Jambo na karibu katika makala siha njema. Upo nami Carol Korir. Leo hii tutaangazia hatua zilizopigwa nchini Rwanda kuwasaidia wagonjwa wenye ulemavu wa kiakili. Vilevile tutakuwa tunapiga mwanga miradi ya shirika la Umoja la Mataifa linaloangazia majanga na teknolojia katika afya katika nchi zinazoendelea. Haya, tunaanza kwa mahojiano aliyofanya mwenzangu Christopher Karenzi akiwa Kigali. Upo nami Christopher Karenzi nikiwa Kigali. Leo tunazungumzia ulemavu wa kiakili. Nipo na Fransuaze Muhongerwa akiwa likizoni mjini Kigali. Nimeanza kumuuliza anachofanya huko Marekani. Ninaishi Marekani, Pennsylvania, Pittsburgh. Nafanya kazi na health care, tunafanya na mambo ya group home, lakini hizo nyumba, serikali inawasaidia ao wa watu puko na pesa, inakuwa imetengwa kwa watu ambao ni special needs, ikiweka pamoja na um, watu wa autism au uh, walemavu oh, ambao hawaoni, oh, au watu ambao wana matatizo ya, ya kiakili sasa serikali na watengea pesa yao, halafu kunakuwa na organization ambayo yenyewe ndo inatayarisha, inawaangalia, inafanya kila kitu. So kwenye nyumba kuna watu kama wa wanne, lakini inategemea, inategemea na mtu. Kuna watu wengine wanafanya kazi, ni walemavu, lakini wanafanya kazi na wanaweza na wenyewe wakajihudumia, wakajilipia, lakini tunawasaidia kama matibabu, hospitali, ku make sure, hakuna mtu ambaye anawaonea, anawafanyia kitu kibaya hapa nchini Rwanda kuna watu wenye ulemavu wa kiakili hata watoto. Sasa, kupitia jumuia inaitwa Special Olympics, ni wazee peke yake na akinamama mnaowahudumia kwenye hiyo nanii department, hiyo ya special need in such tunawaita, hatupendi kuwaita special need hmm, unaweza ukatumia hata jina la intellectual disability. Kwa hiyo wenyewe kuko na magroup, kuna watoto, kuna vijana wadogo, kuna watu wakubwa. Watoto wanakuwa na sehemu yao wenyewe wanayohudumiwa, wanakuwa na nyumba zao, na vijana wadogo kama matineja, na wenyewe wanakuwa na nani yao, lakini ni kwenye department moja, lakini wanawatenganisha vile wanavyowahudumia, na kuna watu wakubwa. Kwa hiyo ndivyo ilivyo, watoto wanawasaidia wako na department yao, na vijana wadogo na watu wakubwa lakini wote wanapata kutoka kwa serikali, kila mtu ametengewa pesa yake. huduma ambazo mnawapa ni aina gani? ambao labda hawana uwezo wako ndani ya nyumba, na wale ambao wenye tatizo la ulemavu wa kiakili ah, watu hao wa tatizo la ulemavu wa kiakili, vile tunawasaidia, kwanza kitu cha muhimu ni kuangalia hakuna mtu ambaye anaweza akawafanyia vibaya, akawaonea kwa sababu hawawezi wenyewe wakaji, hawana sauti ya kujisemea wenyewe. Kwa hiyo sisi tunaangalia, tunawaprotekti kwanza. Unawaprotekti kitu cha kwanza, halafu kitu cha pili unaangalia wanaishi in healthwise, wanapata kila kitu cha muhimu ambacho wanatakiwa kupata. Kama unaona kuna kitu akiendi vizuri, unaripoti una ripoti kwa serikali, hicho kitu nakifuatilia na hiyo organization, ambayo inafanya kazi kama wanaweza wakawafungia, au serikali siwapatie su pesa. Na kitu kingine tunawasaidia mambo ya matibabu, kupata madaktari wa kuwatibu, kuwafanyia maappointment, kumake sure wana kila kitu ambacho wanatakiwa kuwa nacho. Nafikiri hao wazazi wakijua kuna uwezo wa kusaidiwa wakati huko na mtu kama huyo, nafikiri hawataweza kumficha. Nimezungumza pia na mwenyekiti wa jumuiya ya Special Olympics Rwanda, mchungaji Deus Sangwa kuhusu hatua ambazo zimepigwa, ambapo Rwanda ni miongoni mwa mataifa yaliyonufaika na mradi wa Unified Champions School. Uh, kwa kweli asante ni kwamba huu mradi ume tunufaisha sana kwa sababu umetupa fursa ya kuweza kuwafikia, uh, hata wale wasio na ulemavu wa kiakili kwa sababu eh, ni kwamba na wao tuwaeleweshe kwamba wenye ulemavu wa kiakili sio watu waliotengwa, sio watu ambao wamekataliwa, sio watu ambao hawakuzaliwa na ndugu zao na, na wazazi wao, na umetusaidia kwamba tufike kule mashuleni na wale wasio na ulemavu wa, wajisikie kama wao ni ndugu zao, na vilevile wasikie kwamba wanaweza wakawapa ile nafasi ya kuonyesha vile vipaji vyao e, ambavyo Mungu amewajalia japokuwa na ulemavu wa