Popote unapoitegea sikio RFI Kiswahili, ni matumaini yangu hujambo na ubuheri wa afya. Jina langu ni Carol Korir nikikukaribisha katika makala siha njema. Juma hili tunazungumzia chanjo kama mbinu muhimu ya kupambana na baadhi ya magonjwa yanayoambukiza, wakati ulimwengu ukiwa umeadhimisha juma la uchomaji chanjo linaloadhimishwa kila Aprili tarehe 24 na tarehe 30. Pia tutazungumzia ongezeko la visa vya ugonjwa wa surua ambalo limeshuhudiwa mno katika mataifa ya Afrika ikiwemo Somalia na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. shirika la afya duniani limeonya kuhusu mlipuko wa magonjwa yanayoweza kuzuiliwa kutokana na kile inachosema watoto wengi kuchelewa kupata chanjo hitajika. Hofu kubwa ni ongezeko la maambukizo ya ugonjwa wa surua ambao umepanda kwa asilimia mia nne mwaka uliopita na ongezeko la asilimia themanini mwaka huu. Sababu kubwa inayohusishwa na hali hii ni mlipuko wa Uviko kumi na tisa uliovuruga taratibu za chanjo kwenye vituo vya afya na kuathiri pia upatikanaji wa chanjo hizo, dunia ikiipa kipaumbele mapambano dhidi ya korona. Daktari Fathia Amumi ni afisa katika kitengo cha uchomaji chanjo katika wizara ya afya nchini Kenya, anaweza uh, sema: mara ya kwanza ilipotangazwa tu vikwazo na wizara ya afya, kila kitu ulimwenguni pamoja na chanjo, wizara ya afya kwa kikubwa kuliathirika kwa sababu kulikuwa na hofu kubwa kwa watu wote kuonana kwa sababu ya kuogopa kupata ugonjwa wa COVID-19, tunaweza sema kuliathirika kipadogo, lakini hali ikarudi uh, ilivyokuwa kwa haraka, baada ya kutengeneza mawasiliano na mikakati tofauti tofauti kwa community, kwa watu wote kuhamasisha wamama, siha njema na Caroline Mataifa ishirini na tano barani Afrika yameripoti maambukizo ya surua katika miezi mitatu iliyopita ikilinganishwa na mwaka uliopita. Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ni baadhi ya nchi zilizoripoti mlipuko wa surua. Mwandishi wetu Freddy Tendilonge anatupa hali halisi <mulia> Hapa ni zaidi ya watoto mia moja ambao wamelazwa katika hospitali kuu ya Baraka, jimboni Kivu Kusini. Watoto hawa wameugua wote surua, na kuna zaidi ya mwezi sasa kwa mujibu wa Daktari Nyama Njoku mkuu wa hospitali hii, wengi wamefikishwa hospitali baada ya wa wazazi wao kutumia dawa za asili, na wakati wameona mtoto amekuwa wa katika hali mbaya zaidi ndo wamekuja hospitali. Kuna kuwa wale ambao wamejaribu kwanza matunzo ya asili, wakati wanaona matunzo ya asili hayakamati wanaenda ku mafarmasi kuuza wenyewe madawa kwenye mafarmasi, wanaanza kutunza watoto huko nyumbani, na wakati wanaona mambo hayakamatiki kabisa, ni pale wanaenda ku centre de sante na wanawatransfere ku hopital. Wanakuja wanakuwa na hali za, za madhaifu ya zaidi saima, kwani wanakuwa na makomplikation inayosababishwa na ile rufaa. Daktari huyu amesema watoto wengi wameshafariki hapa, kutokana tuna surua. Mashaleya ana mtoto wake wa umri wa miaka mitatu alijaribu kumtunza nyumbani na dawa za asili. Kulingana naye ni hali ya umaskini ndiyo inawalazimisha kutoleta watoto haraka hospitali na kuona gharama ya matibabu ni kali. DRC, mtoto wangu iko na ugonjwa wa suruva, nilijaribu kumtunza kunyumba vikuwezekani, na kama tulifika hapa ni ukukosewa makuta sa so, kwa mfano mie peke hivi e, tunzisha mtoto kunyumba bilikwa bia asili tu, ukosefu wa hela uko kidogo. Unaweza kuwa na ile elfu mbili nakia kalikile ni, niuze dawa nitashinda bebe na njaa, ndio na bebe ile elfu mbili nenda uza kabuchungu na kula na beba bia asili nainika mtoto. Sio tu watoto na watu wazima pia wanakuja kupata matibabu hapa, lakini bado magonjwa ya surua kuwa sasa kali. Licha juhudi za serikali kuhamasisha raia wake kuhusu umuhimu wa chanjo kama kinga ya