nipofanyiwaopeheni mtoto nikakosa ndipokosa mtoto nikakaa huko hospitalini mpaka wiki tatu, tatu nipo, wiki tatu nilipomaliza wiki tatu nikatolewa mpira nipotolewa mpira mkoca kukaanza nini nikapata naniofstla mkocha kunaanza kutoka tu kwenyewetundoa za utotoni zinatajwa kusababisha athari kwa watoto wa kike kisaikolojia kiafya na kiuchumi ndipokaa stalini wiki moja wakanitolea mpira nkaenda nyumbani baada ya siku nne nkaanza kuona mkojo unatisukana kuzidi kushadidi kwa ndoa za utotoni katika mataifa ya ukanda wa afrika mashariki unatajwa kuwa moja akisababishi kwa mabinti kupata ugonjwa w fistula ya uzazi ambayo hupatikana wakati wa kujifungua fistula ya uzazi inachangia asilimia nane ya vifo vya uzazi nasilimia 9 ya visa vya kujifungua watoto wafu huku wataalamu wakieleza kuwa watoto wakike waliopo kwenye ndoa za utotoni wapo hatarini zaidi kupata ugonjwa ambao ambaomima zao za kwanza ni wadogo wa, wanapata mbaya kadisi. mbaya kabisa kutembea anzubeda maulidi mwenye umri wa miaka kna mi 8 sasa sio jina lake halisi mkazi wa meatu mwanii aliolewa akiwa na umri wa miaka 17b kasoro huku mumewe akiwa na umri wa miaka 21 anasema alikatisha masomo marabaada ya kuhitimu darasa la saba na kutumbukia katika ndoa za utotoni alipo niwekea mpira mkojwo kuwa kunapita pembeni akuendi kwenye nani kwenye mpira wakaniambia waka nije huku mgando nikaja mgando nikakaa nikaka wiki moja ya nanii akanifanyiayananiiyafsa inakadiriwa kuwa wanawake na wasichana laki tano katika nchi zaidi ya 55 za afrika kusini mwa jangwa la sahara asia na pasifiki nchi za kiarabu amerika kusini na karibia wanakadiriwa kuishi na festula huku maelfu zaidi ya visa vipya hutokea kila mwaka na sababu kubwa inaosababisha festula ya uzazi ni mchungu pingamizi msikilizaji wa rfi kiswahili karibu katika makala afrika mashariki hi leo tunatuama nchini tanzania tukimulika namna mimba za utotoni zinavyopelekea visa vya mabinti kupata ugonjwa wa fistula ya uzazi mwandalizi na msimulizi wa makala haya naitwa nyoni karibu kitako jamvini twende sote sako kwa bako hadi tamati wanawake wanaoishi na fistula mara nyingi hupitia unyenyepaa na unyenyesaji na kuwa waathirika wa ukatili kwa sababu ya hali zao akiwa na umri wa miaka 17 zubeda maulidi sio jina lake halisi ananijuza kuwa aliolewa na kupata mimba baada ya kuvumilia uchungu wa uzazi kwa muda mrefu alipata fistula ya uzazi huku akipoteza mtoto wake na sasa yupo katika wodi ya wagonjwa wa fistula kwene hospitali ya rufaa kanda ya bugando hapa jijini mwanza akipatiwa matibabu ikafika e siku ya, ya kuchifungua uchungu ulianza ulianza saa moja mpaka saa moja tena saa ikifika mpaka saa saa tano naanza kusukuma mtoto atoki pwakanipeleka wa, wa, kwenye nani kwenye operesheni wakanifanyia operesheni ndipo wafanyia operesheni mtoto nikakosa nilipokosa mtoto nikakaa huko huko hosbitalini mpaka wiki tatu wiki tatu nilipomaliza wiki tatu nikatolewa mpira niipotolewa mpira mkocha kukaanza nini nikapata nniofistula mkocha kunaanza kutoka kwenyewe tu ingawa fistula aibagui umri wasichana wadogo wapo hatarini zaidi kwa sababu ya mili yao inaweza kuwa haiko tayari kwa kujifungua simulizi ya mwantumu lucas sio jina lake halisi mkazi wa wilaya ya karagwe mkwani kagera anaeleza kuwa aliingia kwenye ndoa za utotoni akiwa na umri wa miaka kumi na sita baada ya