Ni matumaini yangu, hujambo na ubuheri wa afya popote unapoitegea RFI Kiswahili. Karibu katika makala ya siha njema. Upo nami Carol Corir, katika makala haya tunaangazia mchango wa mazoezi katika kukabiliana na matatizo ya kiafya, yakiwemo afya ya akili na magonjwa yasiyoambukizwa. Imani ya watu wengi ni kuwa mazoezi husaidia mtu kuwa na muonekano mzuri na nia kuzingatiwa na wale ambao wana uzani wa kupitiliza, lakini takwimu katika taasisi mbalimbali zinazojikita kwenye mapambano dhidi ya magonjwa yasiyoambukizwa tukizungumzia shinikizo la damu, kisukari na hata saratani, baadhi ya magonjwa haya yanaweza kukwepuka kwa mazoezi. Kwa kuanzia ya makala haya tumefika eneo la Ruiru jijini Nairobi kuzungumza na mkufunzi Byron Adera husu faida za mazoezi. Yeye aliwahi kuwa mwanajeshi na mazoezi yalikuwa ni baadhi ya mambo yaliyomsaidia kupambana na msongo wa mawazo uliotokana na mazingira magumu ya kufanyia kazi. Aa, na sio tu kwa kuonekana tu uko na afya bora, lakini ni kwamba ukifanya mazoezi hata ki, kimwili, kiakili pia utakuwa sawa. Hata tukiwa uh, shule you know, primary school kuna zile bibilia tuwa za watoto tukuwa tunasoma utapata kwamba hata zile picha ziko kwa hiyo bibilia ni uh, ya ambazo zinatuonyesha zina ubora ya kimaisha. Utapata kwamba pale uh, ukiona picha wale ma, maprofeti wale wamechorwa kwa hizo vitabu, utapata ni wale watu wanakaa wanaonekana wako sawa. Na kwa hivyo uh, mimi nilipata motisha nili, kubwa sana kama mtoto, na nilikuwa nataka ku, ku, ku, ku, kukaa kama wale watu napata uh, wamechorwa pale kwa vitabu zile, zile vitabu tulikuwa tunasoma hata tukiwa uh, shuleni pale mbeleni, na sio tu kwa ku Uh, kuku, kutaka kukua hivyo, lakini nilipata kwamba maisha maishani, vile tumeumbwa tu, uh, ni nzuri, ma, mazoezi, tufanye mazoezi. Hata ukiangalia zile changamoto, hii ugonjwa wa corona ilituletea uh, hivi majuzi, utapata kwamba wale watu waliathirika zaidi ni wale watu utapata kwamba walikuwa na afya ambayo imezoroteka juu ya magonjwa ambayo haziambukizwi, kama lifestyle diseases, na ambazo zinaletwa na ukosefu wa kufanya mazoezi moja, ama wale watu wamekuwa na um, mazoezi tu si kwa manufaa ya kuonekana uko tu sawa, umekaa sawa lakini, hata ukipata uh, maishani, uzito inaleta changamoto mingi. Utapata uh, unakuwa na shida hata za kupumua tu kama kawaida, ama unapapara y kwamba, hata uh, kama ni pale kazini, hautakuwa um, mtu mwenye, utakuwa uko sawa kufanya kazi um, kikamilifu. Sasa unapata kwamba mazoezi iko na manufaa, sio um, tu kwa kuonekana uko sawa ama kuonekana unakaa uh, mtu unapendeza, lakini uh, iko na manufaa mingi kwa kimaisha. Uh, kiakili na hata uh, kuwa na mtu uko na unaweza changia uh, pakubwa kwa maisha yako na hata kwa kuboresha maisha ya watu wengine. Anaeleza kuwa mazoezi si lazima mtu kwenda kwenye gym au kugharamika inavyodhaniwa. Hebu basi tutu, tuonyeshe baadhi ya mazoezi ambayo uwe upiga ukiwa hapa