safari inayoanza majira ya arufajili kuelekea katika msito uliopo katika kijiji cha usolanga kilichopo isimani mkwani iringa nyanda za juu kusini mwa tanzania ni safari ya kwenda kusakamalisho ya wanyama e, nimechunga kwa miaka mingi e, chakula changu kikubwa nikiwa polini kuna mifudo misambalawe migwelu na mikapo sikanda kihumbo alianza kuchunga wanyama msituni miaka 39 iliyopita ni kawaida kupata chakula cha asubuhi nyumbani huku mlo wake wa mchana ukitegemea zaidi matunda ya porini lakini kadri miaka inavyozidi kusonga anawasiwasi huenda siku ikamlazimu kubeba chakula kutoka nyumbani matunda yalikuwa yanapatikana kwa rahisi lakini kwa miaka hii mvua zimekuwa chache na wawadimu huu mvua zimefanya matunda sasa yamekuwa machache matunda haya ya porini alianza kula tangu akiwa mdogo kwa kipindi cha nyuma upatikanaji wake ulikuwa wa kiasi kikubwa lakini kadri miaka yanavyozidi kwenda upatikanaji wake umekuwa washida e, ni kweli hali ya hewa inakuwa ni mbaya kwa mfano kuanzia ule wa kumi na mbili chakula nyumbani kinakuwa wadimu kuzidi kushamili kwa shughuli za binadamu katika mapori kama uchungaji wa mifugo ujenzi wa viwanda na ukuaji wa miji imekuwa ikiathili mazingira kiasi cha kuhatarisha uwepo wa uoto wa asili ambapo athari zake zimeanza kuonekana katika baadhi ya sehemu za ukanda wa afrika mashariki tulijitahidi sana kufanya kazi kwa upande huo lakini huku mkipanda watu wengine wanakata mtusaidie kwenye elimu napohubiri kwa waumini tusaidieni suala la kulinda mazingira msikilizaji wa rf kiswahili karibu katika makala afrika mashariki hi leo tunatuama nchini tanzania ndani ya mkoa wa iringa tukiangaza shughuli za uchungaji wa mifugo msituni inavyochangia uharibifu wa mazingira mwandalizi na msibulizi wa makala haya naitwa maltin nyoni karibu tuwe sote hadi tamati ya makala haya ripoti ya umoja wa mataifa kuhusu misitu ya mwaka 221 inasema ni asilimia 31 ya nchikavu ni misitu hii ikiwa ni sawa na hekari bilioni4 huku ekari kumi zinateketezwa kila mwaka kutoka katika asilimia 93 ya misitu ya asili na s ya kupandwa hata hivyo umoja wa mataifa unatambua fika umuhimu wa misitu katika kufikisha maendeleo endelevu yaliyoadhimiwa kufika m203 yanatimizwa kwa sababu takribani watu zaidi ya bili16 duniani wanategemea misitu kwa ajili ya chakula malazi nishati dawa na kipato katika mitaa ya kijiji cha usolanga baadhi ya wakazi wa kijiji hichi kwa muda mrefu sasa wamekuwa na kasumba y kwenda msituni kuokota matunda na kuja kuyauza katika mitaa mbalimbali lita moja ya matunda huuzwa shilingi 2 maeneo ya kijijini ili hali katika maeneo ya mjini kama yaringamanispa kilometa zaidi ya arobaini kutoka kijijini hapa bijakanda angeuza lita moja shilingi elfu moja wastani wa lita ishirini elfu4 kwa kijijini na shilingi elfu ishi maeneo ya mjini ikiwa ni faida ya mara tano zaidi kutoka mwaka mwaka jana jana hivi kila ijumaa naenda kuuza na na hapa kama u ukifika imejaa sana unaokota unaokota ukifika hapo tunafika kama muda saa saba au saa nane kakojani ukijicuisha kitu lazima utue upumzike kabisa nauza kama kama kikombe kimoja ch- cha chai nauza mia mbili ma kile kikubwa mimi hapa kama juma nauzaga kama kifikaapo napunguza nauza kama shilingi mboga au sabuni kwa jia ya adhari za mabadiliko ya tabia nchi zinafanya kupungua uwezo wa kupata mlo kamili na lishe bora hasa kwa watu wakipatwa cha chini ambapo watu nane kati ya kumi katika nchi ambazo zipo katika hatari ya mabadiliko ya tabia nchi hawana usalama wa chakula kwa mujibu wa umoja wa mataifa asilimia 40 sawa na watu milion252 duniani wanaishi karibu na misitu