Jambo na karibu katika makala ya siha njema. Upo nami Karol Korir. Shirika la afya duniani WHO mwaka uliopita lilionya kuhusu ongezeko la idadi ya vijana nchini Kenya wenye matatizo ya kiakili. Sababu kuu iliyotajwa kuchangia hali hii ni ukosefu wa ajira, hii ikizidishwa na kuzuka kwa uviko 19. Kukabiliana na hali hii, serikali imekuwa kwenye mstari wa mbele kujaribu kulitatua swala hili. Katika makala haya tunaangazia safari ya serikali ya Kenya kuipa kwa mujibu wa sensa ya mwaka elfu mbili kumi na tisa nchini Kenya, kati ya Wakenya zaidi ya milioni hamsini, asilimia sabini na tano ambayo ni karibu milioni arobaini ni watu walio chini ya umri wa miaka thelathini na tano. Shirika la Afya Duniani linaonya kuwa huenda Kenya inawapoteza idadi kubwa ya raia hao kutokana na wengi kujitoa uhai kufuatia msongo wa mawazo na changamoto za kimaisha. Daktari Rudi Eggers amehudumu katika nafasi ya mkurugenzi wa WHO ukanda wa Kenya hadi mwaka jana. Matatizo mengi ya kiakili yanaweza kutibiwa kwa gharama ya chini, ila kuna watu wengi wanaohitaji matibabu hayo lakini hawapati, haswa katika mataifa yanayoendelea ikiwemo Kenya. Daktari wa akili Fred Njenga, ambaye pia ni mshauri wa Rais Uhuru Kenyatta kuhusu afya ya akili, anasema kinachosikitisha ni kuwa idadi kubwa ya wagonjwa wa akili huwa hawajui wana tatizo hilo wa kawaida ambao wako huko eh, mashinani, asilimia kumi na moja eh, kwa mia wana ugonjwa wa kiakili lakini hawajui but for whatever reason it is diagnosed as malaria, eh, mgongo kuumwa na kichwa, um, and so on and, mtu akijaribu kujiondoa uhai ni kielelezo ama ni kuonyesha kwamba yeye ana ugonjwa wa kiakili. Kwa hivyo tumekubali kwamba mtu akiwa na ugonjwa wa kiakili sio jambo ambalo inaonekana kama ni kukiuka eh, sheria. Wale watu wote ambao wako mstari wa mbele kwenye hatari za namna mbalimbali. Kwa mfano, e, wale watu ambao wanafanya kazi kama ni za usalama, watu wa jeshi, watu ambao wanaendesha ambulance, watu ambao ni zimamoto, wote hawa wanakuwa na na afya ambayo kwa kweli dunia nzima ambayo iko kwenye mazingira ya hatari ni kutokana na hali hii, serikali imekuwa ikiweka juhudi za kukabili matatizo ya kiakili na kuifanya ajenda muhimu. Afya ya akili ilianza kwa wizara ya afya kuzindua sera mpango kuhusu afya ya akili. Huyu hapa Daktari Masi Mwangangi, katibu mratibu katika wizara ya afya. itaweza kuhakikisha kuwa kuna zile rasilimali ambazo zimewekwa kuhakikisha kuwa mambo ya mental health um, yameweza kupewa budget. Tumeweza kuhakikisha kuwa kuna wale madaktari wale wakaguzi ambao wangependekea uh, kufanya mambo ya mental health, kuhakikisha kuwa zile dawa ambazo watu ambao wako na shida za mental health zipo, na kuhakikisha kuwa uh, tukiangalia national na county governments kwa kila serikali imeweza kuweka mikakati kuhakikisha kuwa mambo ya mental health yamezingatiwa. Wiki iliyopita, Rais Uhuru Kenyatta alisaini kuwa sheria mswada wa afya ya akili iliyowasilishwa na kupitishwa na bunge la Senate kwa msaada wa senata Sylvia Kasanga. Siku chache pia Rais Kenyatta aliweka jiwe la msingi kujengwa kwa hospitali maalum ya kutoa matibabu maalum ya akili baada ya miaka mingi wa ya Wakenya kuhudumiwa na hospitali moja ya rufaa ya kipekee ya Mathare. Nimezungumza ni na senator Sylvia Kasanga kuhusu safari hiyo na kinachotakiwa kufuata baada ya sheria hiyo kupata ndio ya Rais. Mimi nina furaha tele kwa sababu kazi ya kutengeneza sheria ni kazi ngumu sana, lakini you know, furaha yangu ile kubwa ni kwa sababu kuna watu wengi ambao tulitembea nao, watu ambao wanaishi na magonjwa ya kiakili, watu ambao wameathirika, hawajakuwa hawajakuwa na, na ile voice ya kuweza kuongelelea mambo yao. Uh, furaha yangu ile kubwa ni kwa sababu sasa wako na sheria ambayo inaongelelea kuhusu mambo yao, na masilaha yao yote sasa yataangaziwa yataangaliwa na yatatatuliwa na sasa kwenda mbele sasa. Expectation yangu ni kuwa ile ministry of health wataweka ile board ya mental health, ndio waanze kazi sasa immediately. Na ya pili ni kuwa county governments pia wataweka