Ujambo na karibu katika makala ya siha njema. Upo nami Carol Korir. Kwenye makala haya, tunaangazia namna janga la UVIKO 19 limeathiri huduma za afya barani Afrika, pamoja na mfumo mzima wa sekta ya afya. Mataifa mengi yameripoti kuongezeka idadi ya watoto wanaougua utapia mlo na idara ya afya ikiwa na mtihani wa kutoa huduma za kawaida za afya na pia kwa wagonjwa wa COVID-19. Tunaanza makala haya tukiangazia hali ya utapia mlo Lubumbashi, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, katika ripoti ambayo ameandaa mwenzangu Denise Mayo. Katika kituo cha lishe cha hospitali Sendwe jijini Lubumbashi, watoto watano wenye utapia mlo wamelazwa. Wawili ni wa jamaa moja na wanasindikizwa na mzazi wao. Walikumbwa na utapia mlo hata hali yao ya afya ikawa mbovu. Tulikuwa jone na nwele yote mkitwa natelemuka ni mm. Apaa boku kisa hiki cha utapia mlo kinahitaji maziwa ya matibabu na pelampinet, unga wa karanga uliochangwa na vifaa vya malisho bora, lakini imekuwa miaka miwili kituo hicho cha lishe hakipokei tena chochote kutoka kwa UNICEF kufuatia janga la corona 19, alieleza Etienne Mpoyo, kiongozi wa senta ya lishe kwenye hospitali Sendwe. Hatuwezi kuacha batoto yetu bagonjwa bakufe, alo tunatumia formule ingine eh, juu ya kupata maziwa ya apa petu. Tunaifanya na maziwa ya nido na sukari na mafuta ya tournesol, pudre ya mchele juu ikwe mai tu wakati wanaipika alo mtoto juu wakati anakula anakunywa ni saa tatu ya asubuhi, ni muda bibi Asrid anapashwa kuwapa chakula wajuguu wake. Baada ya kupewa vipimo mbalimbali vya vizaa, bibi huyu anaelekea jikoni kupiga uji Mama. bei ya vizaa hivi siyo rahisi sokoni huku. Ikiunga mkono itifaki hii, mpango wa kitaifa wa lishe Konanut vinatoa mwito kwa jamii kutumia hasa zaidi vizaa vinavyozalishwa hapa nchini, kwani vina kwa gharama ndogo zangu Victor Buso pia amezungumza na John Omola kutoka shirika la PATH kuhusu huduma za afya. Miaka inaelekea tatu tangu kuzuka janga la korona. Cha muhimu sasa hivi ni kwamba uh, tumeona ya kwamba uh, tangia tukuwe na uh, uh, COVID-19 nchi ya Afrika ilikuwa imeachwa nyuma sana na sana sana katika mambo ya ku, um, kuangalia mambo kama ile uh, chanjo, um, madawa tum, tulikuwa nyuma ya ile kiu kabisa. Sasa inabidi ministers um, you know, um, wetu wa, uh, wa Afrika watie bidii na waeke um, uh, bidii sana ya ku, kuona kwamba Afrika inaweza Uh, kujikakamua na kujitegemea um, sana kuliko venye hizo uh, uh, miaka uh, ambazo zimepita, tuone ya kwamba tumeweza kujitegemea, kuweka hela na fedha ambazo zinaweza kutosha kwenye sekta ya afya na kuwezesha afya kusimama imara. Cha muhimu tena ni kwamba um, tumeona madawa mingi karibu um, asilimia 99 uh, ya, ya chanjo zote ambazo ziko um, ya, ambazo zinatakikana Afrika zinatoka nje. Ni vema um, watu wetu ama um, ya, ya, serikali zetu zitie bidii, ndipo waeke hela na fedha walete you know, masomo ambayo zinaweza kusaidia um, nchi zetu kuweka zile um, uh, industries uh, uh, ambazo zitaweza kutusaidia sisi kama Waafrika kuweza kutengeneza zile madawa, kutengeneza zile chanjo na kukushon unajua, um, uh, wananchi wa Afrika uh, ndipo sasa wa, wa, tusiwe kwamba tunategemea tu watu ambao you know, ama nchi za nje peke yake, lakini tunaweza kuwa tunajitegemea sisi kama Waafrika, Waafrika