kiakili. Kwa hiyo tumeona kwamba huu mradi ulipokuja umesisimua kweli e, fikra na hisia za wengi e, katika wale watu wenye ulemavu wa kiakili. Joseph Migila ni miongoni mwa vijana waliokuwa kwenye mkutano wa Jumuiya ya Madola mjini Kigali akiwa mwakilishi wa vijana wenye ulemavu kutoka nchini Tanzania. Tume discuss mambo mengi, tumezungumza vitu vingi na hasa kwa upande wa vijana, am, watoto na vijana wenye ulemavu. Tumeona namna gani wanaweza kujumuishwa katika mchakato mzima maendeleo kwa ujumla, kwa sababu kwa mfano eh, kujumuishwa katika mfumo wa elimu, lakini pia upatikanaji wa huduma mbalimbali kama afya, upatikanaji wa kazi ambazo ajira jumuishi ambazo kimsingi zinaweza kuwaweka watu wenye ulemavu kwenye nafasi nzuri ya kupata ya kujumuika katika mchakato mzima wa ukuaji na ujungaji wa uchumi wa nchi zetu. Kwa hayo ni mambo pia ambayo tumeongelea na kipaumbele hasa vilikuwa ni katika upande wa afya, elimu, lakini pia ajira jumuishi pamoja na masuala ya safeguarding kwa maana ya usalama na kuwalinda watu wenye ulemavu kutokana na vitendo viovu vilivyokuwa vikifanyika uh, katika jamii zetu. Kuna changamoto gani hasa jinsi mnaomba viongozi ili waweze kuondokana na matatizo wale kukutana nayo wale maafu? Yeah, changamoto kubwa ambayo tumeiona tume, tume sisi kama vijana vijana ni vile ambavyo vijana wanashindwa kujumuishwa katika muktadha moja kwa moja, yani tunataka tunapoongelea vijana isiwe ni watu wanaweza kuongelea kuhusu vijana, vijana wawe, wawe ni champion, wawe part of the, of the process, wawe part of the discussion, kwa sababu wakiwa nao ni sehemu ya mazungumzo, mawake maoni lakini pia mambo ambayo wanayataka yatokee katika mchakato mzima katika muktadha wa vijana unaweza kuonekana, na hiyo itawafanya vijana wachukue nafasi katika ukuaji na ustawi wa nchi zetu. Na matarajio yako ni yapi kutoka kwa viongozi husika? Matarajio yangu makubwa kwa kweli ni natamani wajue wa, au waelewe kwamba kuna umuhimu mkubwa sana wa kuwaweka vijana. Kwa kifupi, vijana ni nguvu ya taifa, vijana ni wengi tuna, tunaweza kuelewa na ni waase tu viongozi kwamba vijana tupo, tuna uwezo nguvu tunayo na nia tunayo. Kwa hivyo watupe nafasi watujumuishe katika mchakato mzima wa ujengwaji wa mambo mbalimbali ya kiuchumi, lakini pia katika mazingira, kuhakikisha tunachukua nafasi na, na kuisaidia au kuchukua sehemu katika ukuaji na maendeleo ya nchi zetu. Mlikuwa nami Christopher Karenzi, kwaherini, siha njema na Caroline Corier. Wakati huo huo, msikilizaji, shirika la umoja wa Mataifa Unit Aid limesaini mkataba na serikali ya Kenya kupiga jeki miradi na uvumbuzi inayolenga mapambano dhidi ya ukimwi miongoni mwa watoto, kifua kikuu, malaria na saratani ya shingo ya kizazi. Jackson Hungo ni afisa programu katika Unit Aid. Tuseme hivi kama umeambukizwa na, na, na, na, na ukimwi, ni rahisi sana kuambukizwa na tuseme kama kifua kikuu, kwa hivyo ukiangalia Kenya kama Kenya sasa hivi serikali in, inapatia madawa watu waliozidi milioni moja milioni moja laki moja. Na ukiangalia hawa watu, hawa watu pia wanahitaji madawa wengineo, wanapata kifua wa kikuu. Kwa hivyo lazima utafute miradi ambayo ina, ina, inaangalia kutibu hizi hii magonjwa pamoja kwa hivyo u, u, ukiangalia hivyo unaona huwezi uh, tibu kifua kikuu peke yake na usitibu uh, mwenye ameambukizwa na, na, na, na ukimwi. Kwa hivyo u, ukienda huko kwa kliniki unapata mtu ambaye anatibiwa ukimwi, uh, uh, ana, uh, wanaangalia kama ako na, na, na kifua kikuu alafu wanamtibu kama akanao. Kwa hivyo hiyo ndio Uh, harakati hizo za, za hiyo kazi zina, zinafanya kama uh, ukienda kliniki unapata matibabu ya hizi magonjwa yote ambayo inakuja kwa sababu mwili wako uh, uko, hauko, hauko nafuu kwa hivyo uh, ni lazima utafute jinsi ya, ya kutibu hii magonjwa yote pamoja. Tunatia kikomo makala haya. Shukrani Jackson Hungo kutoka Unit Aid na mwenzangu Christopher Karenzi. Mimi naitwa Carol Corel. Hadi wakati mwingine, kwa heri. Wimbi la siasa kila Jumatano saa 2 na dakika 46 asubuhi. Na marudio ni Ijumaa saa kumi na mbili na dakika 20 jioni.