Jambo popote ulipo, na tumai inaendelea vizuri na u buheri wa afya. Karibu katika makala ya siha njema. Mimi ni Carol Korir. Takwimu za shirika la afya duniani WHO zinaonyesha kuwa idadi ya visa vya utapia mlo hazijapungua barani Afrika kuelekea mwaka 2030 ambapo mataifa yanatakiwa kuwa yamedhibiti tatizo hilo hadi asilimia tatu. Kwa mujibu wa takwimu za shirika la misaada la Oxfam kuna zaidi ya watu milioni 15 ambao hawana chakula. Kupata taswira kuhusu hali hii, tumezungumza na John Kitui, mkurugenzi wa Oxfam nchini Kenya. So inakadiriwa kwamba ni watu milioni 15 ambao hawa, hawana chakula kabisa, ambao hawawezi weka chakula kwa meza. Sana sana ni wale jamii ambazo wanaishi kwa zile uh, eria za ukame uh, ambao kabisa kabisa hawana chakula na wengi ni wakulima ama wale wafugaji wa kuhamahama. Mifugo zao mingi zimefariki, zime kutokana na, na, na janga hili. Na tukiangalia wale wakulima, wale wafugaji wa, wa, wa, wa mifugo, wanategemea sana hawa wanyama. So vile wanyama wamekufa, hawana uwezo wa kuweka chakula katika meza. Pia tunaangalia wale wakulima wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa chakula tu hiki cha kawaida, tumeona ukame kwamba umeathiri, hawajavuna vile walivuna vizuri. Pia tulikuwa na zile nzige ambazo kuja mwaka wa, uh, mwaka uliopita ambazo pia zilirudisha chini ma, mazao ya chakula. So, tunaona kwamba ndio kuna wale wako extremely affected, wame, wame, wameathirika zaidi but pia tu wale wakulima wa kawaida ambao hata wanasaidianga kulisha uh, nchi za Afrika Mashariki pia wameadhirika kwa kiwango uh, cha juu sana. Katika ukanda wa Afrika Mashariki kuna Somalia uh, Ethiopia na Kenya na Sudan, uh, South Sudan ambazo zimeathirika zaidi. Athari dhahiri kwa sasa ya hali ya njaa ni hali ya utapia mlo ambayo imeripotiwa kupanda kwa kasi. Katika kukabili hali hii, shirika la mpango wa chakula duniani WFP nchini Kenya imekuwa ikiendesha mradi wa kupambana na njaa kwa kuzisaidia jamii kutoka maeneo yanayoathirika sana kukumbatia kilimo cha chakula cha asili na vyakula vilivyo na virutubishi muhimu na ambavyo vinaweza kufanya vizuri bila kuathirika sana na kiangazi. Kufahamu kuhusu mpango huu, tumezungumza na John Kaluki, mtaalam wa lishe kutoka wizara ya kilimo nchini Kenya, Kenya. Wengi ambao hasa wale ambao wameonja zile viazi na wakatumia kwa muda, wameona mabadiliko kwa upande wa afya, na wameanza kutamani hata wao wenyewe waanze kuvilima, ndio waweze waweze kupata tu. Baada ya kununua, mtu anatoa kwa shamba yake, inakuwa rahisi sana mkulima akilima ile viazi tamu, gharama ya kwenda kununua kila wakati sokoni kwa mkulima na mumiza. So wanaipokea vizuri. Siha Njema na Carolin Korea. Mpango huu wa WFP unaotekelezwa kwenye maeneo ya kaskazini mashariki mashariki na pwani ya Kenya una lengo la kutatua tatizo lingine linalokaribisha njaa barani Afrika ambalo ni jamii nyingi kuzoea aina chache tu za chakula ili kujipatia mlo yemema. Komora ni miongoni mwa wakulima wanaoshiriki kwenye mpango huu eneo la Tanariva pwani ya Kenya. ni chakula ambayo inakava eh, sana sana hizi vitamin A. Wengine wanaangalia kukula hizi karoti, wanaangalia ile hospitali ambayo wanapatiwa. Lakini kama mtoto utampatia ile chakula ambayo e eh, ambayo unatoa kwa shamba yako, saa zingine hata si lazima pale hospitali wampatie ile vitamini A. So tuna encourage, tuna encourage ile chakula ya hiyo orange fleshed watu wawe wanalima kwa wingi, na tuko na aina tofauti tofauti ambazo huwa tunapika ndio mtu awe anaweza kula hiyo chakula. Vyakula vyote zile ten food groups tumesema ni muhimu, lakini bado tunaangalia e, uwezo wa mkulima so