Karibu katika makala siha njema. Mimi naitwa Caro Korir, na makala siku ya leo tunakuletea mubashara kutoka ukumbi wa Alliance Française, makala ya kuadhimisha moi de la Francophonie, na niko na wageni ambao nimewaalika, ambao ningependa wajitambulishe muda sio mrefu, lakini kwanza ni kukaribisha msikilizaji ambao umefika katika ukumbi wa Alliance Française. Karibu jamani, hebu jipigieni makofi kwa kufika. Nimejitambulisha naitwa Karo Kore, na upande wangu wa kushoto nina naitwa Michael Macharia. Nafanya kazi na uh, kanisa Katoliki, yani kongamano la maaskofu wa kanisa Katoliki Kenya kama mshauri wa kiufundi. Upande wa kulia pia ninaye mgeni ambayo anapenda ajitambulishe mwenyewe. Pita Mchui kwa wengi wananijua kama Peter TB Champion. Ikiwa ni mwezi Machi, tunaadhimisha siku ya TB ulimwengu, shirika la afya duniani ikiwa imetenga siku ya tarehe ishirini na nne, na makala haya tutakuwa tunazungumza kuhusu mapambano ya kumaliza kifua kikuu nchini Kenya. Kwanza tupate sauti ya moja wa wale ambao ameugua TB, ile TB sugu, tujue mapambano yake yamekuwa namna gani? <laughs> Almost 95% ya wale watu nimetibiwa nao wameaga. Kuna mtutana alikutana naye, tumekuja kuatbda, ile ameanguka amekolapsi, amepelekwa ko wodi ifukasasita usiku ameaga. So I don't know if we surviving or we going Huyu ni Edi Chichi, ambaye aliugua ugonjwa wa TB mwaka wa elfu moja mia kenda tisini na nne, na leo hii ni shujaa wa kupambana na TB. Michael, hivi sasa tumefikia wapi katika mapambano hayo, tukiangazia matibabu, ubainishaji wa TB? Asante sana. Tukianza um, na matibabu, tutaonelea kwamba matibabu saizi ni ya miezi sita. Kitambo ilikuwa miezi nane, sasa imekuja miezi sita na ninajua kwamba kutoka kwa WHO kuna ile sisitizo kwamba tupunguze hata hayo zaidi kuja miezi nne. Nikiangalia matibabu ya kifua kikuu sugu kwa dawa MDR TB, uh, matibabu tulitoka miaka miwili ambapo watu walikuwa wanadungwa sindano kila siku kwa miezi sita. Mwaka wa 2020 serikali kwa kupitia kitengo cha kifua kikuu cha Kenya tulibadilisha ikakuwa sasa matibabu hayana sindano tena, tembe tu peke yake kwa miezi kumi na nane. Sahizi haya matibabu WHO imesema tuyapunguze zaidi kuja miezi sita. Ah, Peter Price, wewe ni shujaa wa kupigana na TB, hebu tuambie ilikuwaje mpaka leo hii unaitwa shujaa. Haikuwa safari rahisi. Niligonjeka kifua kikuu kwa muda wa miaka sita. Ilianza tu matibabu ya kawaida kama vile unajua ya miezi sita And then after that nikapata a bad advice chemist ambaye alikuwa karibu na mali ambapo nilikuwa nikiishi. Uh, yule clinician alikuwa rafiki yangu sana. And then wakati nilipokuwa nikiendelea matibabu, baada ya miezi miwili nikajihisi niko sawa, then nikaenda kumuuliza mawaidha, na kweli hii ni TB kweli? Akaniambia, kulingana vile nasikia ukikohoa hiyo sio TB. Hapo uh, ndipo nilipoacha mara tibabu yangu. Then uh, kwa muda wa miezi miwili nikapatwa na TB tena, na ikwa ile TB ya kawaida ilikuwa MDR uh, MDR wakati ule tulikuwa tunatibiwa na tablet kumi na sita plus sindano kila siku na zile sindano hazikuwa rahisi wakati huo. Pita, ulikuwa na mwonekano wa aina gani? Uh, nilikuwa mdogo sana, nilisha nilibaki na kilo kama thelathini. Na matakwimu Pita na Michael bado zinaonyesha kwamba kuna pengo kubwa katika ubainishaji wa TB. Sijui tatizo hilo linatokana na nini katika ubainishaji. Tuko na Genexpert saizi, tuko na mradi mpya ambao unafadhiliwa na USAID na Global Fund, na huu mradi umeleta Truenat ambayo inafanana na Genexpert. Tofauti ni kwamba hii inaweza tumika mahali ambapo kuna stima, na ikiwa ukipata mahali ambapo hakuna nguvu za umeme, utapata kwamba hii inaweza chajiwa kama simu ya rununu usiku kucha, alafu itumike mchana kucha kufanya kazi ya kupima