Hujambo msikilizaji wa RFI Kiswahili na kukaribisha tena katika makala siha njema. Mimi ni Carol Corir. Kwenye makala ya leo, tunazungumzia ugonjwa wa Ebola ambao unaendelea kuripotiwa nchini Uganda, ukiwa ni mlipuko wa tano. Wizara ya afya nchini Uganda siku ya Jumatatu wiki hii imeripoti watu wengine 16 na ambao wameambukizwa virusi vya ebola ambavyo sasa vimeanza kusambaa katika miji mingine. Wizara ya afya inasema maambukizi haya mapya yameripotiwa katika miji mingine miwili mashariki mwa nchi hiyo ambayo ni Kasanda na eneo la magharibi la mji wa Chegewa. Hii inafikisha idadi ya watu walioambukizwa kufikia 34 huku 21 wakiwa wamepoteza maisha. Ati hivyo idadi kubwa ya maambukizi haya yameripotiwa katika wilaya ya Mubende katikati ya nchi hiyo, kwa mujibu wa mratibu wa kukabiliana na Ebola Henry Kyobe aliyeambia mkutano wa shirika la afya duniani WHO. The, the confusion with the numbers comes mkanganyiko kuhusu takwimu ni habari ambazo hazitoki kwenye wizara ya afya au shirika la afya as duniani WHO, lakini kama nilivyosema ni kwamba vifo na wagonjwa wapya, idadi hiyo imethibitishwa Outbreak Now, mamlaka nchini humo zimeonya kuwa huenda maambukizo ya aina hii ya ebola kwa jina ya Sudan strain yakaongezeka iwapo raia ya, au hawatazingatia maagizo ya wafanyikazi wa afya. Hii ni mara ya pili ndani ya miaka kumi nchi ya Uganda inakabiliana na ebola, lakini kuna tofauti gani kati aina ya virusi vya ebola vinavyoripotiwa Uganda na vile vinavyoripotiwa DRC? Daktari Patrick Otim anafanya kazi na shirika la afya duniani DRC. Ebola Sudan ni ile ipo Uganda na Ebola, Ebola Zair ni ile imeripotiwa DRC. Tukilinganisha Ebola Sudan iliyoko nchini Uganda kwa sasa Ebola Ebola na Ebola Zair, kutokana na mlipuko wa hapo awali, Ebola Sudan haisambai haraka kama Ebola Zair. Pili, katika uh, kusababisha vifo, kwa mujibu wa mlipuko wa nyuma ni kwamba Ebola Sudan haisababishi vifo vingi, kati ya asilimia 40 kilinganishwa ikilinganishwa na Ebola, Ebola Zair ambayo iko uh, katika asilimia sabi kwa wahudumu wa afya ni vigumu so kubaini aina hizi mbili za virusi haraka kwa sababu ugonjwa unapoanza inakuwa na dalili ambazo si moja kwa moja. Hata hivyo kuna mambo tunayoweza kuona. Kwa mfano, Ebola Sudan huja na maumivu ya kifua, kama yalivyoonekana kwa mgonjwa wa kwanza kule Uganda aliyefariki. Lakini pia Ebola Sudan inasababisha macho kuwa mekundu au konjuvitis, kutapika damu. Niongeze tu kwamba virusi hivi viwili, matibabu yasipoanza mapema, vinaweza kusababisha vifo, hata Ebola Sudan ambayo tuseme haiui haraka ebola zaire ambayo tumeshuhudia kule drc kuna maendeleo chanya kukabiliana nayo ikiwemo kupatikana kwa chanjo ambayo imechangia kupungua idadi ya vifo kwa hivyo ni muhimu kuchukua uh, suala hili kwa uzito mlipuko huu kwa sababu bado hatuna chanjo ebola ugonjwa wa kuambukiza umekuwa ukijionyesha kwa homa kali kuharisha kutapika kichwa kuuma, kuivisha macho, kutumbu kuluma, kuchokesha sana na kutokuwa na hamu ya kula. Najikinga na Ebola kwa kusafisha mikono saa zote na maji sabuni au majifu kutokugusa nyama ya pori iliyekufa yenyewe na kutokugusa mwili wa mgonjwa aliyefariki na ebola tutatunza ebola kwa kujielekeza kwa haraka kunako chumba cha afya kwa hali hiyo pamoja ndiye tutapiganisha ebola ebola aina ya zaire imekuwa changamoto nchini drc kwa muda drc imekuwa na mlipuko 14 ya ebola tangu mwaka 1976 mwezi