Ujambo wa msikilizaji, na karibu katika makala ya siha njema. Upo nami na Carol Corir. Kwenye makala haya tunaangazia kuongezeka kwa wagonjwa wanaoambukizwa virusi vya UKIMWI nchini DRC, hali inayohusishwa na ujio wa janga la uviko 19. Kwa sasa ulimwengu kwa kiasi umepata weni ya kupungua maambukizo ya virusi vya korona. Hata hivyo, janga la uviko 19 limeathiri mambo mengine, yakiwemo uchumi na mapambano dhidi ya magonjwa mengine. Serikali nyingi na pia washirika wao zilielekeza uwekezaji katika juhudi za kudhibiti korona, ikiwemo usambazaji wa chanjo nchini DRC. Kwa bahati mbaya, mapambano dhidi ya covid-19 yamesimamisha usaidizi wa kifedha kwa miradi ya kupambana na magonjwa mengine ya milipuko . Kupata undani wa hili , Chube Ngorombi, mwandishi wetu huko Goma, ameandaa ripoti ifuatayo. Wakati virusi vya COVID-19 vilivyoondoka Uchina viliasiri sayari nzima mnamo mwaka wa elfu mbili ishirini, mipango yote ya kimataifa ya afya ilizingatia hii mpya virusi visivyojulikana ambavyo vimesababisha vifo vya zaidi ya milioni nane katika miaka miwili duniani kote. Uchafuzi wa virusi vya Ukimwi umeendelea kwa kukosa njia Mfano wa Kivu Kaskazini ni muhimu. Bwana Obe Mongili Nkoli ni katibu mkuu wa mpango wa kitaifa wa sekta mbalimbali mbali wa mapambano dhidi ya ukimwi, atoa kilio cha hofu mu province ya Nord Kivu. Sida inaendelea mubaya sana mubaya sana miezi sita hii mwaka, watu wanakufa mingi wanaambukizwa mingi hii mwaka. Kuko tu miezi sita ya bure, tunakutanana na 2315 ni ya mingi sana, na vish inahusu yende na maepidemi zote pamoja kuachia VIH, kupiganisha kupikanisa maepidemi zingine zinatosha. Ke ibi byote bikuwe ivi mwaka muzima kupita, kutosha tulikosa mupira muprovensi mzima kunaweza kuwa kitu kingine gani ambacho kinaweza kupelekea maambukizi yanaendelea kuenea zaidi sana? Waparteneri wetu walikuwa na mafranga, fulani fulani walikuwa wanaweka muveyash ili franga, hakuna tena inaenda maaktivite zingine, maepidemi zingine za mupya. Watradi praticien wenye kutunza kunyumba na namuna na ya asiri wanapitisa watu, wakati ile vita ya kupikanisha ukimi kuwe kominote. Na ya pili, mutu yote ajue hali ya damu yake, na mwenye damu yake itakutana akiaisha gonjwa atakunya dawa ni ya bure. Lakini HIV ni virusi vinavyoongoza kwa ukimwi, yani kupoteza uwezo wa mwili wa kujilinda dhidi ya maambukizi yoyote ya nje. Zaidi ya hayo, maambukizi haya ya virusi ambayo huwezi kujiondoa yanaweza kusababisha kifo ikiwa hutachukua matibabu ya maisha yote. Unapata ukimwi kupitia kuchafuliwa kwa damu au kwa kujamiana. Ukimwi, ambao inamaanisha ugonjwa wa upungufu wa kinga mwilini, hauonekane hadi miaka kadhaa baadaye, na mara nyingi huchelewa kutafuta matibabu. Lakini suluhu zipo za kuishi na virusi na kuzuia kuenea kwa ugonjwa huo. Kwake Daktari Oportine Sikuli anafafanua suluhu za kupambana kikamilifu zaidi. Ya, okay. Inaomba kuwanapimisha kila mara, kujua kuwanaenda ku hospitali kupimisha damu, kuona kama itapatikana ndani na kutwala maprevention fulani ku mutu mwenye ataweza kubaki bila kukutanana na mwanaume ama mwanamke. Inaomba atumikishe kapoti mipira ku wale ambao wanashikutana, bataweza wanabaki vile na ku benyeviko Marie itaomba wavakie fidele entre yabo. Inaomba kila miezi tatu mtu anapimisha juu ajue kama kweli anagonjwa mbao ni wagonjwa inaomba washike mashauri ya wanganga wakikunya dawa yao kila siku, ile itawasaidia kuendelea kujikinga ao peke na kukinga wengine kwa kuwa dawa haimalize ukimu, hiyo haimalize Ukimwi, lakini inaacha virusi hiyo isiendelee inakomala ndani ya mwili. Tuelezee njia gani zaidi ndo watu wanaambukizwa nayo. Zaidi ni kupitia tendo ya ndoa ama ngono, ndiyo njia ya, yenye iko yulu zaidi. Mtu anaweza kufanya siku nyingi akiwa na ukimwi ndiyo Mutu anapasha fanya siku mingi akiwa na ukimwi akisikia