyewe umempatiaje? iweta Abdul Karim Omar, jina lengine wanamwita Waha. Mombasa Kaunti. <laughs> ulijihisi vipi kuenda kwa ambulensi ambayo ni ya aina ya tuktuk? Nimesikia vizuri tu, mwanzo nimeona ndo imenisaidia sababu hata sikufika Coast General, nikazaa kwa ule mtitigo. Kwa hiyo gari niweshukuru <laughs> sana, iwelisaidia. Naona ningepanda ile ya matairi manne hata ingeenda polepole, lakini hii vile ina nguvu ndio imenifanya mtoto akateremka mpaka akatoka. <laughs> Labda pia umechukua fursa ya kuelimisha ama kuwaeleza kina mama wengine umuhimu wa kutumia ambulansi kama hii ya tuktuk, ambayo inafika katika maeneo ya mashinani Nimependa niwaambie hivyo, wasizalie nyumbani, waende hospitalini. Na hata kama hospitalini, pengine itakuwa hiyo hospitali ndogo, itakuwa kuna tatizo lolote, basi kuna kitu cha uharaka cha kuwasababisha wao wafike kule mbele, wasaidike kwa uharaka. Wasijaribu kujifungulia kwa nyumba, sababu saa hii mambo digital, si analog. Aliyeketi karibu na Mariam katika foleni ya kinamama wanaosubiri kuingia katika chumba kimoja kilichoandikwa kliniki kwa herufi kubwa kwa rangi nyeusi ni Mwanatumu bwana mkuu. Amemleta mwanawe wanne hapa ili kupata chanjo. Huyu ni mwanawe wa pekee kati ya wanne aliyejifungua katika kituo cha afya. Shukran kwa tukutuku hii ya ambulance iliyomwokoa yeye na mtoto. Mi nimezaa mtoto wangu wanne, lakini hizo mimba zote nimezalia kwa nyumba isipokuwa huyu, ndo nimeona mabadiliko, sababu ilikuwa ni kiblid na nilika siku mbili bila kujifungua. Nilikuja hapa kwanza, ndo nikabibwa nai, nikaenda pale CDF ndo nikapata usaidizi wa kusaidika, nikaweza kujifungulia pale. Kwa mfano kama hii tukutuku haingekuwa ingekuwa vipi? E, yani ngekuwa hata naona maisha yangu ingekuwa ndo mwisho, lakini nashukuru, kwa sababu mtu unasikia vibaya, na kwa mfano auna pesa na gari ya mtu unajua ni pesa Sikuamini kama ningekuja hapa na nikapata usaidizi wa tuktuk, nikaenda zangu CDF. mm -hmm. Afisa anayesimamia kliniki hapa, Martha Motonye, amesema mradi huo wa tuktuk imeokoa afya na maisha ya kina mama katika eneo hili, ambapo wengi wao hawajiwezi kujikimu kimapato. Kuna tuktuk ya kuwapeleka hospitali wakati wote wakiwa tayari kuzaa, ni bure kabisa, haina malipo yoyote. Ni bora wajitokeze, waji hospitali, kama wawezi wanapiga simu Una namba zile, tukutuku iko na namba, wanakuja kuchukuliwa. Kama wako ndani ndani kabisa, wanajitokeza karibu na barabara, wanakuja kuchukuliwa na tuktuku, wanapele wanaletwa hospitali. Tukisha tunawashughulikia alafu tunawarifaa kwa hospitali inawafaa. Boris Wambua ni mratibu wa miradi katika shirika lisilokuwa la serikali la Women and Health Alliance, kwa ufupi WAHA, shirika linalojitolea kutoa huduma kamili za afya kwa jamii na watu maskini na kutoa kipaumbele kwa wale walioathirika zaidi, hasa wanawake na watoto. Anafafanua zaidi kuhusu mradi huu. Lengo letu ni kupunguza maradhi na vifo vya akina mama na watoto chini ya umri wa miaka mitano. Ambulansi hii ya tuktuk -tuk inalenga kuhakikisha kuna rufaa ya haraka kutoka kwa kituo cha afya katika jamii hadi hospitali, na kama kuna kesi ya dharura, itasaidia kusafirisha mama kutoka zahanati hadi hospitali ya rufaa ili akina mama wajawazito na watoto chini ya umri wa miaka mitano wapate matibabu maalum. Kwa wanawake hawa niliowakuta wakisubiri huduma katika kituo cha afya cha Junda, mawazo ya jinsi baadhi ya wenzao walivyoaga dunia wakati wa kujifungua itazidi kusalia akilini mwao. huyu bwanangu kabla kunioa mimi miaka mitano iliyopita ilikuwa ana bibi yake, na huyu bibi yake ilikuwa wakiishi, mimba ya nne, pia yeye akaondokewa na labor pain aje fika hospitalini akajifungua lakini mtoto akasevu na yeye akaaga dunia. Mjombangu pia naye alitokewa na hicho, yani alijifungua na akashikwa nyumbani na akashikwa na kipindupindu hapo kwa hapo na ikabidi yeye akapita, mtoto akabaki. Shirika la afya duniani WHO imesema Kenya ni kati ya nchi kumi duniani iliyo na maafa zaidi ya wanawake wakati wa kujifungua. Takwimu kutoka baraza la kitaifa linaloshughulikia idadi ya watu yaani, National Council for Population and Development, inasema takriban wanawake elfu sita mia tatu nchini Kenya hufariki kila mwaka wakati wanapojifungua. Basi kufikia hapo natamatisha makala haya. Shukrani mwandishi wetu Diana Wanyonyi. Mimi naitwa Carol Corir, hadi wakati mwingine, kwa heri.