surua, wazazi wengi waendelea kusita, jambo ambalo linasababisha magonjwa haya kuenea katika vijiji vingine huku Kivu Kusini. Daktari nyama ngoku: tena tunakuwa na wagonjwa kabisa, kiasi ya kutosha ya wagonjwa ambao wanaugua surua watoto uh, na kuna kuwa hata na mtu mkubwa ambaye naye ameguswa na ugonjwa huyo wa surua uh, na zaidi sana wanaofariki ni watoto, na wanafariki fatana na makomplikation ya surua. Surua ni janga linalozuilika zaidi duniani, lakini huambukiza haraka. Katika mwaka 2018 na 2020, Kongo ilirikodi visa zaidi ya laki sita na nusu ya wagonjwa wa surua na zaidi ya watu elfu nane walifariki. Idadi kubwa ilikuwa ya watoto wa umri wa chini ya miaka mitano. Fredi Tenzilonge, Kinshasa, RFI Kiswahili. Hali hii kwa kiasi kikubwa imechangiwa na kupungua kwa idadi ya watoto chini ya miaka mitano wanaopewa chanjo kamili ya surua. Kwa mfano, takwimu kutoka wizara ya afya nchini Kenya zinasema kuwa kati ya watoto wawili ni mmoja tu ndio aliyechanjwa kikamilifu dhidi ya surua hivi. Kando na tatizo la kuwepo kwa korona, sababu nyingine ya watoto wengi kutopata chanjo ya surua ni nini? Daktari Fatiha anatupa mwanga zaidi. Wakati wa korona sio chanjo ya surua peke yake ambao iliathirika ni chanjo nyingi ziliathirika, lakini kama lilivyotangulia kusema mbeleni, ukiangazia peke yake surua, surua imekuwa na shida, sio wakati wa COVID-19 peke yake, surua imekuwa na shida Kenya na ulimwenguni kote uh, kabla ya kuanza ugonjwa wa COVID-19 kwa sababu tofauti tofauti zinazojulikana. Shida ya chanjo ya surua ni ya, ne, kama naweza kusema ni ya wamama ama ya community. Uh, wamama wako na information kuwa chanjo zinaisha mwaka mmoja na chanjo ya surua inaenda zaidi ya mwaka mmoja. Chanjo ya surua inapeana na dozi mbili, dozi ya kwanza inapeanwa kwa mwezi wa tisa wa mtangu mtoto azaliwe, ya pili inapeana wakati mtoto anafika wa mwaka na nusu ambao ni miezi kumi na nane wamama wengi wakifika mwaka wanajua chanjo zimekwisha na ndio maana unakuta kuwa baada ya mwaka watoto hawaletwi tena na wakati ni mkubwa kati ya mwaka, mwaka, miezi tisa hadi mwaka mmoja na nusu hakuna chanjo nyingine zinapeanwa katikati hapo inaleta kusahau labda sio kukataa lakini kusahau wamama wengi wanasahau na wahudumu wa afya wakiwa wamezidiwa na kazi, wao pia nao husahau kuwakumbusha wazazi kurudi, wazazi tofauti tofauti, kurudia hiyo chanjo, ili watoto wathibiti na chanjo ya surua iwaepushe ama iwapatie kinga thabiti dhidi ya surua. Hivi basi kuhakikisha malengo haya ya kuwafikia watoto wote wanaohitaji chanjo katika mkakati wa kuzuia magonjwa yanayozuilika na vifo vya watoto wa umri chini ya miaka mitano, mchango wa uhudumu wa afya wanaofanya kazi kwenye jamii ni muhimu mno. Tunahamasisha sana na tumeweka mikakati tofauti. Mmoja wao ni kufanya kazi pamoja na kuhakikisha wameleta watoto katika jamii kurudi kwenye mazahanati na mahospitali na kwenye idara za afya kuchukua chanjo yao ya pili, na hiyo ni mkakati mmoja ambao tunaita intensification of routine immunization, ambao ni kuhamasisha tu chanjo za kawaida kutumia strategy ambayo inaweza kufanya mmoja wao ni kubwa, ni hiyo community health workers. Wanaenda wanaelimishwa kuhusu chanjo, wanaelimishwa kuhusu chanjo ambazo zimekosekana. Pamoja na wahudumu wa afya wanatoka wanaenda kwenye jamii, wanatafuta wale watoto, wanaangalia chanjo, rekodi za chanjo zao na kuwaelekeza kwenye mazahanati, mahospitali, kurudi kupata ile chanjo yao, na hiyo imesaidia pakubwa sana, na tunashukuru kwa kazi nzuri wanayofanya. Kufikia hapo tunatamatisha kwa leo makala Siha Njema. Shukrani kwa Daktari Fatia Amumi kutoka Wizara ya Afya nchini Kenya, mwenzangu Fredi Tendilonge, mimi naitwa Carol Korir. Kwa heri.