kama mnavyojua kwamba lengo la serikali ya jamhuri ya muungano wa tanzania ni kumtua mama ndo kichwani na kuhakikisha kwamba wanapata maji ndani ya mita 4 wananchi wote wa tanzania maji ni uhai kwa viumbe hai vilivyojuu ya sura ya ulimwengu baadhi ya wakazi wengi waishiwa maeneo ya vijijini hutembea umbali mrefu kusaka huduma ya maji kwa ajili ya matumizi yao ya kila uchao sasa hayo hayawezi kufanyika kama hatuwezi kutunza na kulinda vyanzo vya maji kwa hiyo ina maana kwamba utunzaji wa ziwa victoria una manufaa sio kwa tanzania tu lakini ni manufaa kwa nchi zote ambazo ziko ndani ya jumuiya ya afrika mashariki na hata huko mbali zaidi kwa mwaka wa fedha 222223 serikali ya tanzania imetenga kiasi cha fedha euro milioni 145 sawa na shilingi milioni 276925 zimetumika katika miradi ya maji safi na usafi wa mazingira katika jiji la mwanza na miji ya bukoba musoma misungwi lamadi na magu mkoani mwanza ambapo ziwa victoria ndio kitovu cha upatikanaji wa maji swala la uchafuzi linaweza kuathili pakubwa uwekezaji huu uliotumia fedha nyingi wanawake ndio wachafuzi wa mazingira lakini sisi kama bodi ya maji tunadili pia na kuona uchafuzi huo uharibifu wa mazingira katika vyanzo vya maji nchini tanzania na katika baadhi ya mataifa ya ukanda wa afrika mashariki umeendelea kutishia usawi wa hali ya uchumi na maisha maishaztori ni tegemeo la nchi lakini pia ni tegemeo la nchi za afrika mashariki na ni tegemeo la nchi mbali mbalimbali ambalo linategemea hii ziwa ziwaitoria kwa kuwa hata mto naii umeanzia msikilizaji wa r kiswahili karibu kete kitako jambini utegesikiwa makala afrika mashariki hi leo tunatuama nchini tanzania kuangaza na kumulika namna wadao mbalimbali walivyomsalia mbele katika kupambana na kulinda ziwa viktoria ambalo limekuwa kitovu cha upatikanaji wa maji kwa nchi wanachama wa jumuia ya afrika mashariki na mataifa jirani Mandalizi na wa makala haya nyoni tafadhali usibanduke kando hayusbndukando aredio yako uchumi wa mataifa mengi ya ukanda wa jumuia ya afrika mashariki kama ilivyo kwa nchini tanzania kwa kiasi kikubwa unategemea mali asili ikiwemo misitu bahari maziwa mito ardhi owevu wenyamapori ardhi gesi asilia na madini ambazo kwa kiasi kikubwa zinachangia ukuaji wa uchumi na kupunguza umasikini nchini hata hivyo matumizi yasiyoendelevu ya mali asili yamechangia uharibifu wa mazingira ambapo umekuwa na ahari kiuchumi ikiwemo kupungua kwa pato la taifa bwana taifab katalambula ni meneja rasilimali watu na utawala kutoka bodi ya maji ya bonde victoria anasema kuwa wapo na mpango kabambe wa kuhifadhi na kusimamia mazingira mpango unaokwenda sambamba na kumtua ndoo mama kichwani kama mnavyojua kwamba lengo la serikali ya jamhuri ya muungano wa tanzania ni uuz mama ndoo kichwani na kuhakikisha kwamba wanapata maji ndani ya mita mia 4 wananchi wote wa tanzania sasa hayo hayawezi kufanyika kama hatuwezi kutunza na kulinda vyanzo vya maji kwa sababu maji haya ya ziwa victoria kwa sasa yameshafika tabora na yataenda dodoma na yatafika mpaka singida kwa hiyo katika kutimiza lengo hilo ni lazima vyanzo vya maji vilindwe mazingira yalindwe kwa hiyo ni lazima hii elimu ya kulinda na kuhifadhi vyanzo vya maji iwafikie kama wadau wetu hifadhi ya vyanzo vya maji ni muhimu katika kuhakikisha upatikanaji endelevu wa maji kwa matumizi mbalimbali matumizi haya ni pamoja na matumizi ya majumbani viwandani kilimo uzalishaji wa umeme usafirishaji uvuvi utalii na kudumisha mifumo ikolojia mahitaji ya maji nchini yameongezeka katika miongo ya hivi karibuni kutokana na ongezeko la idadi ya watu na shughuli za kiuchumi naitwa mary msogoya kwa mtazamo wangu utunzaji wa mazingira katika ziwa victoria si mzuri kwa sababu tunaona takataka mbalimbali mbali, zinachafua maji e, maji machafu kutoka viwandani nayo anachafua kwa hiyo utunzaji wa mazingira kwa ujumla so mzuri kitu kinachosababisha tunakosa samaki wa kutosha kama ilivyokuwa hapo awali naitwa matei kutoka nyegezi utunzaji wa ziwa victoria umefanyiwa marekebisho kwa hiyo ni mzuri kwa sababu tunaona kunakuwa na ile tabia ya kuweka sheria za kwamba kwa kipindi fulani kunakuwa na shugle za uvuvi katika ziwa lakini inapofikia kipindi fulani zile shugle