lengo la kwanza tulitamani tuweze kutengeneza vitu na solutien ambazo zinatoka tanzania ziweze kutumiwa na mataifa mengine nje ya tanzania kwa, made in tanzania tukaona neno linakuwa refu ndoto za wavumbuzi wa kisayansi kutoka nchini tanzania kama walivu wengine kutoka nchi za ukanda wa afrika mashariki kwa ujumla ni kuhakikisha kuwa wanazalisha au kuvumbua wa vifaa ambavyo vina utambulisho wa mataifa yao tukagundua kwamba kwa kiasi kikubwa uh, njia ambayo inatumiwa kufundisha na njia ambayo watoto wana tumia kuweza ku yale materials kuna kitu kinakosekana uvumbuzi huu huenda mbali zaidi katika kupandikiza ujuzi wa maarifa kwa wanafunzi wa kuanzia shule za awali hadi wale wa sekondari ya juu ili kuwawezesha kuzikabili changamoto zinazowakabili katika mazingira yao ambayo wamezaliwa na kugulia ukimtafuta kijana wa chuo kikuu hata sasa hivi au wa form 6. ukaenda ukamwambia bwana nakupa redio hii hapa hebu naomba unitengenezee lakini kwa nini hawezi ni kwa sababu kwa kiasi kikubwa elimu tulionayo iko zaidi kwenye nadharia inakosa vile vitendo kwa mujibu wa shirika la umoja wa mataifa la haki miliki wipo iliyotolewa mjini jeneva uswizi namo septemba 222 inahitaja eneo la asia mashariki kushika nafasi ya kwanza katika nafasi tano za maeneo yanayoongoza duniani kwa uvumbuzi kwenye sayansi na teknolojia sisi tunatamani uh, tuboreshe kwenye suala la uh, sayansi kwa vitendo kwa tanzania lakini wazo kuu sio tu tanzania tunatamani tuweze ku kuisevu afrika nzima msikilizaji wa rafi kiswahili karibu katika makala afrika mashariki hii leo tunapata simulizi ya vijana walioacha kazi na kuamua kujiajili wenyewe katika uvumbuzi wa kisayansi na teknolojia na kisha kuwafundisha wanafunzi ili waweze kupata mafunzo kwa vitendo pindi wawapo shuleni au majumbani mwandalizi na msimulizi wa makala haya naitwa maltin nyoni kwa moyo wa ukarimu na sehema karibu jamvini uketi kitako utegesikiwa makala haya kwa siku ya leo shirika la umoja mataifa la haki miliki wipo linahitaja kenya na botswana zinaonekana kuwa mataifa yanayoibuka kwa kasi kuwa na wabunifu barani afrika katika ripoti hiyo ya wipo inatoa wito kwa nchi kuchochea upatikanaji wa wavumbuzi wake wa ndani na kusisitiza kuwa makundi ya uvumbuzi wa ndani ya nchi ni muhimu sana katika kuchochea mifumo ya uvumbuzi na ukuzaji wa ajira kwa vijana bwana richard wilsoni mabala mkurugenzi mtendaji wa kampuni ya miti ni mvumbuzi ambaye ana makao yake makuu katika jiji la mwanza nchini tanzania anasema aliacha kazi na kuamua kujiajili katika masuala ya uvumbuzi katika sayansi na teknolojia ili kuweza kutimiza ndoto zake wakati nimemaliza chuo nakumbuk214 Uh, mimi wakati niko chuoni niliweza kuwa involved kwenye baadhi ya projects ambazo walikuwa wanafanya waadhiri pale chuoni ambazo zilikuwa zina lengo la kutatua changamoto ambazo ziko katika jamii kwao ikawa ile imeamsha ari ya mimi kutamani kusaidia jamii wao nivyomaliza chuo nikawa nimejitolea kwenye baadhi ya kampuni za simu mi nio ilivyokuwa kule nikaona siuwezi kufanikisha ndoto ya kusaidia jamii kupitia ile kwa sababu ili niweze ku, uh, kupitisha mawazo yangu ingechukua mchakato mrefu kwao nikawa nimejaribu kutafuta vijana ambao wana morali kama ya kwangu tuone namna gani tunaweza tukatumia uh, teknolojia na maarifa ambayo tumeyapata vyuoni kuweza kutatua changamoto ambazo ziko katika jamii ndipo likaja wazo la jamiiz efu chake na nini siri ambayo ipo kwenye kifupisho hicho uh, MITZ, its simple ni md in tanzania ko lengo la kwanza tulitamani tuweze kutengeneza vitu na solutions ambazo zinatoka tanzania ziweze kutumiwa na mataifa mengine nje ya tanzania ripoti za shirika la umoja a mataifa la haki miliki wipo katika ripoti yake ya mwaka 2021 ilihitaja tanzania na mataifa kama mauritania afrika kusini kenya na cape vede kuwa ni mataifa yenye kufanya vizuri katika masuala ya uvumbuzi barani afrika bwana mabala anasema yeye na wenzake waliona mwanya katika mfumo wa