Ai, maji na vyakula ni muhimu kwa mwili, lakini maji haya na vyakula vikichafuliwa au kuingiwa na viini husababisha magonjwa, haswa kipindupindu. Ugonjwa huu huchukua kati ya saa kumi na mbili hadi siku tano kwa mtu kuonyesha dalili na unaweza kuua ndani ya saa chache iwapo hautatibiwa. Nchi kadhaa barani Afrika na Asia zimeripoti mlipuko wa kipindupindu mwaka 2021 na mwaka 2022, ambapo umeripotiwa katika nchi za Afghanistan, Bangladesh, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, Kenya, Ethiopia, Malawi, Msumbiji, Somalia, Sudan Kusini, Siria, Zambia na Nigeria miongoni mwa nchi zingine. Karibu katika makala ya Siha Njema hii leo, utakuwa nami Jupita Mayaka tukiangazia mlipuko wa ugonjwa wa kipindupindu kwenye mataifa ya kusini mwa Afrika. Msikilizaji, tuanze makala haya kwa kumsikiliza mkurugenzi mkuu wa afya duniani WHO Tedros Adhanom Ghebreyesus akizungumzia mlipuko wa kipindupindu katika mataifa mbalimbali ulimwenguni, akisisitiza umuhimu wa chanjo. Ugonjwa wa kipindupindu ni hatari na unaweza kuua ndani ya siku moja, lakini unaweza kudhibitiwa kupitia dozi mbili za chanjo. Mkakati wa dozi moja umefanikiwa katika mlipuko ya hapo awali, lakini ushahidi wa muda wa kinga haujatambuliwa kikamilifu. Tunahitaji mpango wa kuzalisha zaidi chanjo katika siku zijazo. Na kwa kuongezea, njia bora ya kuzuia mlipuko wa kipindupindu ni kuhakikisha watu wanapata maji safi na salama na usafi wa mazingira. Nchini Kenya, ni chini ya mwezi mmoja tangu kuripotiwa kwa mlipuko wa ugonjwa huu, wizara ya afya ikithibitisha kaunti sita kati ya 47 kuwa katika hatari. Mojawapo ni kaunti ya Kiambu. Huyo hapa gavana wake, Kimani wa Matangi. nchi na wale tunaopakana mipaka nao, ya kwamba ni vyema na bora kwa wakati huu kuhakikisha kwamba tunaangazia mikakati utaratibu wa usafi ufaao wakati e, wanapeana chakula, kama ni ya kuuza, kama ni kwenye sherehe, kama hii harusi, kama ni wananchi, ukiwa nyumbani, hakikisha tumefuatilia na kuhakikisha kwamba usafi wa maji tunaokunywa, hakikisha maji umechemsha. Ukipata mtu mahali popote uone ako na dalili za kuendesha, hakikisha kwamba umejulisha watu wetu wa afya na kumfikisha yule kwenye hospitali haraka iwezekanavyo. Na kwa njia ya simu naungana na mtaalamu wa afya, Daktari Tumaini Haonga kutoka nchini Tanzania, kuangazia kipindupindu, ugonjwa ambao tangu jadi umeathiri sana Afrika haswa kusini mwa jangwa la Sahara. Daktari Haonga, kwa nini watu wawe na hofu kutokana na kipindupindu? Watu wanapaswa kuwa na hofu kutokana na kipindupindu kwa sababu kwanza, kutokana na athari ambazo wanaweza kuzipata kiafya wakiwa kwenye eneo lenye maambukizi ya ugonjwa wa kipindupindu, au wao huugua moja kwa moja, kwa sababu ugonjwa huu hupelekea upungufu mkubwa wa maji mwilini pamoja na madini joto, hali ambayo inaweza kuleta athari kiafya na hata kupelekea vifo kwa watu ambao hawajapata huduma za matibabu kwa wakati. Hivi karibuni shirika la afya duniani WHO lilionya kuhusu uhaba wa chanjo ya kipindupindu. Unadhani bara la Afrika linapaswa kuweka mikakati gani kuhakikisha chanjo inapatikana kwa wakati kwa bara la Afrika? Uh, mimi nashauri kwa maeneo ambayo tayari wanatoa chanjo za ugonjwa wa kipindupindu, kuweka nguvu katika kuongeza upatikanaji wa chanjo ambazo zimeidhinishwa na shirika la afya duniani kutumika katika kukinga dhidi ya ugonjwa wa kipindupindu. Lakini pia mimi naweza kushauri sasa, jitihada ziwepo kwenye maeneo mawili, hili la msisitizo wa chanjo, upatikanaji na hamasa ya watu kuitumia, lakini pia wananchi wa nchi husika kuzingatia hizi njia nyingine za kujikinga na ugonjwa wa kipindupindu. Bwana Haonga, moja ya tatizo kubwa katika mataifa yanayoendelea hasa barani Afrika ni kujirudiarudia kwa mlipuko wa ugonjwa huu unadhani ni, ni kwa sababu nchi nyingi za Afrika hazina mikakati thabiti kukabiliana na, na mlipuko wa kipindupindu unapotokea? Sababu za kujirudia kwa ugonjwa wa kipindupindu hususani kwa bara la Afrika zinahusianishwa na matatizo ya kudumu ambayo yapo kwenye baadhi ya maeneo katika bara letu la Afrika. Kwa mfano, nimezungumzia changamoto