au kanda wa savana wanaishi chini ya dola moja hivyo wanategemea zaidi mazao ya msituni ambapo kwa mwaka inakadiriwa huzalisha ta76 chakula licha ya bwana sekanda kutegemea mlo wa mchana kutoka katika msitu miaka yake 39 katika kuchunga mifugo anasema mwezi novemba na disemba wananchi wengi huishiwa chakula katika maghala yao hivyo ulazimika kusaka matunda porini na kwa namna hali inavyozidi kwenda huenda watu wakafa kwa njaa E, ni kweli hali ya hewa inakuwa ni mbaya kwa mfano kwanzia ule wa kumi na mbili chakula nyumbani kinakua adi una matunda aa matunanatatngawatoto nao nyingi si kukosa mimi walio wengi wanategemea matunda sababu kipindi cha mwezi wa kumi na mbili matunda yanakuwa ameshazaa na hali ya hewa ya nja inakuwa ni nyingi sana maana watu hupitia kuokota hayo matunda naitwa mikwata anaokota hayomatunda anachukulia mpaka familia zake akaangaikia ili watoto wanusuru maisha jukwaa la kimataifa la uchumi la mwaka 221 litaja kupotea kwa wanyama na memea ni janga la tatu duniani ikitolea mfano tangu kuanza kwa karne ya i mpaka sasa ni asilimia 75 ya mbegu zimepotea hali inayolazimo wakulima kugeukia kilimo cha kisasa ambapo kinasababisha mabadiliko ya tabia nchi kuharibu ekolojia na njaa hofu hii si kwa sekanda peke yake bali hata kwa wachungaji wengine wa mifugo kijijini hapa wanaona kabisa huko mbeleni hali huenda ikawa mbaya zaidi uh, mwaka huu tuseme tofauti na miaka mingine kwa sababu ukisewa wangalia jana kipindi kama iki nyasi wanga waankasaimeka ki adiu tofautiahkonyumasaumaaapugaipuga kaupandishamilimani ilasadohapandisha huumilimani nako bado majani ni miaka ya nyuma huko ayakwa mbali e aini magumu na hata ukienda mbali ndo majani, adimu, ila nahata kiendambai msikilizaji wa rf kiswahili tanzania nchi mwanachama wa mkataba wa mabadiliko ya tabia nchi cop kupitia sera ya mazingira mwaka elfu mbili na ishirinamoja sura ya cha pekinaeleza athari za mabadiliko ya tabia nchi zimeanza kuonekana huku kame aliyahewa kubadilika kwa msimu wa mvua uhaba wa maji hali inayowawia vigumu kufikia mpango wa taifa wa maendeleo maendeleoendelevu wa mwaka 22iwo serikali moja ya malengo yake ni kutoa elimu kushirikiana na taasisi binafsi kuunda uhusiano wa kikanda na kimataifa pamoja na kuhakikisha nishati ya kijani inapatikana ili kupambana na athari za mabadiliko ya tabia nchi rais samia suluh hasani marakadha amekuwa akipaza sauti kwa wadau mbalimbali wakiwemo viongozi wa dini kwa mabalozi wa kuelimisha jamii kuhusu madhara ya ugharibifu wa mazingira joto duniani limepanda sana hakuna kule hakuna huku limepanda sana kwa hiyo tuna kazi kubwa ya kupanda miti kunyonya yale yanayosababisha joto ili joto lipungue bahari zipumue maziwa yetu yapumue maisha yaendelee vizuri tanzania sisi tunatumia asili mia mbili mpaka tatu ya pato letu la taifa kwa kutunza mazingira kujihami na kufanya maboresho kwenye maeneo yale ambayo yalishaharibika kwa hiyo turudi tuwe rafiki wa mazingira ili tupunguze matumizi ya serikali kwenye kurekebisha mazingira kwao tunayoyaona sasa hivi ni kwa sababu mazingira yametukasirikia tumeyaharibu na yenyewe yanatuharibu sasa turudini twendeni tukawe tuka tena marafiki wa mazingira kwa kurekebisha tulioyaharibu msikilizaji wa rfi kiswahili na kufika hapo anaweka nukta katika makala haya ya afrika mashariki hi leo tumetua manyanda za juu kusini mwa tanzania ndani ya mkoa wa iringa tukiangaza shughuli za uchungaji wa mifugo msituni inavyochangia uharibifu wa mazingira mwandalizi na msimulizi wa makala haya yanaitwa maltninyoni panapo majaliwa hadi wakati mwingine uwe na wakati mwema