Jambo msikilizaji, na kukaribisha kwa mara nyingine katika makala ya siha njema. Mimi ni Carol Corir. Leo katika makala haya tunaangazia kukithiri kwa baa la njaa na kuongezeka kwa idadi ya raia, wengi wao watoto walio na utapia mlo. Ukame ambao umekidhiri katika mataifa mengi, kuzidi kwa gharama ya chakula duniani inaendelea kuwaweka raia wengi wa Afrika kwenye hatari ya njaa kali na utapia mlo mujibu wa shirika la Umoja Mataifa la Mpango wa Chakula, watu milioni ishirini katika Afrika Mashariki wako katika hatari ya njaa kali. Ethiopia inapambana na ukame mbaya zaidi kuwahi kutokea katika takriban nusu karne, na nchini Somalia asilimia 40 ya watu wako katika hatari ya njaa. Nimezungumza na, na Daktari John Kitui, mkurugenzi katika shirika la kimsaada la Oxfam. so inakadiriwa kwamba ni watu milioni kumi na tano ambao hawa, hawana chakula kabisa, ambao hawawezi weka chakula kwa meza. Sana sana ni wale jamii ambazo wanaishi kwa zile uh, eria za ukame uh, ambao kabisa kabisa hawana chakula, na wengi ni wakulima uh, ama wale wafugaji wa kuhamahama. Uh, mifugo zao mingi zime, zimefariki kutokana na, na, janga hili, na tukiangalia wale wakulima wa, wale wafugaji wa, wa, wa, wa, mifugo wanategemea sana hawa wanyama, so vile wanyama wamekufa, hawana uwezo wa kuweka chakula katika katika meza pia tunaangalia wale wakulima wa, wa, wa, wa, wa, wa, kulima, wa chakula tu iki cha kawaida tumeona ukame kwamba umeathiri hawajavuna vile walivuna vizuri pia tulikuwa na zile nzige ambazo zilikuja mwaka, wa, uh, mwaka uliopita ambazo pia zilirudisha chini ma, mazao ya chakula so tunaona kwamba ndio kuna wale wako extremely affected, wame, wame, wameathirika zaidi but pia tu wale wakulima wa kawaida ambao hata wanasaidianga kulisha uh, nchi za Afrika Mashariki pia wameathirika kwa kiwango cha juu, uh, sana, katika ukanda wa Afrika Mashariki kuna Somalia, uh, Ethiopia na Kenya, na Sudan, uh, South Sudan ambazo zimeathirika zaidi. Somalia inashuhudia msimu wa tano mfululizo bila mvuo katika sehemu nyingi za taifa hilo. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuwashughulikia watoto UNICEF limesema zaidi ya watoto mia saba wamefariki nchini Somalia kati ya mwezi Januari na Julai mwaka huu kutokana na utapia mlo, likionya kwamba huenda hali hii ikawa ya zaidi katika kipindi cha miezi kadhaa ijayo. Katika nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ukame haujashuhudiwa kama mataifa hayo mengine. Hata hivyo, visa vya raia kukosa lishe, watoto kuwa na utapia mlo si jambo geni. Chube Ngorombi ametembea wilayani Masisi mkoani Kivu Kaskazini, ambapo kuna watoto mia saba wanaokabiliana na utapia mlo na watoto wanane wameshafariki tangu mwezi uliopita. Nikiwa wilayani Masisi mkoani Kivu Kaskazini, nilikutana na baadhi ya familia ikiwemo familia ya Mama Fadhili ambaye ana watoto watano na mmoja tu akiwa ndiye anaishi bila utapiamlo. <coughs> Mama, mama, jina lako nani? Jina langu Mwamini. Tunaona huko hapa na mtoto, anagonjwa nini? Mtoto huyu anagonjwa malisho ya maziwa ma unataka kitu gani kifanyike? uponyaji. Mtoto huyu alipatikana na ugonjwa huu kwa nini? Tueleze. Alikuwa na ugonjwa ya magonjwa kivuru, ile yote inafuatishana kidogo unasema jina ni Riziki. Riziki, uko hapa na mtoto, kitu gani kinakusumbua? Kitu inanisumbua alianzaka mama, na yeah, erni mwili erni, amekuwa anaanza alia kwa mwisho, imemgeuza mwili, imetokea mobwaki, njo sasa njo maana niko hapa. Ungetaka utunzwe namna gani? Hapa pia ningetaka serikali nisaidie, na, na kutuletea bui na maziwa u njo matunzo yenyewe yenyee, na tusaidiaka hapa nawe Nikolas Nabwa, muhusika wa malisho ya watoto wenye utapiamulo huko Masisi, mashariki mwa Kongo, kweli munawashughulikia je watoto wenye utapiamulo haswa? Tunapatia