Kukaribisha katika makala ya Siha Njema. Mimi ni Carol Corir na juma hili niko naye Daktari Yusuf Mahat, tukizungumza kuhusu vipimo vya vina saba ama DNA ukipenda. Karibu sana daktari Yusuf. Uh, shukran Karo, kwa kunikaribisha. Vipimo vya vinasaba siku hizi vimeibua mjadala mkubwa, uh, hasa ikikuja mambo ya kutambulisha na mambo mengine uh, ningependa daktari, tu kwa kuanzia, atuelezee vipimo vya vinasaba ama DNA inamaanisha nini kwa msikilizaji ama kwa raia? Uh, vipimo vya vinasaba ama vipimo vya DNA ni kupima chembe chembe hai zinazounda mwili wa binadamu chembechembe chembe hizi ni tuseme habari hivi ya mwili wa binadamu, kama vile urefu wake, ufupi wake, rangi ya macho yake, rangi ya ngozi yake na kadhalika. Kwa nini kuna uhitaji mkubwa sana siku hizi wa vipimo kama hivi? Aa, vipimo vya vinasaba ni muhimu sana, aa, na vinatumika sana katika hospitali nyingi. Uh, kwanza kabisa sababu kuu ya kutumia vinasaba ni kubainisha ukoo ama ile tunasema to identify identity of, uh, of somebody. Uh, kubainisha ukoo au kutambulisha hatari za kiafya. Mara mingi unakuta kuna maradhi mengi tu ambayo yana background, eh, ya, ya, ya vinasaba, so wakati mwingi ule kupima wa vinasaba vinaweza kutupatia habari zaidi kuhusu magonjwa fulani. Uh, Daktari Yusuf, kwa mfano leo mimi hapa nataka kubaini pengine vipimo kuhusu pengine watoto uh, wadogo zangu ni nini huhitajika haswa ili kufanikisha vipimo hivyo? Unavyoongelea sasa hiyo ni katika ile kiwango ya kubaini ukoo. Ili kubaini ukoo, kwanza unahitaji uh, akue, akue radhi kufanya ile kipimo, kisha unaweza tembelea maabara maalum ambayo yani, maanake si maabara yoyote yanaweza kupima uh, DNA. Kwa hivyo una, unaenda kwenye maabara ambayo yana, yana utenda kazi ama yana ile, yana ile teknikaliti ya kuweza kupima ile DNA, kisha wanachukua sampuli eidha kutoka kwa mashavu ama kwa ile mate yako yako na ya wale watoto ambao wanataka kuwapima, kisha wanayapeleka kuyafanyia uchunguzi. Kwa mfano, nimepata ridhaa wa muhusika na nimefuata taratibu zote, ni nini haswa inahitajika kupimwa? Kile kitu ambacho kinahitajika kufanya upimaji wa DNA, mara nyingi tunatumia mate mara mingi tunatumia zile seli ambazo tunazotoa kwenye shavu yako na yule mtu ambaye unayetaka kumpima, kisha tunazifanya zote mbili, zinafanyiwa uchunguzi wa ukaribu zote mbili. Kuna yale percentage ambayo inaangaliwa ili kubaini ya kwamba kama kuna uhusiano ama hamna uhusiano kati ya yale sampuli. Na vitu kama nywele? Naam, naam, nywele pia inaweza kutumika. Kuna seli mingi tu ambazo zinaweza kutumika ili kubainisha uhusiano wa DNA. Na daktari, hivi karibuni katika mataifa mengi, nikizingatia taifa la Kenya, kumekuwa na mjadala kwenye mitandao ya kijamii kuhusu watu kuweza kufanya vipimo hivyo wakiwa nyumbani, yani uwepo wa vifaa vya kupima vinasaba ambao mtu mwenyewe anakwenda nayo nyumbani, alafu unarudisha maabara. Sijui hali hii inamaanisha nini katika utafiti na mambo kama haya. Upimaji wa vinasaba ama DNA umeendelea sana katika miaka ambazo zilizopita. Siku hizi unaweza kuagiza uh, vifaa vya kupima vinasaba mitandaoni, kisha ukaweka yale sampuli, mate, nywele, ama zile seli za shavu, kisha unapeleka kwenye maabara kuchunguzwa. Unaelewa? Kwa hivyo ni changamoto, maanake kuna maadili ambayo yanafaa kuzingatiwa. Kuna vitu vingi tu kama vile pia haki za watoto uh, pia kuna yale ya you know, gharama ambayo inayohusika pale, athari za kijamii na mazingatio ya kimaadili pia. Siha njema na Caroline Corrier sasa tumeona kwamba kuna uwezekano mtu anaweza kufanya mambo haya hata kwa siri. Je, vipimo hivyo bado vitakuwa vina usahihi ambao unastahili ama vinazingatia uh, michakato yote ambayo inahitajika ili a, mtu kuweza kujihakikishia kwamba vipimo hivyo vinasema namna ambavyo vinahitaji kusema? Ni mzuri ya kwamba uh, kuna maendeleo haya ya kiteknolojia lakini bado