ya upatikanaji wa maji safi na salama, lakini vilevile vile ni tabia mila, desturi na mienendo ya jamii husika. Moja ya sababu kubwa ya ugonjwa wa kipindupindu ni uchafu. Unadhani kwa nini wananchi wengi kwenye nchi zetu za Afrika, licha ya kuwa na elimu ya usafi, bado kuna uzembe kwenye jamii, hali inayosababisha kutokea kwa mlipuko? Nini kifanyike? Ni muhimu wananchi wapewe elimu ya kutosha kuhusu njia za kujikinga na ugonjwa wa kipindupindu kama kuchemsha maji kabla ya kutumia, umuhimu wa wao kunawa mikono mara kwa mara kwa maji tiririka na sabuni, lakini njia za kutibu maji kama kutumia vidonge vya klorini aqua tabs na, na na njia nyinginezo. Lakini tutambue kwamba swala la watu kubadili mitazamo, fikra na masuala ya mila na desturi wakati mwingine linachukua muda mrefu. Daktari Haunga, pengine nini inaweza kuwa suluhu ya muda mrefu kwenye mataifa yetu kukabiliana na magonjwa mlipuko haswa kipindupindu? Suluhu ya muda mrefu ni kufanya mambo makubwa mawili. Suala la kwanza ni kuongeza na kuwa na uhakika wa upatikanaji wa maji safi na salama, kwa maana ya maji ya kutumia katika ngazi ya kaya na vile vile hayo maji yawe ni maji ambayo watu wakiyatumia kwa kwa, kwa matumizi kama kunywa na matumizi mengine katika ngazi ya kaya, maji hayo yawe ni maji ambayo ni salama. Lakini suala la pili ni mwendelezo wa kutoa elimu kwa wananchi, kuhamasisha wananchi waweze kuzingatia njia za kujikinga, ili sambamba na uwepo wa maji safi na salama, tukiwa na wananchi ambao watazingatia njia za kujikinga na usafi na kuimarisha usafi wa mazingira pamoja na uhifadhi sahihi wa vyakula, tunaweza kudhibiti ugonjwa huu. Mnamo mwaka elfu mbili na uh, kumi na saba mataifa mengi ya Afrika yalizindua mkakati wa kumaliza kabisa ugonjwa wa kipindupindu hadi kufikia mwaka elfu mbili na thelathini. Miaka mitano baadaye, je, unadhani kwamba hali ama hatua zimepigwa zaidi kwenye swala la kudhibiti ugonjwa wa kipindupindu? Nasema hatua imepigwa kwa kiasi chake, lakini si kwa kiwango kikubwa, kwa sababu pia kwa bahati mbaya, ndani ya hii kipindi kuanzia mwaka elfu mbili na kumi na kumi na nane kumi na tisa ishirini ishirini na moja na sasa ishirini na mbili, mataifa haya haya ya bara la Afrika baadhi hususan mataifa ya Afrika ya kati, kusini mwa Afrika na mashariki mwa Afrika yamekumbwa pia na matatizo mengine ya kiafya kama tishio la magonjwa ya mlipuko mengineyo kama Ebola, magonjwa kama ya uviko ambayo yameathiri pia maeneo mengine duniani, na hii sasa kwa namna moja au nyingine ikaathiri utekelezaji wa mikakati ya kukabiliana na ugonjwa wa kipindupindu kwa ujumla wake. Daktari Haonga mwito wako ni upi kwa jamii na serikali katika kuhakikisha nchi zinafanikiwa dhidi ya kipindupindu? Mwito wangu kwa jamii kwanza, ni kuomba wanajamii kwa ujumla kuzingatia ushauri wa kitaalamu na pia kudumisha masuala ya usafi na usafi wa mazingira kama njia sahihi ya kukabiliana na, na, na tishio lakini na kuzuia ugonjwa wa kipindupindu na wito kwa serikali za Afrika ni kuomba nchi husika ziweze kuongeza jitihada za kuleta upatikanaji wa maji safi na salama, hususan kwenye maeneo yenye uhaba mkubwa wa maji na maeneo ambayo yamekuwa yakipata tishio au maambukizi ya ugonjwa wa kipindupindu mara kwa mara, ili kudhibiti kwa mafanikio ya ugonjwa huu. Ni kushukuru sana Daktari Haunga kwa muda wako na kwa mchango wako kwenye makala haya. Asante sana, ninawatakia kazi njema. Msikilizaji, napohitimisha makala haya, ni kukumbushe tu kwamba ugonjwa wa kipindupindu bado ni tishio la kimataifa, lakini wote tunaweza kuukabili ikiwa tutazingatia usafi, kunawa mikono kwa sabuni na maji safi, kula chakula kilichotengenezwa katika mazingira mazuri, kuosha matunda tunayokula na kunywa maji safi na salama, lakini pia kutumia dawa maalum kusafisha maji yetu, haswa katika maeneo ambayo hakuna maji safi. Jukumu hili ni letu sote. Ni mshukuru Daktari Tumaini Haonga, mtaalamu wa afya kutoka nchini Tanzania, kwa kushirikiana nasi katika makala ya Siha Njema kwa juma hili. Kwa niaba ya mwenzangu Caro Corel, ulikuwa nami Jupita Mayaka. Kwa heri.