Pote unapotegea RFI Kiswahili ni matumaini yangu hujambo na u buheri wa afya. Karibu katika makala Siha Njema, upo nami Carol Corir. Leo katika makala haya tunazungumzia ugonjwa wa monkeypox ambao shirika la afya duniani limetangaza kuwa janga la kimataifa, bara Ulaya ikiripoti kasi ya juu katika maambukizo mapya, vilevile ugonjwa wa leptospirosis unaosababishwa na bakteria ambao umeripotiwa hivi majuzi katika nchi ya Tanzania, Afrika Mashariki. Shirika la afya duniani WHO hivi majuzi limetangaza maambukizo ya ugonjwa wa monkeypox kuwa janga la dharura la kimataifa. Mkurugenzi mkuu wa WHO Tedros Adhanom Ghebreyesus alitoa tangazo hilo baada ya kikao cha siku mbili za kamati ya shirika hilo. Hatua hii imekuja baada ya wagonjwa zaidi ya elfu kumi na sita na watano kupoteza maisha baada ya kuripotiwa katika nchi sabini na tano duniani. Barani Afrika, maambukizo mengi yaliyoripotiwa kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, watu zaidi ya hamsini wakiwa wamepoteza maisha na, zaidi, na wengine zaidi ya elfu moja wakiwa wameambukizwa tangu kuanza mwaka huu. Nimezungumza na mwenzangu Ruben Likumbuka kuhusu msambao wa ugonjwa huu wa monkeypox nchini DRC. Kwanza, tatizo ni kwamba kwa mujibu wa wizara ya afya kule DRC ni e, watu kutozingatia maswala ya usafi usafi na ukiangalia vizuri ugonjwa huo ambao kule DRC wengi wanaita ni ugonjwa wa, wa tumbili eh? Maanake ni kwamba eneo ama mkoa wa Mai Ndombe ndio ambao uliathirika zaidi, na mpaka sasa kulikuwepo na, kwa mujibu wa wizara ya afya, asilimia saba ya vifo. Maanake hivi karibuni kulitolewa uh, uh, idadi jumla ya watu ambao wamekufa na ugonjwa huo kwamba ni watu watano, lakini sampuli ikiwa zaidi ya watu elfu kumi na wanane ambao walichukuliwa uh, ili kupimwa. Nini kinafanyika pengine kuhamasisha jamii kuhusu uwepo wa ugonjwa huu na namna ya kujikinga? Tatizo kubwa ni ugonjwa unaoambukiza mwanadamu ama mtu anaambukizwa, uh, wakati anapowasiliana ama anapo kuwa karibu na wanyama ambao tayari wamebeba vile vijidudu. Kinachostahili kufanyika, kwanza kabisa, kwa mujibu wa ushauri unaotolewa zaidi sana na shirika la afya duniani, WHO, kwanza, kama vile nimetoa kusema, ni kuhusiana na masuala ya usafi. Pili, ugonjwa kama huu unapojitokeza, inabidi uh, kuwe na uhimizaji wa jamii kwa namna ya yani ya kuwe na ongezeko la uhimizaji wa jamii, na zaidi sana kuwapa taarifa wananchi kujua, ugonjwa huu unapotokea inabidi kuchukua uh, tahadhari za aina hii na kufanya hivi na hivi na hivi na hivi. Kwa hivyo hili ni swala ambalo lipo katika nchi zetu za Afrika, swala zima la kuwapa wananchi taarifa na pili kuwahamasisha wananchi kuzingatia usafi zaidi sana. Hii, hii inaweza kusema kwamba ni mojawapo ya shida ama tatizo kwenye bara letu hili la Afrika. ni kushukuru sana kwa mchango wako Ruben, ulikumbuka. Asante sana Daktari Fiona Braka, anafanya kazi na shirika la WHO akiwa kwenye kitengo cha chanjo na dharura. Have, uh, Uh, uh, uh, tumeeleza nia ya kupata msaada haswa kuhusu uh, uchunguzi na kuboresha huduma za mabara hizi. Ni sehemu tumeshatambua DRC, uh, kisa cha DRC uh, tunahitaji kuelewa, um, nini kinachangia ongezeko hili, je, ni tabia ya watu kuhamahama uh, au tatizo la miji um, haya yote yanahitaji