kuacha shule akiwa darasa la sita nipoenda shuleni kamaliza nyumbani nyumbaniipoenda nyumbani kaona mme nikaenda baada ya miezi mitatu kabeba mm muda ukafika wakujifungua Dia, ndianza asubuhi kafikisha mchana mchana nikaenda hospitalini kaanza nikakaa waka wakaniambia sukuma po sukuma wakaniambia mtoto amelala vibaya ukanipeleka fieta iponipeleka fieta mtoto akamtoa nika nikakaa ume hostalini ndipokaa hospitalini wiki moja wakanitolea ya siku mne, kuona mkojo. msikilizaji wa rai kiswahili ulimwenguni kote matatizo ya ujauzito na uzazi ndiyo chanzo kikuu cha vifo miongoni mwa wasichana wenye umri wa kati ya miaka kumi na 15 hadi 19 hii ni kwa mujibu wa taarifa iliyochapishwa na shirika la umoja mataifa la idadi ya watu unfpa daktari bingwa wa magonjwa ya wanawake na afya ya uzazi na mratibu wa huduma ya fistula wa hospitali ya rufaa kanda ya bugando daktari elieza chimbwe anaeleza ipi sababu kubwa inayosababisha fistula na sababu kubwa inayosababisha fistula ya uzazi ni mchungu pingamizi A mama ja mzito amefikia muda wa kujifungua kulingana na kuna sababu nyingi moja inaweza ikawa ni tamaduni lakini umbali kutoka sehemu alipo nao kwenye huduma za, za afya tamaduni ni kwamba kuna watu wengine we vijini kuna wamama wazee wakunga kwenye kazi yao ni kuzalisha sasa wa watu wale watu hawana ualiu kwamba ikitokea kuna shida wawezi kufanya kitu kingine takribani wasichana na wanawake milioni mia sita na hamsini walio hai leo hii waliolewa kabla ya kutimiza miaka kumi na minane zaidi ya milioni 50 kati yao wanaishi mashariki na kusini mwa afrika kwa mujibu wa shirika linayoshughulikia haki za watoto unicef takribani 31 yai asilimia 32 ya wasichana wa eneo hilo waliolewa kabla ya umri wa miaka 18 dri chibwe anaeleza kuwa wagonjwa wengi wa fisula ni wasichana wenye umri chini ya miaka Koyo, mpata ya miaka kwa mpata ana nani uwezo wake wa kuzaa bado bado nyonga zake ni ni mdogo wakedri chibwe anaeleza katika hospitali hiyo ya rufaa kanda ya bugando kwa mwezi wanapokea wagonjwa zaidi ya ishirini wa fistula na kila wiki wanawafanyia upasuaji wagonjwa wanane ikiwa ni wasichana wenye umri chini ya miaka kumi na minane waliopata ugonjwa huo kutokana na kubeba mimba katika umri mdogo manii kwa sabbu sii tunadili na kutibu wasema kwamba ni watoto tuna wagonjwa wengiiena dini kwetu tuna wagonwa af ishi ni msimu msimu wengi gonwawetu wenmu amavunawnakua wenvuanesu mpaka aj huku kila tunafanya wiki dri Na chibwe anaeleza suluhisho la kutokomeza fistula kwa mabinti wadogo ni kutokomeza ndoa za utotoni ambazo mara nyingi zinachangia watoto wa kike kubeba mimba katika umri mdogo kuna mambo mengi ya, ya kufanya kwanza kabisa sisi kuweza kiweza festival tunatakiwa tuanze tangu huyu binti akiwa ya tumboni yake wamama wazito wanawake kwenye jamii zetu unatakiwa kwa wanawake wenye afya pia fahamike kwamba wanawake ambao hawajakuwa vizuri wameuuagua utotoni pia naonyewa uwezekana wakupata tumekuwa na ndoa za utotoni nyingi tukomeze ndoa za utotoni msikilizaji wa rafi kiswahili na kufika hapo anaweka nukta katika makala haya ya afrika mashariki hiliyo tumetuama nchini tanzania tukimulika namna mimba za utotoni zinavyopelekea visa vya mabinti kupata ugonjwa fistula ya uzazi mwandalizi na msimulizi wa makala haya anaitwa maltin nyoni hadi wakati mwingine kwa heri kwa sasa