tumesema hata kama hatapata zile 10 food groups, lakini at least awe na 7 se, awe na 5 to 7 food groups ambazo kwa siku atakuwa amepata. Aa, uh, kwa hizo 10 food groups, kitu cha kwanza tuko na mayai. Hiyo ni grupu ya kivyake. Tuko na maziwa. Hiyo ni grupu ya kivyake. Tuko na hizi e, eh, green vegetables. Hiyo ni grupu ya kivyake. Kuna hizi other vegetables. Other vegetables ni kama cabbage, ni kama zile biringanya zile vitu ziko na white white ndani na other colors, hizo tunaziita other fruits. Ingine tuko na hizi cereals. Cereals hapo tunaona tuko na mahindi lakini sisi kwa leo tulikuwa na mtama ambayo ni part ya hiyo cereals. Uh, ingine kuna um, other fruits. Other fruits ni zile fruits ambazo e, ndani yake ziko na different colors, alafu tuko na nyama. Nyama inasimama kama nyama, kuna hii nyama ya red meat, kuna ile nyama ya ambayo si red meat lakini ni nyama so, ile ingine tunaita kama nyama ya kuku, nyama ya bata wale ambao si, si red manake, zile nyama zetu nyingi zinakuwa red, lakini kuna zile zingine ambazo haziko red, hata fish tunaiweka kwa hiyo M mtiani mwingine inayotishia lishe bora ni kuwa mara nyingi vyakula vyenye manufaa tele kwa miili ya binadamu huwa havina ladha, havipendezi, na kuwafanya wengi kutopenda kukabili hii. Yemema anasema kuwa chini ya mpango huu wanapata kujifunza njia bunifu kuongeza vyakula hivyo ladha, na pia mwonekano, wasiwe na moja ya mapishi bali wawe na aina tofauti tofauti za kupika, maanaake wengine kwa familia anaweza sema hii sitaki kukula hii sitaki kukula so, wewe unajua huyu anataka kula chakula cha hii aina, lakini ambayo imepikwa kwa jinsi fulani. So tukiangalia kwa huu upande wa hizi orange flesh hizi viazi tamu, tulikuwa tunajaribu kuzipika aina aina ambazo mtu ataangalia ile aina ambayo inampendeza na atakula imsaidie kwa mwili. Hii chakula watu wakipewa, huwa wanapatiana wanapatiana wanapatiana kuku, lakini sisi tunawaonyesha vyenye tutautilize hii chakula ndio <tutu> kila mtu aweze kuikula hiyo soga. <tutu> Hii ni pilau kabisa, nyama yetu hapa ni ni green gram, hatuja <tutu> ni hatujaweka nyama, tumeweka green gram. Sawa sawa, kwa hivyo kama unashindwa kukula hiyo, hiyo mtama utaichanganyisha na hiyo utaipika kama pilau, na utakula, ni tamu. Sasa hii ni ndizi ambazo tunajaribu kutengeza chakula ya mtoto. Sawa sawa, hapa tumeweka simsim tukaongezea nanasi. Sawa sawa, si lazima ukipika unatafuta nyama, unatafuta sijui nini Unasema ati kama nimekosa nyama siwezi kupi mm -hmm. Utakuwa unaumiza familia yako, so unaweza mm -hmm. tengeza tu kitu very simple lakini ni mzuri mm -hmm. kwenye mpango huu viazi vitamu ni baadhi ya vyakula kinachopewa uzito. John Kaloki anaelezea umuhimu wa viazi vitamu kwa afya ya mtoto na mama. Mama ni mja mzito, viazi tamu eh, iko na vitamini A na vitamini E, inasaidia ile mimba isiharibike. Hiyo ni ya kwanza. Wakati mtoto amezaliwa, ina boost immunity ya mtoto. Unajua mtoto wakati anaendelea kunyonya, anapata immunity kutoka maziwa ya mama, lakini si hiyo peke yake. Mtoto anahitaji anahitaji immunity kutoka kwa, kwa chakula, hasa wakati mtoto ameanza kulisha chakula baada ya miezi sita. Kwa hivyo kati ya miezi sita na miezi tano, watoto sana sana wako na changamoto ya upungufu wa vitamin A. Hiyo kategoria ya kuanzia miezi sita mpaka miaka mitano, tuko na hiyo shida. Utapiamlo uathiri zaidi watoto, akina mama wajawazito na wanaonyonyesha. Hii ina maana kuwa vizazi vijavyo ndivyo vilivyo kwenye hatari. Ndio tamati ya makala ya Asia Njema. Shukrani kwa shirika la WFP, Oxfam, mwenzangu Hilary Ngati. Mimi naitwa Carol Coril. Hadi wakati mwingine, kwa heri.