Jambo, popote unapotusikiliza, msikilizaji wa RFI Kiswahili, karibu katika makala siha njema. Upo na mikaron Koril. Leo kwenye makala haya tunaangazia haki ya wanawake kuavya mimba, hii ikijiri baada ya mahakama ya juu Marekani kufuta sheria iliyohalalisha uavyaji mimba. Tutazungumzia vilevile kampeni ya kupambana na dhuluma za kingono nchini Sudan Kusini. Rishoni mwa mwezi Juni, mahakama ya juu nchini Marekani iliamua kuwa hakuna haki ya kuavya mimba, hii ikiwa kinyume cha uamuzi wa awali nchini humo iliyotoa ruksa ya uavyaji mimba. Ni uamuzi ambao viongozi wa dunia wakiwemo katibu mkuu wa umoja mataifa Antonio Guteres, marais akiwemo Jo Biden, Emmanuel Macron wa Ufaransa walilaani wakisema ilikuwa ni hatua nyuma katika kuhakikishia wanawake haki zao za kimsingi. Kilichofuata ni rais wa Marekani Biden saini amri ya kuwalinda wanawake wanaopendelea kuavya mimba. hatuwezi kuruhusu mahakama ya juu inayoshirikiana na wanaharakati fulani wa mrengo wa Republican kuchukua haki za msingi na uhuru wetu. Ni mjadala ambao unazidi kuibua maswali mengi ulimwengu, hasa wakati takwimu zikionyesha kuongezeka kwa idadi ya wanawake wanaopoteza maisha wanapotumia milango ya nyuma kuavya mimba au kutopata matibabu stahiki ya kuavya mimba. Je, wataalam wanazungumziaje hali hii? Nimezungumza na Daktari Victor Ngani mtaalamu wa afya nchini Kenya na mkurugenzi wa huduma za afya katika hospitali ya Ruai Specialist iliyoko jijini Nairobi. Mjadala wa uavyaji mimba ina vitengo viwili. Kitengo cha kwanza kinasema tu uh, punde mtoto anapokuwa conceived basi ni binadamu yote na hakuna mtu yeyote ambaye ana ruhusa ya kutoa mimba hiyo, uh, ila kwa uh, hiari ya Mwenyezi Mungu. Uh, kuna kitengo kingine kinachosema kwamba katika uh, umri fulani ama hata wakati katika nchi zingine hadi wakati wa kuzaliwa, basi ile uh, uamuzi wa mama inapewa kipaumbele uh, uh, juu ya tuseme uh, maisha ya uh, tuseme mtoto ambaye hajazaliwa. basi katika nchi kama Kenya utapata kwamba konstitusheni uh, yetu inasema kwamba uh, mtu, katiba yetu inasema kwamba uh, mtoto ambaye hajazaliwa pia ni binadamu na wakati tu ambapo mimba inaweza ikatolewa ni wakati ambapo maisha ya mama iko hatarini. Kumbuka kwamba kuna sehemu nyingi katika jamii ambapo nchi za magharibi zinaweza zikatoa uongozi, lakini pia kuna zile ambazo, kama nchi za Kiafrika, tumejionyesha kwamba sisi tunaweza tukatoa uongozi kwa masuala ya dunia na huenda maswali la uavyaji mimba mojawapo ya masuala haya ambapo nchi za magharibi ama nchi za ng'ambo zinaweza zikachukua hatua moja kutoka nchi za Kiafrika. Kwa kweli Amerika kutupilia uh, mbali ile uh, Roe versus Wade, ruling ambayo ilikuwa imewaruhusu kuhalalisha uh, wavaji mimba katika zile state zote Uh, kuiondoa basi ni kitu ambacho kimeangaziwa sana uh, kote duniani na kuna zile nchi ambazo pia huenda zikaangalia rejelea maswala haya na kutoa uamuzi tofauti. Ingawaje hapa Afrika, uh, maswala ya wavaji mimba, uh, tumekuwa tayari tumechukua msimamo na hiyo huo msimamo haujaadhiriwa pakubwa na maswala yanayoendelea nchi ya Amerika. Nchi za Kiafrika msimamo wao kwa pakubwa imekuwa kusema kwamba tunapaswa kulinda watoto ambao hawajazaliwa, na nchi nyingi sana zinasema kwamba mtoto ni binadamu uh, punde tu anapokuwa conceived na basi hakuna uh, ruhusa ya kutoa mimba, na sidhani kwamba uh, tuseme uamuzi huu wa nchi ya Amerika itabadilisha pakubwa msimamo uh, wa nchi msimamo wa nchi za Kiafrika kwa maana msimamo tayari inaambatana na msimamo huu ambao inachukuliwa na nchi za ng'ambo, lakini katika nchi za ng'ambo huenda uh, pakatokea mabadiliko, na pia katika nchi ya Marekani