kifua kikuu pia tunajua tumeongeza tibilam ambayo inasaidia kupima kifua kikuu kwa kupitia mkojo, na tukifanya hivyo, najua itasaidia sana especially kwa watu ambao wanaugua ugonjwa ukimi na ni wagonjwa zaidi, hapo tunaweza pata kifua kikuu kwa watu wakubwa na watoto pia. Alafu katika GeneXpert tumebadilisha ile katriji enye tulikuwa tunatumia kitambo, sasa tuna ingine inaitwa GeneXpert Ultra. Hii uzuri wake ni kwamba inaweza pima TB kutokana na uh, kwa kinyesi cha mtu lakini, sana sana hapa watu wenye tunaangalia sana tunaangazia sana ni watoto. Kwa sababu gani? Watoto humeza makohozi na hayo makohozi yakipita yatatoka na kinyesi. Sasa tukitupima hiyo kinyesi, tutapata zile nini jamu za TB ndani yake. Siha njema na Caroline Kore, katika awamu ya pili tutakuwa tunazungumzia afya ya kinywa. Shirika la afya duniani limetenga pia tarehe ishirini iwe siku ya kuweza kuadhimisha afya ya kinywa, na mada ya mwaka huu ni mtu kujivunia kinywa chake. Nina mgeni ambaye atatusaidia kufahamu mengi kuhusu afya ya kinywa, nimkaribishe naye ajitambulishe. Kwa majina anaitwa Daktari David Amenya. Tukizungumzia afya ya kinywa, tunazungumzia nini? Ni meno? Ni ulimi? Ni wapi? Afya ya kinywa kulingana na WHO ni ile usafi wa kinywa, mdomo, haswa meno na hata pia ulimi. Daktari, matatizo ambayo yanatatiza mtu kinywani yale ambayo naweza kutachia kwa ufupi e, ambayo tunaita cardinal problems. Ya kwanza kabisa yenye kila mtu anaweza kupitia ni uchungu wa meno, ile tunaita toothache, ambayo huchangiwa na sababu nyingi: kuwa na shimo e, e, ufisi wako kurudi chini, kuwa na kitu tunaita dental caries, ambao ndio watu wengi huwa nayo. Shida ingine ya pili nakuwa nayo ni tainted teeth. Napata meno yako iko na rangi tofauti ambayo sio ya kawaida. Kuna ile tunaita cavities ambayo ni shimo, na shimo huletwa na sababu nyingi, kama wale watu hupenda kukula chakula cha carbohydrates na wezi piga mswaki kila wakati. Kuna kitu ambacho tunaita chipped or cracked teeth. Ambapo unapata watu wengi wanapenda kufungua kama ni soda, wanafungua ile kifu. unapata meno imeweza kuwa imevunjika. Pia kuna shida ambayo tunaita impacted teeth, yale ni yale meno ambayo ya mwisho chini kabisa, ambapo hukosa mfupa wa kutosha, na meno ikikosa mfupa wa kutosha haswa huwa inabaki ndani ya mfupa. Hiyo ni shida ambayo pia tunakuwa nayo sana sana. Kuna jambo lingine tunaita sensitivity kuhisi baridi katika kwa meno unapokula kitu baridi ama moto. Ya mwisho uh-huh, kuna ile tunaita kuwa na meno mingi. Kuna watu ambao wanazaliwa meno inakuwa mingi sana kwa mdomo Ngini. Unajua, kuna mtu ambaye ajui hata meno yake ni mangapi. Idadi ile ya kawaida ya WHO ni meno thelathini na mbili lakini kuna watu wanamea meno zaidi ya mia moja kwa mdomo. Yanatolewa ingine inakuja, yanatolewa ingine inamea, kwa hivyo inakuwa changamoto sana kwa huyu mtu, anapoteza damu kwa sababu ile ya bleeding, inang'olewa kila wakati na madaktari. Wakati mwingine pia huona watu wana meno ambayo yanatofautiana na meno ya kawaida, meno ambayo ni ya chuma chuma. Unaona, mtu mwingine ana kama sengenge sengenge kwenye mdomo, hiyo pia ni tatizo la meno ama inakuwaje kwa kinywa? Kuna kitu ambacho tunaita misaligned teeth, kwa meno yako hayuko straight, ndio ndiposa tunafanya kitu inaita braces. Tunaweka hizo wires, husaidia wires meno kulainishwa ama kurudi kawaida vile inastahili. Nam, kwa kauli hiyo ya daktari David, tunahitimisha makala yetu ya siha njema siku ya leo. Kumbuka ni awamu ya kwanza tu ya makala ya kuadhimisha Frankofoni. Nishukuru pia wageni wangu Michael Mashara kutoka Kongamano la Maaskofu wa Kanisa Katoliki na Peter Mushui ambaye ni shujaa wa TB. Naitwa Carol Korir, hadi wakati mwingine. Kwa heri.