ni kaskazini magharibi mwa tanzania hapa ni katika jiji la mwanza jiji lenye wakazi zaidi ya milioni tatu kwa mujibu wa sensa ya watu na makazi ya mwaka e222 ni jiji linalopatikana kando kando mwazio wa victoriakipindi bado hatujawekewa mfumo wa majitaka kulikuwa mvua zikinyesha anatapisha vyoo vyetu hivi vyoo vinyesu zinaenda mpaka ziwani huku baadhi ya wakazi wakiishi maeneo ya milimani swala la ukusanyaji na uhifadhi wa maji taka limekuwa kizungumkuti kwa miongo kadha sasa sasatunaju tuna aili mazingira lakinihatuna namna mfumol umetusaidisaiunaa mazingira yetu maji machafu na mwaga katika mashin na hivyo hivoyoivyotuekea serikali kupitia mamlaka ya maji safi na usafi wa mazingira mwanza mwauasa imesaini mkataba wa shilingi bilioni 127 na kamisheni ya bonde la ziwa victoria lvbc kwa ajili ya upanuzi wa mfumo wa maji taka utakaonufaisha wakazi 7360 jijini hapa ni kwamba kama unavyoona sisi kama mamlaka ya mwanza tunahusika na swala la usambazaji maji lakini pia swala la uondoshaji wa maji taka kwa hiyo huu mradi lengo lake haf ni kuangalia au kuondoa uchafuzi kwenye ziwa viktoria kilio cha uchafuzi wa mazingira kimekuwa kwa wakazi wengi wa maeneo ya milimani swala la kuteririsha maji taka pindi mvua zinaponyesha linachangia pakubwa uchafuzi wa maji ndani ya ziwa victoria ziwa viktoria zinahitaji kutunzwa kutunzwa kutoka kwenye chanzo za viwanda na mtuzuko wa maji anaweza kuingia machafu katika ziwaviktori wahio kunahitaji usimamizi kwa watu katika ziwa viktoria kwa ajili ya kuendeleza chanzo na hasilimali zilizoko katika ziwa ziwatr msikilizaji wa r kiswahili karibu katika makala afrika mashariki hi leo tunatuama katika jiji la mwanza tukiangaza namna wakazi wa milimani na mfumo wa kukusanya maji taka katika kuhakikisha ziwa viktoria linalindwa dhidi ya uchafuzi mwandalizi na msimulizi wa makala haya naitwa maltininyoni nasema karibu tuwe sote hadi tamati uchafuzi wa ziwa victoria unagusa pakubwa mataifa mama wanachama wa jumuiya afrika mashariki tanzania yenye 51 inachangia 74 ya uchafuzi huku uganda 75 kenya yenye eneo dogo inachangia ailmi15 ya uchafuzi wa mazingira ndani ya ziwa hili katika jiji la mwanza lenye kupatikana katika milima iliyosambaa katika pembe mbalimbali kunafanya swala la ukusanyaji maji taka kuwa la wasiwasi na kupelekea uchafuzi wa mazingira bisalma shabani ni mkazi anayeishi mtaa wa reli mtaa huu upo mlimani ameishi hapa toka akiwa kigoli hadi sasa ni mama wa makamo ananipa simulizi ya mambo ilivyokuwa wakati huu mfumo bado ya ujaja tulikuwa tunamwaga maji ovyo na kisha mvua zikinyesha tunatapisha tanki yetu vyoo vinashuka hivi vyoo vinaenda mpaka pk Yeah, ndio unajua tunaaili mazingira lakini atuna, atuna, namna. kwa namna umetusaidia tunatunja mazingira yetu maji machafu na na mwaga katika hivyo yetumaji machafuamat maji taka na uchafu kutoka katika maeneo haya ya milimani yamekuwa yakielekezwa moja kwa moja ndani ya ziwa victoria na kulifanya ziwa hili kuwa rehani kwa uwai wake kwa siku za usoni bisalma anasema kuwa serikali kwa kushirikiana na wadau ni vyema wakiongeza