zile board zao, kila county ikiwe na board yao ya mental health, ndio pia kila county ianze kazi yake, e, kuangazia vile sheria inavyo inavyohitaji. Uh, la tatu ni kuwa ile tunaita universal health care kuanzia sasa, kwa sababu sheria ipo, universal healthcare sasa itaangazia na itaweza kulipia wale watu ambao wako na shida za kiakili, watalipiwa kutokana na ile universal healthcare. NHIF na insurance companies sasa haziwezi ile kufanya discrimination kama mtu anaishi na magonjwa ya kiakili. Kila insurance company lazima pia ina cover hawa watu, kama mtu amekuja hapo anataka kuwa covered. Na la mwisho ni kuwa kila hospitali sasa pia itakuwa na wataalamu wa mambo ya kiakili, unaangaliliwa kimwili na pia unaangaliliwa afya yako ya kiakili, ikuwe ni ile integrated mental health kwa healthcare system. Na tunataka kuona hizi vitu zikifanyika, kwa hivyo bunge zetu zile zitaingia baada ya election ya August 9, bunge zetu sasa lazima zikuwe zinaangalia hizi maslahi, kwa sababu sasa tuko na sheria wote wanaangazia mambo ya kiakili. Sheria hii pia itatatua pakubwa kikwazo cha watu wengi kupata matibabu ya kiakili ambacho ni unyanyapaa. Kwa hii sheria hiyo ni kitu ambayo imeangaziwa sana. Kazi ile kubwa ya health ni kwa kaunti, so hata kwa mental health kazi ile kubwa itafanyika pale kwa kaunti. Kwa hivyo kila gavana na wale CC wake ile wa health lazima waunde ile board ya mental health kwa kaunti. Vitu zile ziko pale ndani pia zinaangazia mambo ya unyanyapaa. Kuna vipengele ambazo zinasema lazima kaunti government iweke wale tunaita community health workers, wale ambao ni wataalamu wa mental health, lakini ni wale wa community ambao wanaingiana na watu kule nyumbani, kuongelelea kuleta ile information ya kuhusu mental health na pia kusaidia mafamilia, watu wale ambao wako kule wanaathirika ndio waanze kutoka. Na uzuri wa kutumia ile community health workers ni kwa sababu ni watu wanajuana kinyumbani, watu wanaeleanwa kinyumbani, kwa hivyo wanasaidia watu, watu wetu pale nyumbani na wanawasaidia kutoka na kukiwa na hizo mazungumzo ambazo zinaanzia huko nyumbani, inasaidia sana ile kufight ile unyanyapaa, na hiyo ni kitu muhimu. Na pia tunasema ukiwa na community health workers pia kuna zile wataalamu kwa level 1, kwa, kwa you know level 1 hospital well, level 1 hospital ni kama zile dispensary ama health centers zinakuwa kule nyumbani, pia tunakuwa na wataalamu pale. Kwa hivyo community health worker kama anaona kuna mtu anaadhirika sana, anamtuma anaenda pale kama health facility ile level 1. Labda in, inaona mtu ameadhirika sana, inamtuma kwa level 2. Kwa level 2 pia kuna kwa ni wale wataalamu t pia kunakuwa wale wataalamu, so inakua kuwa zile hospitali ziko kule nyumbani pia zina wataalamu, na kukiwa wataalamu, utakuta kuwa mambo ya kiakili inazungumziwa kinyumbani na pia kwa zile hospitali ambazo ziko huko nyumbani, so inasaidia sana sana kufight ile unyanyapaa tumesema. Kwa hiyo sheria si eti kila kaunti government iende ianze kujenga hospitali za mambo ya kiakili, kwa sababu hizo hospitali ndizo sasa zitaongeza ile stigma. Tunasema tu zile hospitali zetu za kawaida ziwe na wataalamu wa kiakili kule ndani, ndio hivyo watu wasiogope kwenda Hospitali. Na hiyo ni kitu muhimu sana. Hata hivyo, Seneta Kasanga anasema kazi kubwa ambayo inahitaji kuendelea kufanyika ni kuhamasisha Wakenya kuhusu sheria hiyo na manufaa zilizopo, ili isiwe tu ni sheria bubu. Tuendelee kuongelelea hii sheria ndio watu waendelee kuelewa hata nimekuwa na mikutano na wale stakeholders kama Kenya National Commission of Human Rights na wengine. Nimewaambia lazima sasa tuchukue ile sheria na tuiandike vyenye Wakenya wanaweza elewa, hata kama ni kwa lugha ya Kiswahili ama kama ni lugha za you know, kinyumbani tuiandike, ndio watu waweze kwa nini iko ndani ya hiyo sheria ambayo inawasaidia. A hapo natamatisha makala Siha Njema. Shukrani Daktari Rudi Eggers, Daktari Masi Mwangangi, Daktari Frank Njenga na Senata Sylvia Kasanga, Carol Korir. Hadi wakati mwingine, kwa heri.