kilichopo mbele yenu ni mfano wa kifaa ambacho tutatumia kukaushia dagaa ili kutatua changamoto inayowakabili wachuuzi wa dagaa kwa sasa vijana ndio kundi lenye watu wengi nchini tanzania kama ilivyo maeneo mengine ya ukanda wa afrika mashariki na nahuchangia kwa sehemu kubwa nguvu kazi ya taifa inayohitajika katika shughuli za uzalishaji mali ili kuboresha maisha na kukuza uchumi wa nchi sisi tuna, tuna time frame ambayo mbunifu tunakuwa tunakaa naye mara nyingi time frame inakuwa ni miezi sita mpaka mwaka mmoja lakini anaweza akakaa zaidi ya mwaka, mmoja, ya mwaka mmoja ama chini ya mwaka mmoja ama chini ya miezi sita kulingana na takwimu za shirika la kazi duniani il zilizotolewa mwezi januari 221 kiwango cha ukosefu wa ajira kwa vijana nchini tanzania kilikuwa kwa asilimia 134 kwa ujumla kiwango cha ukosefu wa ajira nchini tanzania kimeongezeka kutoka asilimia 36 kwa mw219 hadi asilimia 52 m220ot ubunifu ni uwezo wa kutumia mbinu tofauti fikra mpya na ujuzi wa kipekee ili kufikia ufumbuzi wa tatizo au kuunda kitu kipya wengi wamepata mwamko kwamba wana uwezo wa kujitengenezea ajira zao wenyewe kwa kupitia ujuzi ambao wanao msikilizaji wa rf kiswahili karibu katika makala afrika mashariki hii leo tunatuama nchini tanzania tunaangazia jinsi vijana mkoani mwanza wanavyotumia ubunifu kupambana na changamoto ya ajira mwandalizi na msimulizi wa makala haya naitwa maltin nyoni karibu jamvini ukiatikitako twende sote ahadi tamati jijini mwanza vijana mbalimbali mbali wanajitokeza kwa kuja na ubunifu tofauti tofauti kwa lengo la kutatua changamoto zilizopo katika jamii na kusaidia kuwaajiri vijana wenzao kijana idi shabani ni miongoni mwa vijana sita wa kikundi cha shad dryers ambao wamebuni mashine itakayosaidia katika ukaushaji wa dagaa kilichopo mbele yenu ni mfano wa kifaa ambacho tutatumia kukaushia dagaa ili kutatua changamoto inayowakabili wachuuzi wa dagaa kwa sasa na ni tatizo ambalo limeonekana ni sugu kwa sababu kila jitihada ambayo inafanyika mwisho wa siku haileti majibu yaliyokusudiwa ubunifu unaweza kutumika katika maeneo mbalimbali kama vile teknolojia sanaa biashara na uhandisi je ni nini ikilosukuma vijana wa shadds kuja na ubunifu huu hatua baada ya kukumbana na hii changamoto ya ukaushaji wa dagaa kiufupi binafsi nimeifanya hii biashara kwa hiyo ni changamoto iliyonikabiri mimi katika ufanyaji kazi uh, ya, ya uvuvi kwa hiyo baada ya kukutana na hawa vijana wenzangu mwezi ulioisha ndio tukaja na wazo hili ili kutatua changamoto iliyokuwa inanikabiri ambayo inawakabiri na wafanyabiashara wengine wadagaa mpaka muda huu ubunifu ni muhimu sana katika maendeleo ya kijamii na kiuchumi kwa sababu inasaidia uvumbuzi ukuaji wa uchumi na kuunda fursa ya ajira kwa vijana mbalimbali vijana ni nguvu kazi inayohitajika katika ujenzi wa uchumi ikizingatiwa kuwa serikali imedhamiria kuifikisha tanzania katika uchumi wakati ifikapo mwaka 225 nchini tanzania yapo baadhi ya mashirika taasisi ambazo zimejipambanua kuwasaidia watu wenye ubunifu kwa kuwezesha kukuza mawazo yao na kuyaweka katika hali ya vitendo dug nasri itumba ni mratibu wa shirika la maendeleo ya viwanda vidogo nchini tanzania sido kutoka jijini mwanza anasema wamejizatiti kuwasaidia vijana hawa sisi miongoni mwa vitu ambavyo tunavyofanya tukishampata basi tunahakikisha mtu huyu tunamwendeleza kwa maana tunafanya building kwenye masuala ya elimu ya biashara business management and ane lakini pia tunafanya building kwenye masuala ya access to finance kwa maana anapata elimu ya fedha lakini pia tuna wajibu wa kumsaidia kupata fund mbalimbali mbali. kwa maana kuwaunganisha na wadau mbalimbali ambao wanatoa hizo fund ili bunifu yake iweze kwenda mbali zaidi kwa sababu tunajua miongoni mwa changamoto kubwa kwa wabunifu wengi ni fund kwa ajili ya kuiendeleza zile bunifu zao msikilizaji wa kiswahili sera ya taifa ya ya taifa maendeleo vijana mwaka inaeleza kuwa vijana walio wengi asilimia 6 ya wote wasio na ajira rasmi hawana kazi maalum hali hii imekuwa na matokeo tofauti kwa vijana na wengi kupoteza kabisa mstakabari wa maisha yao uwepo wa mashine ya kukausha dagaa kutoka kwa vijana wah inaelezwa kuwa itakapokamilika itakuwa na uwezo wa kukausha