Popote ulipo msikilizaji wa RFI Kiswahili, ni matumaini yangu hujambo na buheri wa afya, na kukaribisha katika makala Siha Njema. Mimi ni Carol Korir. Katika makala haya tunaangazia juhudi za mataifa ya Afrika kupambana na malaria, wakati huu ulimwengu ukiwa umeadhimisha maadhimisho ya 14 ya siku ya kimataifa ya malaria inayoadhimishwa kila tarehe 25 Aprili ya kila mwaka kauli mbiu ya mwaka huu ni kuongeza nguvu mbinu bunifu za kupambana na malaria ili kupunguza mzigo wa malaria hii ikiwa ni mkakati wa kuwafikia malengo ya bara afrika kumaliza malaria kufikia mwaka elfu mbili thelathini chini ya umoja wa afrika mataifa wanachama yameahidi kumaliza malaria kufikia mwaka elfu mbili thelathini daktari willis akwale mshauri mkuu wa muungano wa viongozi wa afrika katika kupambana na malaria anafafanua kuhusu mikakati ya pamoja ya mataifa ya Afrika. Idadi kubwa ya wale wanaathiriwa na ugonjwa wa malaria wanatoka katika bara la Afrika, asilimia zaidi ya tisini ya wale wanapata ugonjwa wa malaria na hata asilimia tisini na nane ya vifo vyote barani Afrika inatokana na ugonjwa wa malaria. Kwa hivyo em, e, chini ya uongozi wa mheshimiwa Rais Uhuru Kenyatta, mataifa ya Afrika yamekuja na mwongozo ambao unataka kuhakikisha kwamba ugonjwa wa malaria utaangamizwa kufikia mwaka wa elfu mbili na thelathini. Kati ya, ma, mwongozo huo, katika mwongozo huo kuna mbinu fulani ambazo zimepewa kipaumbele. Hizi e, e, mikakati ya kupambana na ugonjwa huu zinatekelezwa katika nchi zote katika bara ya Afrika. Mkakati wa kwanza ni kusema kwamba tunataka tuwe tunapata takwimu kamili kuhusu ugonjwa wa malaria na hii takwimu iwe inatoka kwenye vijiji kule mashinani, ili wale ambao wanatoa hiyo takwimu wajue kama shida yao ni malaria waanze kupambana nayo e. Jambo la pili ni kwamba tumeanzisha e, zile tunaita kamati ama kanso za kuweza kuhakikisha kwamba tunakusanya pesa katika nchi zetu, tusikategemee tu kwamba ni misaada tunapata kupambana na malaria. Na hapa Kenya hiyo kaso e, imekuwa sasa kwa mwaka mmoja na tayari ime, imeanza kukusanya pesa ambazo tutaanza kutumia ili tuweze kupambana na malaria katika kaunti ambazo zinaathiriwa zaidi. Alafu e, jambo la mwisho ni ushirikiano wa kupambana na malaria katika kanda ya yote ya Afrika Mashariki. E, wiki jana tumeanzisha e, e, juhudi za kuhakikisha kwamba katika sehemu zile za mpakani katika eneo letu tunapambana na ugonjwa wa malaria kikamilifu. Kenya ikiwa imechaguliwa miongoni mwa mataifa matatu ya Afrika ambayo yamekuwa yakifanyia majaribio chanjo ya malaria miongoni mwa watoto tangu mwaka elfu mbili kumi na tisa, Kenya sasa inapanga kuanzia Juni kupanua kampeni hiyo tayari dosi laki tisa za chanjo hiyo ya malaria iliyopata ndio ya shirika la afya duniani oktoba mwaka uliopita zimesambazwa miongoni mwa watoto zaidi ya elfu arobaini na tano chanjo hiyo ikiwa imeonyesha ufanisi ya zaidi ya asilimia thelathini daktari akwale anaeleza kenya ina furaha kwamba ilikuwa kati ya mataifa matatu barani afrika ambapo hii chanjo ya dhidi ya malaria iliwahi kupatiwa ile m kuangaziwa kwa kikamilifu na kujaribiwa na imetupatia matokeo ambayo yanaridhisha kiwango fulani na kwa hivyo sasa tunasema kwamba katika kanda mzima e, katika maeneo ya, ya Ziwa Victoria ambapo ugonjwa wa malaria uko juu, hii chanjo sasa itapatiwa kwa watu wengi, e, watoto wengi zaidi ambao wako e, kati ya umri wa miezi mitano na miezi kumi na saba. Nimezungumza pia na Daktari Rose Jalango anayesimamia chanjo ya malaria katika Wizara ya Afya. Kwa sasa naweza kusema baada ya WHO kutoa uh, ishara kwamba watoto wanaweza kupatiwa hii chanjo, watoto wale wanaishi Afrika hii katika nchi yetu, inamaanisha kuwa wale watoto walioanzishwa hii chanjo wanaweza kuendelea na hii chanjo hadi mwaka wa 2023 na wale zile sehemu, yani subcounty zile ambazo hazikuwa zimeanzisha hii chanjo, inamaanisha kuwa tuko na fursa ya kueneza hii chanjo ya malaria kwa hayo sub counties. Atukwa tunatoa hiyo vaccine kwa kila sub