elimu nchini tanzania wakaamua kujitumbukiza katika kutafuta sulughu ya changamoto18 na baada ya kuwa tumejaribu kutatua ma, kutafuta changamoto nyingi nyingi na utatuzi wake tukawa tumeweza kuamua kuanza kwanza na changamoto moja ya kutatua uh, swala la elimu watoto ukagundua kwamba kwa kiasi kikubwa uh, njia ambao inatumiwa kufundisha na njia ambao watoto wanatumia kuweza kukpcha yale materials kuna kitu kinakosekana kwa hiyo kama watu ambao tunatamani kutatua changamoto ambazo ziko kwenye jamii tukaweza kufikiria namna gani tunaweza tukaongeza hicho kitu kutokana na mtaala huu huu tulionao ikaweza kuwa na katika jamii ni jicho gani ambalo liliwaonyesha fursa kwamba ndipo ambapo mnatakiwa watu wa kitu cha kwanza kabisa ndugu mtangazaji utakubaliana na mimi ukienda uh, mitaani huko kuna mafundi simu mafundi redio wengi lakini ukiwauliza elimu zao wengi ni elimu za kawaida utakuta ni darasa la saba au akupata matokeo mazuri akaenda ta akasoma ndoaanafanyah ukimtafuta kijana wa chuo kikuu hata sasa hivi au form 6 ukaenda ukamwambia bwana nakupa redio hii hapa hebu naomba unitengenezee hataweza kwa nini hawezi ni kwa sababu kwa kiasi kikubwa elimu tulionayo iko zaidi kwenye nadharia inakosa vile vitendo msikilizaji wa vitendomskilizaji waia waneni walinena kuwa zimu ilikujwalo halikuli ukakwisha na wana wanamajumuiyi wa bara la afrika wanaamini kuwa matatizo na changamoto kwa mataifa ya bara la afrika yanahitaji wavumbuzi wake kuweza kuyafanyia tafiti na kuleta suluhisho la kisayansi kuna ambayo tunaitoa kwa hawa vijana ambao wako mashuleni ko na, na, na mategemeo makubwa baada ya miaka kumi naamini kabisa tutakuwa na vijana wengi ambao wanaepa kubwa na wana uwezo wa kutatua matatizo ambayo yapo kwenye jamii kwa sababu mimi aainau uh, tunaamini kwamba matatizo ambayo yako afrika sisi ndo kwanza kutengeneza do tnataiwa wananu a huko china marekani ulaya wanatengeneza solutions kwa ajili yetu kwa kukisia, kwa kukisia sababu sio sehemu ambayo wanaishi lakini sisi matatizo tuna tunayo kwa mfano i tatizo ambayo sisi tunalitatua limekuepo kwa miaka na miaka lakini sisi tumekuja tumeona kutumia uh, maarifa ambayo tumeyapata vyoni tumeweza kutatua tatizo k bado kuna matatizo mengi ambayo tunaweza tukayatatua kwa kutumia tenolojia nchini tanzania matokeo ya kidato cha 4ne ya mwa222 yanaonyesha kwamba ni asilimia 274 tu ya jumla ya wanafunzi la11414 waliofanya mtihani wa somo la fizikia ndio waliofaulu kwa kupata alama a B na che. kwa somo la biolojia ni asilimia 3654 ya wanafunzi laki52399 waliofanya mtihani wa somo hilo ndiyo waliopata alama a b na uala6821 ya wanafunzi la15957 waliofanya mtihani wa somo la kemia walipata alama a b na bwana mabala anasema kuwa wao kama t wamekuja na mbinu itakawafanya wanafunzi wa masomo ya sayansi kuelewa kwa urahisi masomo yao na kuweza kufanya vyema tuboreshe kwenye suala la uh, sayansi kwa vitendo kwa tanzania lakini wazo kuu sio tu tanzania tunatamani tuweze ku kuisevu afrika nzima kwa sababu nikuambia tulifungua kampuni ya efb18 lakini e218 sisi ni miongoni mwa taasisi za elimu ambazo zilishiriki maonesho ya ubunifu katika elimu kwa afrika ambayo anaratibiwa na, na uh, africa ion alifanyika snega kwao sisi ni, ni miongoni mwa taasisi hamsini ambazo zinatambuliwa na au kwenye upande wa ubunifu kwenye elimu na kule tuligundua tatizo la elimu yanafanana afrika nzima kwa lengo letu tunataka tujs tanzania tuende afrika mashariki na baadaye tuweze kukava afrika nzima kiizaji wa r kiswahili na kufika hapo naweka nukta katika makala haya ya afrika mashariki ambapo kwa siku ya leo tumepata simulizi ya vijana waliowachakazi na kuamua kujiajili wenyewe katika uvumbuzi wa kisayansi kisha kuwafundisha wanafunzi ili waweze kupata mafunzo kwa vitendo pindi wawapo shuleni au majumbani na kua katika sayansi mwandalizi na msimulizi wa makala haya naitwa malti ninyoni hadi wakati mwingine nasema kwa heri na uwe na wakati mwema