uh, tunapoendelea kiteknolojia kuna changamoto nyingi inayokuja, kama nilivyokueleza, kuna zile mazingatio ya kimaadili. Maanake uh, si sahihi kwa mtu kufanya vipimo hivi bila ridhaa ya yule mwingine, sana sana uh, hasa watoto. Unafahamu, haya yanaibua masuala kadhaa ya kimaadili, kama vile you know, faraga ama ile privacy ama idhini ya ufahamu ambayo tunaita in, uh, informed consenting. Kwa hivyo utumiaji wa data ya kina saba eh, ya wateja pia na kampuni eh, za upimaji pia eh, lazima iangaliwe kwa ukaribu. Kuna mambo mengi tu yanayozunguka pale. Kwa hivyo te test inayofanywa kwa mara mingi ni test ambayo inakuwa ya, ya hali ya juu. Kama kuna match, inaonyesha kwamba ile match ni ya ukweli ama si ya, ya ukweli, lakini kuna mambo mengi ya kimaadili ambayo yanafaa kuzingatiwa pia na daktari. Swali lingine linakuja ni kwamba ikiwa mtu atachagua kutumia njia hii ya kuchukua vipimo hivyo nyumbani, pengine ueleze kwa uwazi kwamba vipimo hivyo huwa havikamiliki nyumbani, lazima kukuwe na mkono wa mtaalam pia. Naam, hilo ni hoja muhimu sana ambao watu wengi hawaelewi vizuri. Uh, hivi vifaa ni vifaa ambavyo unavyoweza kuviagiza mtandaoni. Ukishaagiza mtandaoni, unachukua zile sampuli unatengeneza pale nyumbani, lakini test haikamiliki pale pale, lazima ile utafiti ufanywe kwa maabara maalum. Kwa hivyo, uh, unakuta pia kuna gharama ile kununua kifaa na bado kuna gharama ya kupeleka kwenye maabara ili kufanyia utafiti wa kina. ile testing ama utafiti haukamiliki pale nyumbani, lazima upeleke kwenye maabara maalum. Maendeleo kama haya, daktari, ni ya kupongezwa bila shaka, na sasa yanaweka wapi watoto, kwa mfano, na pia jamii? Kwa sababu uh, tumekuwa tukishuhudia visa kwamba kuna uwezekano kwamba unaweza kuwa unalea watoto ambao hauna uhakika kuhusu uhusiano na wao ama kuwa na ukoo na wao. Swali muhimu sana uh, Carol. Uh, kama nilivyoeleza hapo awali, kuna mazingatio ya kimaadili na kuna athari za kijamii ambayo yanakuja na maendeleo kama haya ya kiteknolojia, na pia kuna migogoro kuhusu haki za watoto. Baadhi ya wataalam wa, wameibua wasiwasi kwamba watoto wanaweza kupimwa bila ridhaa yao, na hii inaweza kufanyika. Ni muhimu wazazi kuzingatia you know, madhara kwa watoto, na pia ni muhimu kwa zile kampuni ambazo zinazotoa hizi vifaa kukuja wazi na kueleza watu wanatumiaje ile data ambayo wanaoipata, ili wasija waka, wakatumia ile data kuleta migogoro katika jamii kabisa. Daktari, pengine ungeweka wazi, kwa mfano taratibu ambazo zinafaa kuzingatiwa wakati mtu anajiandaa kwa ajili ya zoezi kama hili. Lazima kwanza, maanake ukoo ndio imeleta migogoro katika jamii eh, katika miezi hizi iliyopita. Ukitaka eh, kujipima ni lazima kwanza uagize A, mtandaoni, a, yake nafuu inaweza kuwa karibu takriban shilingi ya Kenya elfu moja hivi kupata kifaa hicho. Lakini unapochukua sampuli, kuna utaratibu na kuna maelezo katika yale vifaa ambayo yanakueleza unavyotakikana kuyafanya. Kila kampuni ina, ina kifaa tofauti na kila kifaa iko na maelezo yake. Ukishaweka ile sampuli unapeleka ile sampuli kwenye maabara maalum, ambao sasa inaingia kwenye mikono ya wataalam ambao wanaendelea wat, watafanya utafiti huo kitaalam. Lakini muhimu kuzingatia kwamba lazima kuwe na ridhaa ama ile consent, lazima yule mtu ambaye unataka kupima pia akubali kupimwa, ndo sasa hapo ndo tunaingia katika migogoro kuhusu haki za watoto sana sana, maanake watoto hawezi wakapeana ridhaa. Basi, napenda kukushukuru Daktari Yusuf kwa muda wako. Um, msikilizaji, kwenye makala haya nimekuwa naye Daktari Yusuf Mahat ambaye anahudumu katika hospitali ya Nakuru, uh, sehemu za ponde la ufa kule nchini Kenya. Na nikutakie wakati mwema Daktari Yusuf. Nam shukran karo, na nawatakia wasikilizaji wetu siku yenye fanaka. Kufikia hapo, tunatamatisha makala haya ya siha njema. Mimi naitwa Carol Korir. Hadi wakati mwingine, kwa heri.