yeah, yeah, yeah, yeah, nyumbani <laughs> <laughs> ninazo hapa ni zile vitu unaweza pata pale tu kwako nyumbani. Kuna mtungi hapa nimeiweka maji. Aa, kama kilo 20 hivi 20 liters pale, unaona kuna mawe fulani kwa tu pale unaweza tumia hata kama ni uh, ilo, yeah, yeah. Zile vyombo kunazo pale kwa uh, jikoni ama viti. Aa, zile vitu za kawaida kwa nazo nyumbani. Hmm, na, sasa unafanyia nini mitungi na maji mtungi ya maji na ni nzuri watu waelewe ya kwamba hii si mtungi tu, na haina haina kitu ndani. Mtungi ya maji hii, unaona 20 liters ama lita 20 ni kama 20 kgs, zikiwa hizi mbili ni 40 kgs, na hizi ni vitu mimi naweza beba vizuri sana, na naweza kimbia nazo hapa kwa hii kwa hii hapa kwangu dakika 20 dakika 40. Kuna mkeka pale, hiyo mkeka tunaitumia kama chombo cha kusaidia kufanya sit up. Ndio ukifanya tuseme sit up mahali inabidi ulalie mahali na ndio usiumie kwa na kitu ambacho uh, inaweza kusaidia mawe pale. Hiyo ni kitu inaweza kusaidia kufanya mazoezi. Ni vyema mtu kuwa ume, umevaa vizuri uh, viatu uh, viwe viatu mzuri za kukimbia, kama ni kukimbia ndio mguu isiumie. Gloves ambazo unaona kama nimevaa gloves hapa. Kitu ya kwanza ni kujichunga, kuchunga mwili wako ndio usije ukaumia, usije misuli uh, hapa na pale kisipasuke. Baada ya kumaliza training ama exercise, ama ma mazoezi ni mzuri mtu kufanya ile kitu tunaita stretching ama warm-up. Ndo misuli pia inyooke, okay, ndo mtu asikue na maumivu baadaye ama kuwe na ma madhara ambayo pia inazafanya mtu achane na, na mazoezi. Tumesema hapo mbeleni ya kwamba mazoezi ni lazima ikue ni kitu ya mazoea, si kitu ya kufanya alafu wanaachana naye. Siha njema na, na Caroline Corrier na ili kuona urahisi katika safari ya kufanya mazoezi sehemu ya maisha ya kila siku, unahitaji mtu wa kukushika mkono. Nimekutana na Steve Ogweno na Kevin Odwar, ni marafiki na washirika wa karibu, msingi wao ukiwa ni mazoezi. Nitaanza na wewe, pengine hujitambulishe kwa msikilizaji kwanza kwa majina. Anaitwa uh, Steven Ogweno na mimi ni mwanzilishi wa kampani inayoitwa Stoiling ambapo tunazingatia maneno ya afya tukiweka, um, emphasis kwa mambo ya non-communicable diseases. Nam ni kuja kwako N naomba ujitambulishe kwa msikilizaji. Okay, kwa majina ni Odur Kevin, mi pia niko Stoelink, mii ndio chief programs officer. Ni lini mulianza, munafanya nini, mazoezi gani, namna ambavyo mnafanya na kwa muda gani mmekuwa mkifanya? Nilikuwa na uh, ugonjwa wa uh, obesity, na wakati nikuwa na huo ugonjwa niliamua kwamba nitachange ama ntabadilisha chakula nitakuwa nakula, na pia kuongeza tizi, ili mradi niweze uh, kuingia kwenye afya njema. Uh, hizo miaka zote tulikuwa tumeanza tume, kufanya zoezi ama kufanya tizi na tukaendelea tu kwa muda mrefu uh, na nikaweza kuona mabadiliko kwenye mwili wangu pale nilipoanza uh, punguza kilo. Nikapata kwamba uh, mazoezi ambayo huwezesha mtu kupunguza kilo si tu uh, mazoezi ya kukimbia ama