na siku ya uhuru wa vyombo vya habari kwangu mimi huwa naiona kama ni fursa ya wanahabari cha kwanza kutambua thamani ya mchango wao kwa jamii ni miongo mitatu sasa tangu umoja wa mataifa ulipoanza kufanya maadhimisho ya uhuru wa vyombo vya habari ulimwenguni tanzania kama ilivyo mataifa mengine ya ukanda wa afrika mashariki ama barani afrika kwa ujumla kumekuwa na panda shuka katika utekelezaji wa maswala ya uhuru wa vyombo vya habari hii ni kutokana na uwepo wa sheria ambazo si rafiki historia ya swala la siku ya uhuru wa vyombo vya habari ina historia ndefu ni shereha ambazo zimetoka katika zoezi ambalo lilikuwa la kuangalia jinsi waandishi wa habari namo mwezi januari mwaka 223 shirika la umoja mataifa linalohusika na elimu sayansi na utamaduni unesco lilichapisha ripoti ilioonyesha ongezeko la asilimia 50 la mauaji ya uandishi wa habari kwa mwaka 222 takwimu hizo zikiwa nafasili kuwa mwandishi mmoja wa habari ufariki kila baada ya siku nne kuna mabadiliko makubwa sana hasa kwetu sisi watu wa tasinia ya habari kuna habari ambazo kwa wakati fulani waandishi ambao walikuwa wakizingatia miiko walikuwa wakiandika e, walikuwa wakijikuta katika mikono ambayo tunasema ni sio salama maadhimisho ya siku ya uhuru wa vyombo vya habari hufanyika kila fikapo mei tatu ya kila mwaka ikiwa na lengo la kukumbusha umma wapi vyombo vya habari vimetoka vilipo na wapi vinakwenda sanjali na kutambua mchango wa vyombo vya habari katika maendeleo ambapo kauli mbiu ya mwaka huu kuhunda mstakabali wa uhuru wa kujieleza kama kichocheo cha haki za binadamu uh, mazingira yalivyo hivi sasa hatuwezi kusema kwamba ni mazuri sana ama mabaya sana ni mazuri kwa sababu leo hii mimi na wewe tukiamka asubuhi tunaweza ukwenda katika vituo vyetu ambavyo tunavifanyia kazi tukafika tukakutana katika vyumba vya habari kwa maana ya newsrooms tukajadili tukapanga kwamba leo hii pengine msikilizaji wa rfi kiswahili karibu katika makala afrika mashariki hi leo tunaangaza juu ya uhuru wa vyombo vya habari tukituama nchini tanzania wakati ulimwengu ukiwa unaadhimisha miaka 30 tangu kuanza kuadhimisha siku ya uhuru wa vyombo vya habari duniani mwandalizi na msimulizi wako naitwa nyoni nasema karibu sako kwa bako sote hadi tamati ya makala haya kwa siku ya leo maadhimisho ya siku ya uhuru wa vyombo vya habari duniani huadhimishwa kila mwaka ifikapo mei ta tangu umoja wa mataifa ulipoidhinisha siku hii mwaka nchini tanzania wadau mbalimbali wamekuwa wakikusanyika kwa pamoja kufanya maadhimisho hayo kwa lengo la kukuza uelewa wa umuhimu wa vyombo vya habari sanjali na kuzikumbusha serikali pamoja na jamii kuheshimu na kulinda haki za uhuru kama ilivyo ibara 19 ya tamko la ulimwengu la haki za binadamu shirika la umoja mataifa la elimu sayansi na utamaduni unesco katika ripoti yake ya mapema mwaka huo inasema waandishi wa habari 86 pamoja na watendaji wa vyombo vya habari waliwawa duniani kote kwa mwaka 2220 nakutana na daktari na peter mataba ni mhadhiri mkongwe kutoka katika ndaki ya mtakatifu agustino na mtafiti katika taaluma ya habari nchini tanzania awali namuuliza historia ya chimbuko la maadhimisho ya uhuru wa vyombo vya habari kwa, kwa, kwa upande wa historia ya swala la siku ya uhuru wa vyombo vya habari ina historia ndefu kwa maana ya kwamba limetoka ni sherehe ambazo zime katika kuziazimisha limetoka katika e, zoezi ambalo lilikuwa la kuangalia namna gani tunaangalia jinsi waandishi wa habari wanavyoteswa wanavyonyanyaswa au kuangalia viashiria vya kutokuwepo na uhuru wa habari ambavyo ni finyu na tunaenda kwenye dhana pana ya uhuru wa vyombo vya habari kwa sababu siku za nyuma ni kwamba kihistoria dhana ya uhuru wa vyombo vya habari ilikuwa inatizamwa tu labda kwa upande wa serikali na jinsi labda serikali inavyozuia au inavyominya uhuru wa vyombo vya habari au inavyonyanyasa waandishi wa habari ripoti ya shirika la mmoja mataifa la elimu sayansi na utamaduni unesco inaeleza kuwa nchi ya meksico inataja kuwa kinara kwa mauaji ya uandishi wa habari sawa na haiti