Popote ulipo msikilizaji wa RFI Kiswahili, ni matumaini yangu upo salama na ubuheri wa afya. Karibu katika makala siha njema. Mimi ni Carol Corir. Katika makala haya tunazungumzia shinikizo la damu wakati dunia ikiadhimisha siku ya kimataifa ya shinikizo la damu, siku inayoadhimishwa kila Mei tarehe 17, shirika la afya duniani likiripoti watu zaidi ya bilioni moja wana tatizo hilo la shinikizo la damu mujibu wa takwimu za WHO shinikizo la damu ni mojawapo ya magonjwa yasiyoambukizwa ambayo, kando na kusababisha idadi kubwa ya vifo vya mapema, moja kati ya wanawake wanne na moja kati ya wanaume wanne, huweka mtu kwenye hatari ya kupata magonjwa ya moyo, ubongo na pia figo. Kwa kupata picha halisi kuhusu tatizo la shinikizo la damu, nimezungumza na Daktari Nasirumbo Magero kutoka kitengo cha magonjwa yasiyoambukiza nchini Kenya. Na shindikizo la damu ni ugonjwa usiojisema. Ni ugonjwa ambao kama mtu hawezi haj, hatajipima hataweza kujua kama shindikizo lake la damu liko juu ama liko sawa. Kwa hivyo um, njia, njia haswa ya kujua kama shindikizo lako la damu liko juu ni kupima, kupima, yani kufanya, uh, blood pressure measurement. Sio mara moja na sio mara mbili, mara kadha wa kadha, kwa sababu huwezi ukajua ni nini inaweza ikakusababisha kuongezeka shinikizo lako la damu. Hata uh, kama ulipima sama uh, wiki moja iliyopita na sahizi, uh, kuna kitu inaweza ikafanyika kwenye mwili, huwezi ukajua na kama hujapima hautaweza kujua shinikizo lako la damu liko juu. Daktari Nasirumbo anasema kuna uhusiano mkubwa kati ya matumizi ya vyakula vilivyopikwa kwa kutumia mafuta yanayozalishwa viwandani, ambayo yameongezwa viungo maalum kuyafanya kudumu kwa muda, kuongeza ladha au mwonekano, na kuongezeka kwa visa vya shinikizo la damu. Mafuta haya yanapatikana kwenye vyakula vingi vya kukaangwa kama vile chips, mafuta ya siagi, mafuta ya kula na vyakula vilivyotengenezwa viwandani. Kuna mishipa yanayopeleka damu yenye inabeba um, uh, hewa mzuri kusaidia moyo kugonga, na mishipa yakizibwa na ama yakizibwa kwa sababu ya kuganda kwa hiyo damu inamaanisha uh, damu yenye um, hewa mzuri haitafikia kwenye roho na hiyo inasababisha uh, mshtuko wa moyo ama hatatak. Haya mafuta tumesema yanaganda kwenye mishipa, na yakiganda kwenye mishipa yanapunguza njia ya damu kupita. Kwa hivyo inamaanisha damu inapita hapo kwa haraka sana, na ikipita hapo kwa haraka sana inamaanisha shinikizo la damu linashinda likiongezeka <muchos> Tokana na hili shirika la International Institute for Legislative Affairs liko mbioni kushinikiza mataifa ya Afrika kupitisha sheria kukubaliana na matakwa ya WHO ya kudhibiti mafuta haya yenye madhara katika gramu mbili. Selina War ni afisa mkuu mtendaji wa ila, amezungumza nasi kuhusu hili. Tumeanza uh, hii kazi ya kushinikiza uh, serikali na washikadau husika kuweza ku, uh, kutunga sheria ambazo zitadhibiti uh, utengenezaji na utumiaji wa, wa, wa mafuta na viungo hivi. Tuko na sheria ambalo linajaribu kudhibiti uh, utumiaji wa trans fatty acids, lakini sheria hii uh, haisaidii sana manake uh, haina nguvu. Inahitajika ina kubadilishwa, na jambo ambalo tunashinikiza serikali kufanya ni uh, jambo la kwanza kuweza ku, ku, kuweka limit Uh, ambayo imetolewa uh, na WHO ya kwamba kuna kiwango fulani ambayo kama lazima uh, chakula ama mafuta, mafuta ya kupika nyumbani itapatikana na viungo hivi basi haifai kupita kiwango hicho. Kwa hivyo WHO imetoa uh, kiwango ambayo ikipita hapo basi inaweza kuleta madhara. Kwa hivyo tungependa serikali yetu iweze ku, kuadopt ya hiyo uh, tunaita limit ambayo imewekwa na WHO. Na nini unachohitaji kufahamu kuhusu namna ya kutambua uwezekano wa mtu kuwa na shinikizo la damu na matibabu yake? Daktari Nasirumbo anaeleza. Ukianza dawa ya pressure, kuna siku itawacha, kwa sababu daktari akikuanzisha dawa ya pressure kuanzishi kwa wakati wa kwanza, amekuona kama, um, ni shindikizo la damu limefanya tu ikakuwa