tathmini. Kwa hiyo DRC tumeiweka so kwenye kipaumbele kwenye mchakato uh, wa kutoa msaada wagonjwa wapya wanaothibitishwa wanatokea DRC kwa hiyo ni vyema tufanye kazi na nchi kama hizo, tuelewe mfumo the wa maambukizo so Profesa Oyewale Tomori ni rais wa zamani wa taasisi ya utafiti wa kisayansi nchini Nigeria. Kinachotokea DR DRC ni uh, funzo kwetu. Hatufai kuwa tunatafuta sana kihistoria, ya ugonjwa huu upo kila mahali, na tunajua kwa kweli shida ipo. Mkakati unaostahili sasa ni kuongeza nguvu katika kubainisha monkeypox kwenye maabara. Monkeypox ilivyo ni kwamba kuna vipele vipele ambavyo vinafanana Uh, hivyo basi kuna haja ya ubainishaji sahihi kwamba tumeweza kuthibitisha asilimia kumi haikubaliki kwa sasa. Nchi za Ulaya zimeendelea kuathirika na ugonjwa wa monkeypox, na tume ya Umoja wa Ulaya imeidhinisha matumizi ya chanjo ya ndui Imfanix kupambana na ugonjwa wa monkeypox, hii ikijiri baada ya shirika la afya duniani WHO kutangaza hali ya hatari kufuatia msambao wa kasi wa monkeypox. Siha njema na Caroline Kore. Kwingineko, juma lililopita waziri wa afya nchini Tanzania Umi Mwalimu alithibitisha uwepo wagonjwa shirini, wagonjwa wa wagonjwa ishirini wa ugonjwa wa leptospirosis unaofahamika kama homa ya mgunda na ambao umesababisha vifo vya watu watatu, tamko lake likiondoa hofu za ebola na marburg zilizoibuka baada ya wagonjwa kuonyesha dalili za ugonjwa huo. Napenda kuwataarifu wa Tanzania rasmi pamoja na jumuiya ya kimataifa kwamba kwa sasa upimaji wa sampuli za wagonjwa kutoka maabara zetu umethibitisha mlipuko huu kuwa wa ugonjwa unaitwa leptospirosis au field fever. Kwa Kiswahili unaitwa homa ya mgunda. Kwa hiyo ugonjwa uh, huu uh, ni miongoni mwa magonjwa wanaambukizwa kutoka kwa wanyama kwenda kwa binadamu na unasababishwa na bakteria aina ya Leptospira interrogans. wagonjwa hao walikuwa ni kutoka eneo la kusini Lindi na Ruangwa. Tulitaka kufahamu iwapo mlipuko huo nchini Tanzania ulikuwa ni kitu cha kuwapa wasiwasi nchi majirani ikiwemo nchi ya Kenya, na nimezungumza na Daktari Emmanuel Okunga kutoka kitengo cha ufuatiliaji magonjwa katika Wizara ya Afya. endelea kufanya kazi pamoja na wenzetu Tanzania kuangalia ni vipi anaendelea kupambana na huo uh, purukupo wa huo ugonjwa . Lakini kwa jumla ni kwamba huu ni ugonjwa unaonekana kama homa, wazingine utaweza kuona wen, wa, watu wengine watakuwa na kuvuja damu kwa mapua aa, lakini kwa sasa hivi e, wenzetu Tanzania wameweza e, kukabiliana na huo ugonjwa. Sisi hapa Kenya tuko on high alert ni ku, tangamana na wanyama ndio utapata huu ugonjwa. Wakati mwingine pia kuogelea kwa maji. Kituo cha kudhibiti magonjwa CDC kimesema ugonjwa huu unaletwa na bakteria aina ya Leptospira na uambukizwa kutoka kwa wanyama hadi binadamu. CDC inasema dalili zake zinaweza kufananishwa na dalili za magonjwa mengine zikiwemo homa kali, kuumwa na kichwa, kuhisi baridi, kutapika, kuendesha, maumivu ya misuli, vipelepele, kugeuka rangi ya njano na kuwashwa macho. Wagonjwa wengine hata hivyo wanaweza kukosa kuonyesha dalili hizi, na hali ikizidi inaweza kusababisha kuathirika kwa ini, figo, kushindwa kupumua na hata kifo. Kufikia hapo anatamatisha makala Siha Njema. Mimi naitwa Carol Korir. Hadi wakati mwingine, kwa heri.