anakuwa na mimi kwenye mazoezi kwa hiyo anaona kabisa ni kitu ambacho nakipenda wakati mchezo wa mwasumbwe ukizidi kukua kwa kasi katika nchi za afrika mashariki nchini tanzania kufanya vizuri kwa mabondia kadhaa wa kizazi kipya kama vile hasani mwakinyo karimu mandonga twa kiduko na wengine wengi kumezidi kusisimua wasichana na wanawake kuzidi kujikita katika mchezo huu inaweza inaweza kwa lakini kwa sababu kama mina, na, najua natakiwa huukucanatwa ulingoni kwamba ni m na mpnzaniwanu wangali machoni bidebora mwenda kutoka halimashauri ya mji mdogo wa makambako mkoani njombe nyanda za juu kusini mwa tanzania licha ya kujihusisha na biashara nyingine mwaka wake wa pili sasa ameamua kujikita katika mchezo wa ndondi ilicha uzazi wake kutofautiana juu ya wa uamuzi wake baada ya mimi sasa kustafu ngumi nikakuta naniambia uh, anahitaji na yeye pia acheze ngumi yeye pamoja na mdogo wake ndipo nilipogundua kwamba pindi mimi nacheza ngumi hawa walikuwa wakinifuatilia katika mchezo wa masungwi ama ndondi nchini tanzania si mgeni kwa upande wa wasichana na wanawake uwepo wa majina kama pendo njao ferechi mashauri gresi mwakamele alima vunja maria mungi lukia ali latifa tambwe suzani mahenge na wengine wengi kunaofanya mchezo huu kuwa sehemu ya kujiingizia kipato kwa wachezaji wenyewe na hata walimo wao zamani ilikuwa tu ni kama mtu anafanya labda kiburudisho asilimia kubwa ilikuwa sio watu hawafanyi kwa ajili ya pesa yaani kama ajira ilikuwa sio hivyo sih kwa hizi ni kama ajira msikilizaji wa r kiswahili karibu jumuike nami katika makala ya afrika mashariki hi leo tunaangazia ukoaji wa mchezo wa ndondi kwa wanawake katika kanda ya nyanda za juu kusini mwa tanzania licha ya kutungwa mkono kwa asilimia kubwa kwa wakazi wa mikoa hii mwandalizi na msimulizi ni mimi martini nyoni nasema karibu tu sote hadi tamati wakati dunia ikizidi kuadhimisha malengo ya maendeleo endelevu ikiwa ni pamoja na kupiga chapua usawa wa kijinsia ifikapo mwaka 2030 katika nyanja mbalimbali kama vile siasa uchumi katika ngazi ya maamuzi na maeneo mengine kitambo sasa wanawake wamekuwa wakijikita katika michezo mbalimbali kama vile soka na mchezo wa masumbwi licha ya kufanya biashara ya uuzaji wa nguo bibi debola mwenda imekuwa ni utamaduni wake wa kufanya mazoezi kila uchao hali inayomvutia zaidi katika mchezo wa ndondi nikiwa katika eneo lake la kazi ananipa simulizi pana namna alivyopata ushawishi kwanza kabisa mimi kama mimi ni mtu ambaye napenda mazoezi napenda kufanya mazoezi kwa hiyo mwanzo ilikuwa tu ni kufanya mazoezi ya kawaida ya viungo kwa ajili tu ya ufiti wa mwili lakini baadaye nikaona najikita kwenye huo mchezo yeah baada ya kufanya mazoezi kwa muda mrefu aliamua kutafuta mwalimu ambaye alimnua haswa katika masumbwi na ndipo taarifa zikamfikia baba yake ambaye alimuunga mkono kwa asilimia mia na kumtia moyo huku akiwa na ndoto za kumwona binti yake akifika mbali naye kwa sababu mwishowasiku nambo umekuwa vizuri natakiwa tukutafutia pambano upande tutazungumza na mzee wako ue mzee wako naishafanya na haya mambo nay anapenda tutazungumza na mzee wako upande ulingoni ko oh, wao ndo waliwawaaakambia walimtafuta wali, wali. mzee wakamuelekeza kwamba ni hivyo hivyo hivyo hivyo na na hivyo. kama kumwambia kwao baada ya kuambiwa kwamba mwanao ni hivi na hivi nahivi akasema siwezi kuruhusu pade ulingoni kama sijajiridisha na mazoezi yake labda niwe kwenye mazoezi kama yuko tayari ndipo nitakaporuhusu bwana george mwenda ambaye ni baba wa bondia debora mwenda mwalimu na meneja kwa wakati mmoja kwa bintie anasema taarifa za mwanzo alisisikia tu na alichukua muda na kujiridhisha na kuamua kumnoa ah, kwa kama baba mzazi kwa sababu ni kitu ambacho kiko vizuri na mimi nilikuwa pia nikikipenda kwa hiyo haikunishtua hai na hatimaye baadaye wakati wananipa taarifa hizi walikuwa tayari wameshaanza na baadhi ya walimu tuseme walimu au mabondia wenzao ambao wamewazidi katika kuanza kwa hiyo nikaona sasa kumbe ni niwa, wakati sasa wa kuweza kuwasapoti kwa, kwa asilimia miamoj si watu pekee wanaomzunguka wanasajabo