kwa Waafrika. Naam, bara la Afrika kwa sasa linakumbana na ili janga la COVID 19. Kwa tathmini yako we kama mtaalam um, na mwanaharakati, Waafrika wanaendelea vipi katika ile suala kupokea chanjo? Tumeona ya kwamba uh, hapo awali kulikuwa na uh, dhana kwamba Uh, uh, Waafrika hawangechukua chanjo na kwa muda mrefu hi, hi, hilo ndio story ambayo ilikuwa inaendelea pale nje, lakini tulipoanza kupata chanjo, tuliona ya kwamba kwa muda mrefu watu walikuwa kwa, wanapiga foleni mpaka hadi unapata kuwa chanjo zinaisha, na mpaka sasa hivi tunaona watu bado wanaenda kupata chanjo ya COVID-19. Tumeona ya kwamba kwa muda sasa, sana sana, wakati ambapo tuliona infections zile zimeanza kurudi chini, watu wali wali, kama walibobea wali kidogo, lakini pia tumeona waafrika wengi bado wanaitaka na bado wanaikubali wanai ile chanjo sababu wameona hifadhi uh, zake wameona uzuri wake, wamejua kwamba uh, ile chanjo ni ya kutusaidia sisi wenyewe. Cha muhimu pia cha kusema ni kwamba tunajua ya kwamba Um, vaccines zimekuja lakini zingine zilitengenezwa na hazikutengenezwa si, um, kulingana na zile uh, you know, environmental status za uh, uh, Afrika health system venye iko sasa. Inabidi short uh, shelf life, ile wakati ambapo inaweza tumika uh, ni ndogo kabisa nao, na jinsi tunavyojua um, kwenye Afrika Um, tunapata kwamba hospitali ziko mbali, unatoa chanjo mahali kabla ifike pale, unapata kuwa chanjo pengine itaku, itakuwa nzuri kutumia itabidi sasa. Tukianza kutengeneza what we are calling end to end research and development, lazima tuangalie kwamba zile system zetu za health zil, ziko aje? Vaccines ama chanjo ama ama madawa ambazo tunaleta zinaweza kuhimili ku ile system yetu kwa saa hizi, hata kama bado tunaendelea ku Um, kutengeneza zile systems, zao, ku strengthen systems so lazima sisi kama Waafrika na serikali zetu tusimame imara, tuangalie uh, nini inatufaa sisi kama Waafrika, ndipo maana tuanze kutengeneza vitu ambazo zinafaa kwetu sisi kama Waafrika. Kuna ile dhana kwamba magonjwa mengi ambayo wanaisumbua uh, dunia yametokea barani Afrika, uh, sema COVID hii monkeypox. Kwa sasa, nyi kama wanaharakati, huwa mnajaribu kuwaeleza nini wenzenu ambao wametoka katika mataifa hasa ya huko barani Ulaya na kwingineko duniani? Kwanza ni kwamba kuna mambo mengi ambayo yanatoka nje ya, ya, ya kitu hudhuru. Including, um, you know, climate change unapata kwa zile ma, uh, mataifa ambayo yako global north sana sana ni wao wana, wana, wana produce ile carbon um, uh, footprint mingi kuliko uh, nchi za Kiafrika. Lakini unapata ya kwamba nchi za Kiafrika ndio wale ambao tuna, tuna hudhuri, uh, sana kuliko, you know, hao mat, uh, mataifa ya pale global north. Inabidi basi wakati ambapo tunafanya kitu tunaita uh, damage, uh, damage pay, wale mataifa lazima tu To hold accountable, tungeomba ya kwamba pia um, ile mikakati na nguvu ambayo uh, tumeona uh, uh, nchi za juu zikifanya wakati magonjwa kama yale yanatokezea nje ya uh, Afrika, tungetaka pia hiyo uh, nguvu pia iwekwe katika wakati ambapo you know, magonjwa kama yale yanatokezea katika Afrika. Basi kufikia hapo natamatisha makala ya siha njema. Shukrani wenzangu Victor Abuso na Denis Mayo kwa kufanikisha makala haya. Mimi naitwa Carol Corel. Kwa heri.