juu, na hakuna madhara mengine kwenye mwili, unaweza kaenda nyumbani na urudi tena upimwe tena na ukienda nyumbani, unapewa maelezo kadhaa: badilisha chakula, fanya ma mazoezi, fanya vitu kadhaa kadhaa, na urudi tena, tunapima tena. Wakati daktari anaamua kukuweka kwa dawa, inamaanisha anajua haya mambo mengine yenye ungefanya kupunguza uh, shinikizo lako la damu liwe sawa, hayatakusaidia na mishipa yako yame yamesumbuka kwa sana Shinikizo la damu likikuwa juu, mtu hataweza kujua. Utakuwa unatembea vizuri, lakini shinikizo lako la damu liko juu sana, na linaweza linaweza zika, zika, uh, sababisha madhara kadhaa. Lakini saa zingine tunajua shinikizo la damu linasababisha um, kichwa kuuma sana na bila kukuwa na sababu. Hiyo ndo ndio kitu cha kwanza ningependa kusema watu wazingatie, kuumwa na kichwa sio kitu la kawaida kwa mwili. Ningependa kuhimiza uh, watu kwamba wasipuuze wasi vitu kama kuumwa na kichwa, kwa sababu inaweza ikakuwa kitu muhimu sana kwa kujua kama mtu ako na ugonjwa yasiyoambukiza kama ni shinikizo la damu ama magonjwa mengine pia yanaonekana kwa kuumwa kwa, kwa kichwa kwa sana bila kujua sababu ni gani. Mambo mengine ningependa kusema shinikizo la damu likikuwa juu sana yenye inaweza ikasababisha hata kifo. Inasumbua ina mishipa yale makubwa makubwa. Ah, uh, sana sana mishipa ya, ya tumbo. Na hiyo ndio mshipa inasumbuka ina sana kama mtu ako na shida ya pressure. Na hiyo mshipa kukikuwa na pressure mingi sana inaweza ikasababisha mshipa mwingine ya ya pasuki. Na hiyo ndio mshipa inasumbukanga sana. Kupasuka. Nikipasuka, inamaanisha itafanya mtu anaumwa na tumbo, okay? So kama unaumwa na tumbo, hiyo ni sababu ya inaonyesha kuna madhara mengine mabaya yanayoletwa na kuongezeka kwa shinikizo la damu. Na kuelewa mzigo wa tatizo hili, nimezungumza na Cornelia Sai kutoka muungano wa watu wanaoishi na tatizo la shinikizo la damu na kiharusi. Kama asilimia mia moja kwa hawa wagonjwa jambo ambalo linatokezea ni kwamba wote hawakujua kwamba wako na ugonjwa wa shinikizo ya damu, na hawakujua madhara ya hiyo ugonjwa, na hawakujua kwamba itaelekea hadi iwapee ugonjwa wa, wa kiharusi. So hiyo ni jambo moja ambayo wote wanaishi nalo. Kwa hawa waathiriwa, wengi wao wanaishi katika maisha ya, ya kusikitisha. Hizi magonjwa mawili ambayo yanafuatana kwa kupatikana yana madhara makubwa kwa in, in terms of cost gharama ya kukuwa na haya magonjwa iko juu sana, iko juu sana kwa sababu mtu anapopata ugonjwa wa shinikizo la damu kabla apate kiharusi, anafaa akuwe kwa dawa almost throughout kwa maisha yake. Kwa bahati mbaya, inapotoka kwa hiyo level ya shinikizo la damu iende kwa kiharusi, uh, inabadilisha maisha yao sana, inaleta kama umaskini kwa jamii kwa sababu Uh, ukipata kiharusi si ati unapata hicho tu kiharusi kimoja. Usipoangaliwa vizuri ki kiafya, unaweza pata kiharusi cha pili ama cha tatu ama cha nne ambazo zi, de, zi, vile inaendelea hivyo zinaendelea kuwa mbaya vibaya zaidi. So kuna kuna mambo ya ambayo inahusiana na na dawa, kuna mambo ya ambayo yanahusiana na na rehabilitation kuna mambo ambayo inahitajika ina ina kwa sababu ukipata kiharusi ni kama umepata ulemavu, maisha yako yamebadilika, ufanywe uh, uh, uh, physical therapy ama physiotherapy na occupational therapy. Pesa zao za jamii za kuendelesha jamii, unakuta watoto wanatoka wanatoka shule kama walikuwa wanasoma ama, uh, hali ya maisha tuseme inarudi chini kwao, kunao hata kwa sababu wale wenzao katika jamii kama tuseme, mwenzake kama ni mama mzee wake, ama kama ni baba mke wake, unakuta amemwacha, kwa sababu ile hali ni ya kusikitisha. tamati ya makala si ya njema. Shukrani kwa Daktari Nasirumbo Magero kutoka Wizara ya Afya nchini Kenya, Selino War kutoka shirika la International Institute for Legislative Affairs na Cornelia Sai kutoka muungano wa watu wanaoishi na tatizo la shinikizo la damu na kiharusi. Mimi ni Carol Korir, hadi wakati mwingine, kwa heri.