watoto plampinat maziwa, kunivo ya hopitali mu inti, tunafanya vitu ya mulimbo mu communauté, watoto wenye tunakamata en charge mu malnutrition aigu sévère malisho mabaya yenye haiwezi ponea mukomunote, anagonjwa sana, wanakuwa watoto 757. Kuna kwa watoto makumi sita na moya wenye bako na ile wanaita malnutrition aigu severe. Kwa kupambana na huo utapia mulo, Nikola, mnasemaje? Wakupiganisha, ile ni contribution yetu sisi yote, mwaile kupiganisha. Sasa yayo ya kifua muko maji. Je, watoto hawezi kupatwa na kiu? Vajue kama ule mtoto hawezi kuwa na kiu, vaende vamushotee maji vamupatie, hapana. Ile maziwa iko complet, inayala vyote, viko ndani vyote vya lazima viko mule. Ile ni eh? Bajue alimentation a quatre etoiles ni nini. Tunaweza kuwa tuko na vuna, tunaweza kuwa tunafuga, me ile kuvuna yetu na kufuga yetu kama hatujue namna ya kutumikisha ile machakula, ni sawa na vuna lakini. Na wewe Tieni Kambale kutoka shirika la raia FPJAD, hapa jimboni Kivu Kaskazini, una kitu gani cha kujulisha kuhusu huo utapiamulo ambao unakita mizizi maeneo ya huko Masisi mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo? Tusisahau ya kuwa upande huu wa Kongo kunazo tatizo ambazo zilikuweko mbele hapo kwa fujo vurugu ya ukabila kati ya wakaaji, alafu wakaaji wengi wakakimbia vitongoji vyao, alafu wakaaji wa maeneo ya Masisi wanakuwa na maisha mabovu kwa sababu e, maisha yamevurugika kuangalia wageni wamekuwa wengi na mipangilio ya kazi ya mlimo haifanyike kama ingilipaswa fanyika, ndiyo utawaona watoto wengi wanakuwa na utapia mulo katika hiyo eneo ya Masisi. kitu gani unapendekeza kifanyike kwa kupambana na huu utapia mulo? La muhimu, government ya Kongo ya kidemokrasia itoke katika hiyo mambo ya kufatilia mambo katika mambo ya haraka, kwa sababu watu wanakuwa na shida fulani. Kutiliwe mpangilio ya kuwafatilia walimaji. Watu wa serikali wanaofatilia mlimo wafunzwe kivipi, wataweza wafatilia wakaaji namna gani ya kuweza kulima na, na wanaweza kulima mimea gani, ili waweze hudumia wakaaji wao kama ipasavyo. <tune> kuelewa hali hii, nimezungumza pia na mwenzangu Ruben Lukumbuka. Asante sana Ruben Lukumbuka, kwa kifupi tu nataka kuelewa, ni ukweli kwamba hakuna chakula Kongo? La hasha, DRC ni nchi kubwa na naweza kusema kwamba haiwezi kukosa chakula kwa sababu ujuavo, ni nchi tajiri katika kila sekta, haswa ya kilimo. Ni nchi ambayo imebarikiwa na virutubisho vya kila aina, kwa maana ya mbolea ya kila mahali, yani Kongo hawana haja naweza kusema ya kutumia Uh, hivi viwatilifu ama uh, teknolojia ya kisasa ya kutumia mbolea katika kuimarisha sekta yao ya kilimo. DRC inakumbwa na utapia mlo ama kwamba haina uh, chakula kwa sehemu nne. Kwanza Carol, ukosefu wa usalama katika maeneo ya kilimo. Sehemu nyingi nchini DRC, kwenye mikoa yote ishirini na sita, kuna makundi mengi ya waasi, hususan eneo la mashariki ya DRC. Kwa hivyo unaweza ukalima hapa ama unapata kilimo kinahitajika sehemu nyingine, ili usafirishe bidhaa zako kutoka sehemu unakoishi, ili yaelekee katika eneo ambako pengine yanatafutwa, inakuwa ni vigumu kwa sababu ya swala so zima la usalama. Pili, ukosefu wa miundo mbinu ya barabara. Ni nchi kubwa kama nilivyosema, kwa hivyo unaweza kuta mtu amelima, ma watu amelima, wana mashamba yao makubwa makubwa mashamba ya vyakula, lakini swala zima la kusafirisha hivyo vyakula ambavyo vinalimwa katika maeneo hayo, lakini vilevile vile uhimizaji mdogo kuhusu swala zima la afya. Wengi wanakula kwa kutaka tu kushiba, bila ya kujali uhalisia wa ile lishe ya chakula. Hapo natamatisha makala haya. Shukrani wenzangu, Chube Ngorombi, Ruben Likumbuka, Daktari John Kitui kutoka shirika la Oxfam nchini Kenya, shirika la UNICEF. Mimi naitwa Carol Corir, hadi wakati mwingine, kwa heri.