dagaa wengi kwa muda mfupi licha ya kwamba tunaenda tulifikiria katika kutatua changamoto kwa ao wafanyabiashara lakini pia tuliona kwamba inaweza ikawa ni, ni, ni njia ya kufungua mianya ya ajira kwa vijana wengine kwa sababu biashara hii ya uvuvi wa dagao umekuwa na changamoto kubwa sana binafsi niliwahi kuifanya lakini nikatoka kwa hiyo na mimi bado niko katika lika la vijana kwa hiyo kama nilikuwa nategemea ile sekta ya uvuvi kama nafasi yangu ya ajira lakini baada ya kupata hasara kwao tayari niliingia katika ombwe la kukosa ajira kwa sababu sikupata suluhisho la kudumu katika sekta ile kwa hiyo kwa mashine kama hii itaenda kuboresha sekta ya uvuvi kwa mantiki moja au nyingine pia na uh, vijana watakuwa wamepata nafasi kubwa zaidi ya ajira mfano mii mwenyewe binafsi kwamba mashine hii ikiwepo basi nitarudi tena katika sekta ya, ya, ya, ya, ya, ya uvuvi nilikuwa nimeajiri zaidi ya watu wanne mpaka watano lakini baada ya hasara biashara hili kukutana na changamoto wale vijana wako mtaani pamoja na mi niwekuwa nimewaajiri kwa hiyo ikiwepo mashine kama hii basi nafasi kubwa ya ajira itakuwa imefunguka zaidi na zaidi ukosefu wa ajira imekuwa kilio kikubwa kwa vijana serikali na wadau wamaendelea wakiwemo sekta binafsi wameendelea kutoa fursa mbalimbali za ajira ili kupunguza tatizo hilo kwenye jamii epifania Wilbert ni mratibu kutoka taasisi ya twende kutoka jijini arusha anasema kuwa kwa sasa vijana nchini tanzania wanajitokeza kwa kasi katika sekta hii ya ubunifu kwa kweli mwitikio meua ni mkubwamtik mekuwa ni mkubwa hasa kwa baada ya kuona kwamba kuna mafanikio ambayo yametokea kutokana kwa vijana ambao wameshapitia kwenye taasisi hizi kwa miaka ya nyuma kwa hiyo i inakuwa inaleta mwamko kwa vijana wengine pia ukizingatia hivi vijana wengi wapo ambao wanatafuta ajira ajiraajia imekua kidogo ni changamoto kwahio wengi wamepata mwamko kwamba wana uwezo wa kujitengenezea ajira zao wenyewe kwa kupitia ujuzi ambao wanao ripoti ya ubunifu wa vijana duniani ya Global youth innovation report iliyotolewa na shirika la biashara duniani wto mwaka elfub2 uswizi ilishika nafasi ya kwanza kati ya nchi 131 zilizopimwa ikifuatiwa na sweden na marekani nchini tanzania wapo vijana wengi ambao wana mawazo ya kibunifu ama wamejaribu kuanza kubadili mawazo yao kuwa katika vitendo lakini wanasema kuwa bado kuna changamoto ambazo zinawakabili changamoto kubwa zinawakabilicatouh ni, ni upande wa, wa, wa gharama kwamba vifaa ambavyo tunatumia kutengenezea hii mashine gharama yake iko juu sana ndio maana tunasaidiwa pia na taasisi kama ya twende ya, kwa hiyo matilio ambayo tunatumia ni yana gharama kubwa sana uh, changamoto kubwa ambayo tumekutana nayo ni kwenye habari ya uchomeleaji unajikuta kwamba wewe mwenye wazo hukuwahi kuchomelea leo unachomelea kesho unaamka mco yanauma lakini walimu wanawatia moyo nakwambiab ukifanya hivo ukifanya hivi kesho tena utaendelea mratibu kutoka sido bwana nasri itumba na mratibu kutoka taasisi isiyo ya kiserikali ya twende twendeb hpfnia welba wanaeleza jinsi wanavyotatua changamoto za vijana hawa sisi hapa maana yake tunachokifanya tunamchukua kijana tunamwandaa tunamfikisha mpaka maili a hey. lakini ktokea hapo kuna taasisi nyingine inaweza ikaja ikamchukua kumfikisha kutoka maili a kwenda maili b Koyo, utamlea, hapa, kifeza, hapa, kuja, inaindanae. Inaindanae. kwa hiyo hiyo ndio ndo ko sisi tutamlea kitoka hapo takua taasisi ya kifedha naweza ikamchukua ikaenda naye ikitoka hapo labda kuna taasisi nyingine inakuja nakuja azan yoyote namchuku n inaenda naye kwa maana anaenda kwamaana naendanaenda nmbali sisi tunawezesha mtu aweze kubuni mashine ya kurahisisha kazi kwa hiyo kupitia kufahamiana nao ndivo ambavyo tumeweza kuunganika pamoja tumaunganisha mawazo na ndivyo tukaweza kufika mwanza kwa ajili ya kufanya programu hiyo kwa wale wahitaji ambao walikuwa waokwa wingi wao msikilizaji wa rf kiswahili na kufika hapo unaweka nukta katika makala haya ya afrika mashariki hi leo tumetuama nchini tanzania tukiangaza jinsi vijana mkoni mwanza wanavyotumia ubunifu kupambana na changamoto ya ajira mwandalizi na msimulizi wa makala haya naitwa marltini nyoni hadi wakati mwingine kwa heri kwa sasa