agosti mwaka huu wizara ya afya ilithibitisha kuwepo kwa mgonjwa mmoja wa Ebola eneo la Beni, miezi karibu miwili baada ya mlipuko ulioripotiwa eneo la Equator kutangazwa kutamatika. Daktari Anna Maria kutoka WHO Geneva, kitengo cha chanjo, amesema hata hivyo, WHO iko mbioni kujaribu kuona kama Ebola Sudan inaweza kupata chanjo hivi karibuni. There are For Sudan virus, Ebola virus. Kuna baadhi ya aina za chanjo ambazo zinahitaji majaribio kwa ajili ya Ebola Sudan. Kuna aina sita au zaidi ambazo tumeshaanza kuzungumza na kampuni zinazotengeneza. Katika hizo kuna aina tatu ambazo ziko kwenye awamu ya majaribio. Hii ina maana imeshapewa wanadamu kutathmini usalama wao. Hatua ya pili, kuchagua chanjo ya kuendelea nayo ni kuthibitisha iwapo chanjo hizi zina stakabadhi zote hitajika na habari muhimu ambazo zinahitajika na mamlaka za udhibiti kabla kuruhusiwa kujaribiwa Uganda au sehemu yoyote ile, na iwapo pia ina dozi zote hitajika na zinazokimu mahitaji ya kimataifa. Tumezungumza na watengenezaji na wameahidi kuongeza kasi kupakia dozi hizo kwenye viwango hitajika ili WHO ikishirikiana na mamlaka za Uganda ziamue iwapo moja kati ya chanjo hizo zitumike muda huo wa mlipuko. Mataifa jirani ikiwemo Tanzania, Kenya na Rwanda inaendelea kuweka mikakati ya kukabiliana na dharura iwapo ugonjwa huu unaweza kuvuka mipaka. Daktari Emmanuel Okunga anasimamia kitengo cha ufuatiliaji magonjwa, wizara ya afya nchini Kenya. Kwa sasa hivi Kenya vile waelewa, tuwachukulia hali ya Ebola katika nchi ya Uganda kwa uzito Maanake wasafiri kutoka Uganda ni wengi, na kwa hivyo tuwafanye ile tuwaita preparedness plan. sasa hivi tumeanzisha mikakati ya kuweza kuchunguza wasafiri kutoka Uganda katika mipaka zetu. Pia tumeanza Uh, shughuli ya kuhamasisha wananchi, tumepeana alert kwa wananchi wote na wafanyikazi wa hospitali za afya. Vilevile tumeanza shughuli ya kufundisha wafanyikazi wa afya jinsi ya kujichunga, na hamasisha wale wafanyakazi wa afya vijijini, community health workers, kuweza kudadisi suspect cases Tunatafuta uh, vifaa, tunasambaza vifaa vya wahudumu wa afya, yani PPEs personal protective equipment na vile vile lab reagents hizo vituo za afya, ports of entry tumeweka uh, thermal screeners, yani vifaa vya kupima joto ya mwili. tumewatumania messages on key Uh, vilevile tumeweza kuhamasisha hizo kaunti ambapo hizo vifaa vya boda zipo kuweza kutayarisha ambulansi, na kuweza kutayarisha pia holding rooms ambapo mtu akigonjeka anawezawekwa. Kuna vile pia tumetuma ilani kwa hizo vituo za afya kwenye mpaka na airport kuweza kusafirisha zile samples kat, kwenda katika maabara na pia vile wanaweza kusafirisha wagonjwa kutoka kwenye hizo vituo kwenda kwenye idara maalum ya afya kwenye hospitali maalum za afya. Daktari Ekwaro Ubuku ni mtaalam wa afya na kiongozi wa zamani wa chama cha madaktari Uganda. Anaeleza kuhusu ufahamu muhimu kuhusu Ebola anaohitaji raia wa kawaida. Ebola husababishwa na virusi na haina tiba. Hata hivyo Ebola inaweza kuzuiwa kupita chanjo ya virusi vya Ebola. Usiguze mwili au maji maji yoyote ya mwili, mate, ikiwa jasho, mkojo au damu. Usiguze au kutumia vitu vya watu wanaoshukiwa kuwa na Ebola. Nawa mikono kwa sabuni na maji au kutumia sanitizer, kuvaa barakoa, glavu na vifaa vingine vya kujikinga. Kufikia hapo, natamatisha makala sia njema. Mimi ni Carol Korir, hadi wakati mwingine, kwa heri.