zinakuwa zinasitishwa ili utunzaji wa ziwa lenyewe uweze kuwa mzuri kwa hiyo utunzaji wake ni mzuri bwana bwanakatalambula anasema wao kama bodi ya bonde la maji ya ziwa victoria wamekuja na mpango wa kutembelea wazee na watu wasiojiweza kuhakikisha kuwa wanawapa elimu ya kupambana na uchafuzi wa mazingira katika kutunza na kulinda vyanzo vya maji tumeamua kuwatembelea wadau mbalimbali hawa wazee pamoja na kwamba ni wazee lakini wako karibu na ziwa viktoria ambalo ni chanzo kikubwa cha maji katika ukanda wa ziwa victoria na tanzania kwa ujumla kwa sababu kwa hiyo katika kutimiza lengo hilo ni lazima vyanzo vya maji vilindwe mazingira yalindwe hawa wazee ni wadau wetu wakubwa watoto wasiojiweza ni wadau wetu wakubwa kwa hiyo ni lazima hii elimu ya kulinda na kuhifadhi vyanzo vya maji iwafikie kama wadau wetu tumekuwa tukiwaelimisha umuhimu wa kulinda ziwa victoria ni namna gani ma- mazingira yatahifadhiwa aidha matumizi yasio endelevu ya rasilimali za maji yamechangia uharibifu wa vyanzo vya maji hivyo kuathili ubora na ujazo wa maji katika mabonde yote ya maji nchini kwa upande wake bibilinda henry anasema kuwa jukumu la kulinda vyanzo vya maji ni la jamii nzima sisi kama watu wa bodi ya maji bonde la ziwa victoria tuna waasa, wananchi na wazee kuwa waweze kutunza vyanzo vya maji kwa sababu vyanzo vya maji ndio kila maji ndio kila kitu maji ni uhai kwa hiyo usipotunza vyanzo vya maji hutapata maji eh? maji ndio kila kitu msikilizaji wa r kiswahili katika miaka hivi karibuni kina cha maji ya maziwa nchini tanzania kimeongezeka katika kipindi cha miaka2122 hadi kumekuwa na ongezeko kubwa la kina cha maji katika maziwa makuu nchini kina cha maji ya ziwa ziwavictoria kiliongezeka kwa zaidi ya mita15 meli ntelenge mwenyekiti wa bodi ya maji bonde la ziwa victoria anasema wanawake wamekuwa msaluwa mbele pakubwa katika uharibifu wa mazingira hivyo ni vyema wakawa msaluwa mbele katika kuyalinda na kuyatunza ni kweli wanawake ndio wachafuzi wa mazingira lakini sisi kama bodi ya maji tunadiri pia na kuona uchafuzi huo tunawaomba wanawake tutunze mazingira yetu yawe safi tusichangie kuchafua tunajua mazingira yakichafuka mlipuku na na kama mripuku nakuwepo hawataishi maisha ya, ya afya zao hazitakuwa nzuri kwa hiyo ni lazima utunzaji wa mazingira uwe mzuri kwa hiyo mwanamke akitunza mazingira mazingira yanakuwa safi mwenendo wa mtiririko wa maji katika mabonde tisa umekuwa ukipungua na kuongezeka katika kipindi cha kati ya mwaka el2 k22m kwa wastani mito iliyotiririsha maji katika mabonde ya ziwa victoria rufiji rukwa nyasa ruvuma na kusini yamekuwa ikipungua kwa zaidi ya lita lakimbili kwa siku bwana katalambula anasema kuwa wanajikita katika kuhakikisha ziwa victoria linazidi kuwa salama kwani ni tegemeo kwa mataifa mbalimbali ni namna gani utaiwezesha jamii ya watanzania wote kuweza kupata maji kwa sababu ili ziwa victoria ni tegemeo la nchi lakini pia ni tegemeo la nchi za afrika mashariki na ni tegemeo la nchi mbali mbalimbali ambalo linategemea hii ziwa victoria kwa kuwa eh, hata mto naili umeanzia hapa katika ziwa victoria kwa hiyo ina maana kwamba utunzaji wa ziwa victoria una manufaa sio kwa tanzania tu lakini ni manufaa kwa nchi zote ambazo ziko ndani ya jumuiya ya afrika mashariki na hata huko mbali zaidi egypt na kwingineko neno langu kwa wanawake na sio kwa wanawake tu kwa watanzania tulinde tuhifadhi rasilimali za maji kwa sababu maji ni uhai maji hayana mbadala maji yakikosekana maisha hayapo unaweza ukakosa ukakosa kitu kingine chochote lakini ukikosa maji hakuna maisha huwezi kuacha kunywa maji huwezi kuacha kutumia maji kwa njia yoyote kwa hiyo naomba watanzania tuhifadhi na kulinda rasilimali za maji msikilizaji wa rafi kiswahili na kufika hapo naweka nukta katika makala haya ya afrika mashariki ambapo kwa siku ya leo tulituama nchini tanzania kuangaza na kumulika namna wadao mbalimbali walivyomsalia mbele katika kupambana na kulinda ziwa viktoria ambalo limekuwa kitovu cha upatikanaji wa maji kwa nchi wanachama wa jumuia ya afrika mashariki na mataifa jirani mwandalizi na msimulizi wa makala haya anaitwa maralti ninyoni nasema hadi wakati mwingine kwaheri na uwe na wakati mwema