maoni ya wanganga. Kwa muda mrefu HIV ukimwi imekuwa sawa na aibu kwa wale walioambukizwa, kwa kuwa mara nyingi hupatikana kupitia mahusiano ya ngono, mara nyingi nje ya ndoa, ikitokea katika miaka ya 1980. Ugonjwa unaathiri tabaka zote za watu na sio tu kwa makahaba na mashoga kama ilivyokuwa mwanzo. Unyanyapaa huwafanya watu kuogopa kujaribiwa. Huu hapa ushuhuda wa mtu aliyeambukizwa ukimwi. Kwa kweli nilikuwa na mume mwaliniambukiza tu wakati nilisikia ke niliambukizwa kupitia yeye, juu aliniulizaka, akasema, eske ukajua kama uko na virusi ya ukimwi utafanya nini? Mi nikamwambia nitaweza jiua basi. Na ikakuwa mwanzo ya tu mimi na siparashie yeye, alafu akaniogopa sasa, akasema, basi iko saa mi nitamtangulia kumuua. Jo, tukaachana vile ile. Wakati nilikuwa niko saa mtoto wa pili age de 24, nilikuwa na mtoto wa pili na ule mtoto aliambukizwa pia marazi ya ukimwi na kupitia ilo mtoto njo nilijua eta serolojike yangu, alafu mtoto akatutangulia na miaka tatu na nusu. Me ya mzuri hakuna lakini sasa tulifikia kiangu ya kupata dawa. Mpaka sasa nilikuwa mtu wa kwanza kunya dawa ku mesedi monde wa kwanza mbele ya gavana mbele ya watu bote, ilikuwa seremonika bambi. Nilikuwa mtu wa kwanza kunya ARV hapa Goma ofisi elema me kwa sasa ile dawa natusaidia, nikaamua tena kuolewa na kwa sasa niko na watoto wawili wenye mina zala ndani ya maradhi ya ukimwi, lakini wale watoto wangu hawakuambukizwa. Umefanikiwa kivipi kuishi na ugonjwa huu muda wa miaka ya kutosha? Ugonjwa wa ukimwi, wakati unapimisha, inaomba kukubali kuishi nayo juu haitoki. Lafu nilikubali kuishi na hiyo magonjwa, pamoja na mashauri ya waganga na madawa. Mpaka sasa leo nakuwa na hivi na mi naona mjukuu, kupitia tu ile mashauri ya waganga na kupitia kukubali kuishi nayo, na maisha yanaendelea. Bila shaka, wengine wameambukizwa na ukimwi na hata hawajui kwa sababu hawajachukua uchunguzi wa mtihani. Naitwa Kambale Kasai Marte. Ugonjwa wa ukimwi inaweza zuiwa kama tunashikaza kufata amri ya Mungu. Enyi, nasema tujiazari na waasherati, kama tunaepukana na waasherati, kukatala kabisa matendo ya waasherati, anduka hatutajikuta na ile magonjwa ya ukimwi. Mimi kama mama naweza kupana shauri kwa wanandoa kuwa fidele katika manyumba yao na kujipimisha mara kwa mara. Kama mmoja amepatikana ni lazima ambie mwenzake ili waweze kujikinga. Mimi Josephine tunapasha jisaidia, tujikinge juu, kama hatujikinge tutaendelea kukufa na kuambukizia watu wa mingi. Njo tufate mungu gisi anasema, na tutaweza kujikinga kuelezea janga hili na kujikinga kwa kutumia kondom. Hii ni kazi ya vyama vya mtaa vikishirikiana na mashirika yanayopambana na ukimwi ulimwenguni kama vile madaktari wasiokuwa na mipaka, MSF. Naitwa bwana na Mirindi Jean de Dieu, mmoja wa masupervisor wanganga bila mipaka ni ya mji ya Goma. Nyinyi kama madaktari wasiokuwa na mipaka, mumechangia kivipi kwa kupambana na ugonjwa huu hatari? Tumechangia ndio kugombanisha ukimwi, tumewahi kufanya activity mbalimbali, tunatunza wagonjwa wa HIV matunzo kwa bure. Munazipitia shida gani mara mnapofanya kazi hii? Ni kusema kuna vituo vingine ambavyo havina msaada yoyote, na katika hivyo vituo vingine, mara mingi wagonjwa wanatukujia kutoka huko na walishaafirika sana, kuwatibu au kakamata Tanshar inatukujia nguvu kwa kutunza wagonjwa wote. Kuna watu ambao hawajaelewa kamba mgonjwa wa ukimwi iko mgonjwa kama mwingine. Ukimwi ingali ukimwi bado kuishi. Kulingana na WHO kwa miaka kumi kuenea kwa ukimwi kulikuwa kukipungua, na utafiti wa kisayansi juu ya chanzo ulikuwa umeshamiri. Kufika kwa covid-19 kulitilia shaka matokeo haya zaidi ya hapo awali. Uhamasishaji dhidi ya ukimwi au ndui kwa watoto wadogo. Basi kufikia hapo, tunaweka kikomo makala haya. Shukrani za dhati kwa mwenzangu Chube Ngurumi. Mimi ni Carol Korir, kwa heri.