kumbuka kwamba bado kuna mjadala unaoendelea na kuna pande mbili ambazo zinaangalia jambo hili. nilitaka pia kujua mawazo ya wanaharakati wa haki za binadamu kuhusu suala hili, na nimezungumza na Diana Gishengo, afisa programu katika shirika la Amnesty International. Anasema mataifa kama Kenya yamekuwa yakisita na kuwa na msimamo mkali kuhusu waviaji mimba ila msimamo hiyo ina madhara yake. Uh, mambo ya kuafya mimba um, pia ni jambo ambalo Jubilee haijaweza kuangalia kwa njia mzuri, sababu kuna maagizo ya mahakamani kuna, um, wametoa wamekubali kuimplement recommendations za uh, um, institutions ya uh, human rights, lakini abortion guidelines hata post abortion care mtu ambaye amepata miscarriage, mtu ambaye alipelekwa akapata abortion na anahitaji kusaidiwa, hizo guidelines mpaka saa hii hazijapatikana. Wamama, wasichana wanaendelea kufa kila wakati, ilhali katiba yetu hata kama inasema haifai tuafye mimba, inatoa exceptions hizo. Exception tunazidi kuona kwamba hii serikali inaegemea ama kutumia um, excuse ya dini, sijui mambo mengine, kukosa kulinda haki ya watu kuweza kusaidiwa wakati wanapatwa ma na matatizo, wanapoafya mimba, na wale ambao hali yao ya afya ama maisha yao yako hatarini sababu ya kubeba mimba hawana um, mahali popote pa kunusurika. Siha Njema na Caroline Corier na kule Sudan Kusini, wanaharakati wa haki za kinamama wamezindua kampeni ya kupambana na dhuluma za kijinsia ikiwemo udhalilishaji wa kingono. Mwenzangu James Shimanyula ametuandalia ripoti ifuatayo. Kampeni hiyo itakayochukua siku kumi na sita kumalizika inaongozwa na Sheila Kitharuth mshauri mkuu wa kitengo cha Umoja wa Mataifa kinachohusika na masuala ya wanawake na wasichana, akieleza umuhimu wa kampeni hiyo ya kipekee. Kitharuth alisema kampeni inahusika na wanawake na wasichana ambao hutungwa mimba wakati wa mapigano na watoto wanaozaliwa kutokana na ubakaji wakati wa mapigano. Kampeni hii itamalizika baada ya siku kumi na sita za wanaharakati dhidi ya visa vya ubakaji. Haya, Libo Warine, waziri wa jinsia, watoto na ustawi wa jamii, Sudani Kusini, anathibitisha kuwa ubakaji umekuwepo na unaendelea. Tunakubali kuwa ubakaji unatendeka na tunakabiliana na dhuluma hii. Waathiriwa wamesema wa yote yaliyowapata. Sisi kama serikali tunathibitisha kuwa ubakaji hufanyika. Tunafahamu kuwa waliobakwa hawakuwa na makosa, waliobakwa hawahitajiki kulaumiwa, kwani kilichowapata si kupenda kwao. Tuko hapa kuwasaidia. Akizungumza kwa kifupi kuhusu ujumbe maalum walio nao wanaohusika na kampeni hiyo, balozi wa Uingereza Johni Baxter alikuwa wana haya ya kusema, tunatuma ujumbe muhimu kwa waathiriwa kuwa to tunafahamu wazi kama mambo haya yalitendeka na kwamba hayakuwa makosa yao. Suala linaloibuka hapa ni kuwepo kwa mapigano yasiyo na kikomo Sudani Kusini. Naye Emmanuel Mako Waga, mtafiti wa masuala ya wanawake waliobakwa Sudani Kusini, anatupasha yale aliyogundua. Wengi wa wanawake huwa wanatekwa na wanaporudi makwao hukabiliwa na changamoto hasa kujikimu kimaisha. Hata jamaa zao huwabagua wanawake hao wanaorudi na watoto kutokana na kubakwa kwao wengi wao wakiwa wameishi miaka mingi mafichoni, msituni na uendelea kudhalilishwa kingono. Kampeni kali ambayo imeanzishwa Sudani Kusini ni kama ile iliyofanya Uingereza mwezi Novemba mwaka jana kutoa himizo kuwa watoto wanaozaliwa kutokana na kubakwa kwa nguvu kwa mama waliowazaa katika mazingira ya mapigano wanaishi bila kubaguliwa. Na kufikia hapo, naweka kikomo makala ya siha njema. Shukrani Daktari Victor Ngani, shirika la Amnesty International. Mimi naitwa Carol Coril. Hadi wakati mwingine, kwa heri.