huku sababu kubwa ni kutokana na uandishi wa taarifa za uhalifu mizozo rushwa na mazingira bwana mgongo kaitira yeye ni mwandishi wa habari kutoka gazeti la kila siku la mwananchi ananijuza namna ambavyo anatazama uhuru wa vyombo vya habari nchini tanzania kwa kweli ninaona kuna mabadiliko makubwa sana nchini hasa kwenye swala so zima la utoaji wa habari nikijaribu kulinganisha eh sasa hivi na miaka takriban minne mitano iliyopita kuna mabadiliko makubwa sana hasa kwetu sisi watu wa tasinia ya habari kwa maana gani kwamba kuna habari ambazo kwa wakati fulani waandishi ambao walikuwa wakizingatia miiko walikuwa wakiandika e, walikuwa wakijikuta katika mikono ambao tunasema ni sio salama sio salama kwa tafsiri gani kwa maana kwamba hatua ambazo zilikuwa zinachukuliwa hazikuwa zile ambazo zilihitajika kuchukuliwa lakini pia kwa wakati mwingine tulishuhudia nguvu kubwa sana inatumika kuzima vyombo vya habari kutekeleza wajibu wake baadhi ya mataifa ulimwenguni matukio waandishi wa habari kuuwawa wawapo kazini limekuwa ni jambo la kujirejelea kila mara huku nchini tanzania jina la daudi mwangosi linasalia katika kumbukizi za maumivu katika taifa hili ripoti ya cpj inaeleza kuwa kwa maka22 jumla ya wanahabari 7 waliuawa kati ya wanahabari 2186 waliowawa kutoka mwaka 1992 mimi naitwa sharbano abubakar ali ni mwandishi lakini vile vile ni mhariri mkuu na siku ya uhuru wa vyombo vya habari kwangu mimi huwa naiona kama ni fursa ya wanahabari cha kwanza kutambua thamani ya mchango wao kwa jamii lakini pili kutambua uwezo wa kile wanachokifanya ili kuleta mabadiliko kwenye jamii kwa haya mambo mawili tunajua kabisa kwamba thamani ya vyombo vya habari kwa sasa hivi inakwenda inashuka yani vinachukuliwa kama ni, ni vitu vya kawaida tu kama watu wengine ko thamani inashuka lakini kwa nini thamani inashuka ni kwa sababu tumepitia nyakati ambazo zinasababisha hata sisi wenyewe wanahabari tunaishusha thamani kiasi ambacho kunakuwa hakuna tofauti kati ya mwanahabari na mtoa taarifa wa kawaida msikilizaji wa raf kiswahili nchini tanzania katika kipindi cha nusu muhongo uliopita kuliibuka visa vya uandishi wa habari kutoa nguvuni na dola wapo walioripotiwa kutoweka kusikojulikana hadi wakati wa leo huku wengine wakilazimika kukimbia na kusaka hifadhi katika mataifa ya ng'ambo na rejea kwa daktari mataba kumuuliza anamulika vipi mazingira ya utendaji kazi wa vyombo vya habari nchini humu hali ilivyo kwa sasa kweli naweza nikasema kuna kuna matumaini kuna matumaini ukiangalia e, tulipotoka kwa maana ya kwamba si, sitaki kurudi mbali sana nataka nirudi tu kwenye miaka ya hivi karibuni miaka kama miwili m- m- mitatu iliyopita kulikuwa na kukata tamaa fulani na kulikuwa na na tatizo kubwa hasa kwenye ulo wa vyombo vya habari vyombo vya habari vilikuwa vimefikia hatua ambayo hatujiamini na e, katika kutokujiamini huko kulikuwa na, na, na, na, na hali kubwa ya tunaita kwa msimamo tofauti mwandishi wa habari wa siku nyingi kupitia kituo cha radio free africa chenye maskani yake katika jiji la mwanza nchini tanzania bwana yusuf magasha anasema kuwa licha ya mambo kubadilika bado waandishi wa habari nchini humo wamekuwa wanakosa uhuru wa kupata taarifa nyeti kutoka kwa mamlaka unaweza ukajiuliza kwamba je tunapata kila kitu ambacho tunakihitaji kama wanahabari unaweza ukakuta kwamba kuna vitu vinafanyika ama taarifa ambazo unazipata zinakuwa ni zile za kufichaficha kwahiyo kwa namna moja ama nyingine unaona kwamba pia ni kama hakuna uhuru kwa namna hiyo yaani watu hawapewi kila ambacho kile ambacho wanakihitaji kwa ajili ya kuafidi ama kuwapatia walaji wa taarifa msikilizaji wa rf kiswahili na kufika hapo unaweka nukta katika makala haya afrika mashariki hileo tumeangaza juu ya uhuru wa vyombo vya habari tukituama nchini tanzania wakati ulimwengu ukiwa unaadhimisha miaka 30 tangu kuanza kuadhimishwa kwa, kwa siku ya uhuru wa vyombo vya habari duniani mwandalizi na msimulizi wako naitwa maltini nyoni nasema hadi wakati mwingine kwaheri na uwe na wakati mwema