kwa debola kujikita katika mchezo wa ndondi kweni mama yake mzazi hapendezwi na mwanawe na hataki kabisa mwanawe acheze ndondi mama naweza nikasema amt Uh, bado yuko kwenye mtazamo eh, negative huh? eh, kwamba ngumi hapana uh, labda ngumi nafikiri bado ana fikla ya kwamba wanaocheza ngumi yani wanaopijana ni wale ambao wamechukizana lakini kumbe mchezo wa ngumi huu ni kama mchezo tu wa mpira kama michezo mingine waswahili husema akufae kwa dhiki ndiye rafiki venissa mwakatobe rafiki wa karibu wa debola amekuwa akimuunga mkono rafiki yake kipenzi katika mazoezi na hata siku za mapambano hakosi kuwa naye mm, ni nayemaa tofatni ikafika kipindi kweli nikaanza kumsapoti nikaona ni jambo zuri tu mbayo mabinti wengi tunaweza tukafanya mazoezi ya ngumi kuna wakati anapitia maneno chungu mzima ya kukatisha tamaa toka kwa watu wa jamii inayomzunguka lakini kwake ameziba sikio kwani mchezo wa ndondi sio wa jinsia na yeyote anaweza kucheza huku akijisifu anasema ngumi yake ina uzito wa kutosha hivyo hey, ni vitu ambavyo vipo vi vinaongereka vipo watu wanawambia hata mzazi na mtu anaweza kumfuata mama kwambia mwanao anapigana mwanao mbona mwanao binti yako mzuri anapigana kuumia nini nini nini au wengine kuambia, tu unaweza labda labda katika mazoezi ukawa short clip, labda mtu kwa, nini? kwa nini umeamua kufanya awekumawne yani, wanakambianazaaaa maek naw baadhi ya wakazi wa mkoa wa njombe na mikoa mingine ya nyanda za juu kusini mwa tanzania wameeleza si kawaida kwa wanawake kwa kanda hiyo kujikita katika mchezo wa masumbwi kwa sisi watu wa nyanda za juu kusini tumezoea kuona wanawake uh, wakijishughulisha na maswala mazima ya, ya manyumbani lakini swala hili la kujishughulisha na masumbwi naona ni kitu cha kushangaza na kwa sizani kama familia jamii inaweza kalipokea swala hili kwa swala mtazamo positive Aa, kwa upande wangu ninaona kitu kizuri kwa sababu miaka ya nyuma wanawake walikuwa hawana uthubutu wa kwenda kucheza hiyo um, masumbwi lakini kwa sasa hivi wamekuwa wana uthubutu akiwa tayari amecheza pambano moja la ushindani na kushinda ananusu nyota na anasema kasi yake ni kuhakikisha anavuka mipaka hadi kushinda mikanda ya ndani na hata mikanda ya kimataifa Nida wawakilisha wanawake wengine wanawake. wataona kwamba ni kitu cha kawaida napia ni kitu kizuri mm. hasa kupata mapambano nchi nchi mbalimbali kuwakilisha kuwakilisha wanawake natamani kuwa mwanamke ambaye anafanya vizuri zaidi kwenye zadi msikilizaji wa rf kiswahili wakati dobola akiwa na ndoto ya kushinda mikanda katika uga wa kimataifa tayari meneja wake ambaye ni baba yake george mwenda alikuwa amemtafutia pambano nchini kenya ambalo lilitakiwa lipigwe mwanzoni mwa mwezi aprili lakini likapigwa kalenda lakini nafikiri hii imesitishwa kwa muda mdami kwa muda baada ya kuona kwamba kenya nafikiri kidogo hakukoshwariki amani kwamba kuna maandamano yanayoendelea sasa kunapokuwa kuna maandamano bila shaka kwanza watu awezi kutokea sehemu ya, ya tukio kwa hiyo wanapokua awajatokea sehemu ya tukio plomot anapata hasara kwa hiyo ameona aidha asogeze mbele pindi patakapokuwa sawa ataenda kwa upande mwingine george mwenda ananieleza kupitia binti yake anaimani itakuwa ni taswira na mwangaza kwa jamii ya nyanda za juu kusini mwa tanzania ambayo bado haiamini watoto wa kike kujikita katika mchezo wa masumbwu <coughs> mimi najaribu kuwajenga jamii kwanza binti yangu anajishughulisha tu na biashara ndogondogo alafu vile, vile anafanya kama kitu cha ziada lakini pindi watakapoona sasa ngumi sio kitu cha ziada nafikiri watajua ala kumbe na wao pia wanastahili wasapoti watotozao wasapoti mabinti zao waweze kucheza mchezo wa ngumi msikilizaji wa rf kiswahili na kufika hapo tunafunga pazia katika makala haya ya afrika mashariki yalikuwa akiangazia ukuaji wa mchezo wa ndondi kwa wanawake katika kanda ya nyanda za juu kusini mwa tanzania licha ya kutungwa mkono kwa kiasi kikubwa na wakazi wengi mwandalizi na msimulizi wa makala haya anaitwa maltini nyoni nasema shukrani kwa kuniazima siku lako hadi wakati mwingine kwaheri kwa sasa