aerobics. Uh, pia ni mazoezi ya kubeba chuma uh, ambayo humwezesha mtu kuweza ku unguza kilo na kuongeza msukumo wa damu. Ulipata wapi msukumo wa kufanya ama kuzingatia mazoezi 2020, uh, haswa wakati wa COVID-19. Kwa hiyo niliona kwamba sasa niko na muda ambao nitaweza kuanza kufanya tizi vizuri, kwa nimeongeza weight uh, nikasubscribe kwa gym pale Kenyatta University nikaona kwamba na na waste time nitabidi, kwa sababu itabidi nimetoka kwangu nikienda Kenyatta University. Hapo katikati 2020 nikaamua Wacha nianze kufanya tizi kwangu, so nikaanza kufanya tizi kwangu, nikaanza na abs. Nikaamua kwamba kwa nataka nataukuwa program kwanza, nilikuwa nataka niweze kupunguza eee, kitambi, so nikaanza kufanya tizi, nikasema kwamba nitaenda for three months nione kama kutakuwa na mabadiliko. Nikaenda for three months, nikaona kwamba abs imeanza kutokea na nikaanza kufurahishwa na hayo. Kwa sasa, sasa nikaona kwamba kufanya tizi kumbe kitaweza kuleta mabadiliko katika mwili wangu Naam, nirudi kwako Steve. mm -hmm. Umesema kwamba mahali umefikia sasa, yaani huwezi kuwa sawa kama hujafika hujafanya mazoezi mazoezi mm -hmm. yako, unafanyia wapi mm -hmm. na unafanya kwa muda gani? Nilipoanza nilikuwa nafanya mazoezi kwenye gym. Lakini miaka ilipoenda nikapata kwamba napoteza masaa nikienda uh, kwenye gym kufanya mazoezi so kido, kidogo kidogo nikaanza kununua uh, zile uh, equipment zenye zitaniwezesha nifanye tizi nyumbani. Kwa, kwa sasa anafanya tizi nyumbani. Bado mtu anaweza fanya tizi kwa nyumba bila uh, kununua equipment zozote? unahitaji tu viti na meza na sheet ama sheet ama, ama naeza tandika chini, na hizo zinaweza kuwezesha kufanya tizi mingi sana uh, kama Ups, pull up. Umefanya uwekezaji wa kiasi gani katika vifaa hivyo vya kufanyia mazoezi? Unaweza anza na 0 elfu ishirini unaweza nunua uh, hizo kilo, unaweza nunua bench yenye unahitaji, na pia unaweza nunua kamba, skipping ropes, za kuruka, so hata elfu kumi ukiwa na elfu kumi za Kenya. Nirudi kwako. Uh, changamoto ambayo inawapata wengi sana ambao wanatamani kufanya mazoezi ni kwamba mtu anaanza leo, lakini anakosa ile uadilifu ama anakosa ile motisha ya kuendelea. Sijui unawaambiaje? Uh, wasifocus sana kwa ile goal ambao wanataka, wafocus kwamba kila asubuhi wameweka tizi kama one of uh, uh, tuseme zile kazi ambao lazima wafanye kila siku kwa sababu ukifoka sana kwa goal, iwapo pengine utaona kwamba una make progress, utaacha vilevile. Ningependa kutoa mawaidha kwa wale ambao wanafanya, wanataka kufanya tizi ya kwamba lazima, uh, kila asubuhi waweze kufanya ile tizi ambao wanaweza kufanya. Wasifanye tizi ikuwe ni kazi ngumu, kiweka tizi ikuwe ngumu. Uh, kila asubuhi kwa mko tafili kwamba unaamka, uh, un, kufanya kazi ngumu ni mali zetu. Kwa kukumbusha, afya ni mali. Shukrani wageni wangu siku ya leo, Byron Adera, Steve Ogwino na Kevin Dur. Mimi naitwa Carol Corier. Hadi wakati mwingine, kwa heri.