county. Kuna zile sub county tulianza nazo 26 na kuna zile 25 ambazo hazijaanza kutoa hiyo chanjo. Kwa zile sub-county ambazo hazijaanza kutoa hiyo chanjo inamaanisha hii ni fursa yao ya kutoa hii chanjo. Na hii chanjo inapatikana kwa mahospitali zetu e, za kibinafsi za serikali na zile za kidini, na zinapatiwa, uh, mtu hafai kulipia baada ya kutoa hii chanjo. Mwaka wa 2019 tumeona kuwa Um, watoto wameletwa katika mahospitali na wazazi wao kuchukua hii chanjo. Inamaanisha kuwa wale wamama wanaamini chanjo inasaidia watoto kupunguza maradhi ya malaria, inasaidia kuzuia um, watoto kuwa wagonjwa zaidi, kutoenda kulazwa katika hospitali. Hiyo ndio tumeona katika counties Mbinu zingine ambazo serikali za mataifa ya Afrika zinasisitiza kukumbatiwa, kando na chanjo inayopigiwa upatu, ni kupuliza dawa kwenye maeneo yanayotaga mayai mbu wanaoleta ugonjwa wa malaria. Na sio kusema kwamba chanjo itakuwa suluhu sulu kamili kwa ugonjwa wa malaria. Hii chanjo tutaipatiana pamoja na neti, tutaendelea kunyunyiza nchi eh, manyumba, na kupambana na umbu pale zinazaana mbinu moja ambayo sasa tunaipa kipa mbele ni ile tunaita spring ama ile tunaenda kuua umbu pale zinazaana, na serikali imetuongeza fedha, na tutakuwa sasa tunatumia ile teknolojia ya drone. Karibu wiki mbili ama tatu kuanzia sasa, utaona tukilete drone ili ziweze kufikia sehemu ambazo watu hawezi kufikia kwa urahisi, kupambana na umbu pale zinazaana. Kwa hivyo utaona tukiendesha hiyo mbele. Vilevile tutakuwa tunanyunyiza kwenye manyumba ili umbu zisikaingia katika hizo nyumba. Daktari Bernard Ogutu, mtafiti mkuu wa malaria katika taasisi ya utafiti wa magonjwa nchini Kenya, KEMRI, anahimiza pia ubainishaji sahihi na umakini mkubwa katika matibabu ya malaria. Uh, kile mbinu ambayo tumewekelea hapo mbele ni kama mtu anakuwa na pengine maumivu, lazima aende apimwe, sio kumeza dawa tu kwajili unasikia unasikia unasikia. kama kuna maumivu ama uko na joto mwilini unafikiria ni malaria. Tunajua wakati wa mvua kama hili, ni pengine vitu vingi zinaweza leta watu ukuwa na joto kwa mwili. Sasa ukienda upimwe, ujue kama una malaria ama una itakuwa mzuri pengine utibiwe na kwa kwa ugonjwa ambao pengine unayo ile unayo, sio kumeza dawa bila kupimwa. Hiyo ni kitu ambayo tunahimiza wananchi waendelee kwenda hata wakiwa na maumivu ama kuna joto mwilini, heri waende wapime kwanza kabla kumeza dawa. Na kitu cha pili ni pengine walale ndani ya net kama wako nyumbani, na kukaa nakukaa wakati wamua kama hili, tunahimiza wananchi pengine wasikae nje sana usiku, kwa muda usiku kwa ajili wataumwa na umbu. Wakishatibiwa lazima pengine warudie, waone kama hizo ya malaria zimetoka kabisa. Kile ambacho tunaweza ambia wananchi, kila mtu ni hapa Afrika hatujaona tabu lolote. Kwa utafiti yetu, The dawa ya coartem ambao ya ni dawa ambao tunatumia hapa sana, bado haijapoteza nguvu kutibu malaria. Kwa hiyo kwa utafiti ambao tunafanya, pengine saa zingine watu wanasema hizo dawa hafanyi kazi kwa ajili al, alitumia dawa kabla kupimwa, na hiyo maumivu yake haijaisha kwa ajili pengine, pengine maumivu ilikuwa juu ya ugonjwa lingine na saa zingine pengine, pengine umetumia ume, dawa na ba, pengine wamepata malaria baada ya mwezi mmoja. Hiyo inaweza fanyika kama pengine mtu ana hofu, heri atupigie simu tujue, pengine atimwe mzuri, ndio tumweleze kwa ajili kwa nini pengine hajapona. inaonyesha kuwa mataifa mengi yamepiga hatua nyingi katika mapambano dhidi ya malaria. Hata hivyo, takwimu za WHO zinaonyesha kuwa mwaka elfu mbili kumi na tisa kulioshuhudia vifo zaidi ya laki nne zinazohusishwa na malaria. Aidha, malaria bado inaorodheshwa katika nafasi ya pili ya magonjwa yanayoweza kusababisha kifo baada ya magonjwa yanayoathiri njia ya kupumua. Hivyo basi, huu ni wito wa kila mmoja kuchangia kwenye juhudi za kuhakikisha uwepo wa malaria unakuwa ni asilimia sifuri. Mimi ni Carol Corier. Shukrani kwa madaktari Willis Akwale na Rose Jalango kutoka Wizara ya Afya nchini Kenya.