kasi ya kujenga miundombinu ya kukusanya majitaka kwa wakazi wa milimani serikali saidie kwa huu mfumo wa majitaka taka iwasaidie na watu wengine ambaye hawajawahi kupata huu mfumo wa majitaka huu mfumo ni mzuri sana umetusaidia sisi kuhifadhi mazingira yetu vizuri na sasahivi tunaweka ma, tunatunza mazingira yetu vizuri atumwagi maji machafu ovyo wala hatuchafui mazingira ziwa viktoria lenye kilometa za mraba 68870 ni ziwa lenye maji baridi jambo linalolifanya kuwa la pili kwa ukubwa ulimwenguni kando kando ya ziwa viktoria katika mwalo wa butuja na kutana na bwana emanuel msinza yeye ni mvuvi anasema hali ya uchafuzi wa mazingira ndani ya ziwa hili unawapa wasiwasi juu ya maisha yao endapo kama ziwa ziwavktoria itachakuliwa sisi kama wavuvi utaashirika kiuchumi kwanza samaki watakuwa hatuzalishi yani, yni kwamba samaki hawapatikani kwa wakati cha pili uchumi wetu utakuwa mbaya sababu sisi wavuvi tunategemea ziwa victoria swala la uchafuzi wa mazingira linawaibua wadau mbalimbali ikiwemo kamisheni ya bonde la ziwa victoria lvbc ambayo imetenga kiasi cha shilingi bilioni 127 kwa ajili ya upanuzi wa mfumo wa maji taka utakaonufaisha wakazi 7360 jijini mwanza lengo kuu ikiwa ni kulinda maji ya ziwa victoria namuuliza mhandisi samueli osingilo mkurugenzi wa usambazaji maji na usafu wa mazingira kutoka mwauasa nini maana ya mradi huu katika kufanikisha usalama wa maji ndani ya ziwa victoria radlenoae ni kuangalia au kuondoa uchafuzi kwenye ziwa victoria kwahio kwa upande wa mwanza kwa upande wa mamlaka yetu tuliona kwamba namna nzuri ya kuondoa uchafuzi kwenye ziwa victoria ni kuunganisha hizi kaya kwenye mfumo wa majitata kwa sababu maeneo ambayo yanafikiwa na yanajengewa mfumo huu hapo awali ni maeneo ambayo ukiangalia yanaelekeza majitaka yake majitaka mengi yanaenda moja kwa moja kwenye ziwa kwahio kwakuunganishia kwenye mfumo inamaana tutaratibwa ya majitaka na ya yataenda moja kwa moja kwenye, kwenye mabwaa yetu yaliyoko kule butuja yatatibiwa kwa maana ya kuchujwa na ya yatafikia vile viwango ambavyo vinatakiwa kupelekwa kwenye ziwa kwahiyo tunategemea swala kubwa haswa ni kuondoa uchafuzi wa, wa, wa mazingira msikilizaji wa raf kiswahili ziwa viktoria ni maskani ya wakazi zaidi ya milioni 0 ambao wamekuwa wakitegemea kuendesha maisha yao kupitia maji ya ziwa hili kwa kupata maji uvuvi pamoja na utalii benki ya dunia ilikadilia kuwa mamilioni ya wakazi wa bonde la ziwa viktoria watahamishwa na mabadiliko ya hali ya hewa ifikapo mwaka 2050 bwana jerardi itimbula ni afisa uhusiano wa bodi ya maji ya bonde la ziwa victoria sisi kama bonde tuna eh, conservation utunzaji wa chanzo cha maji ambayo na wenyewe bado ujanzaa tunatarajia utaanza ikiwa ni nipet nyingine ya hii nature project kwa hiyo nafasi yetu sisi ni kuhakikisha tu kwamba vile vyanzo vinatunzwa lakini pia hata haya eh, yes, eh, maji taka ambayo yanakusanywa kwenye hizi nyumba yanaenda kusitiwa sawasawa na yasilete madhara kwenye chanzo cha maji kule ambako yataenda kumwagwa baada ya kuee juhudi za kulinda ziwa victoria ni shirikishi anatekelezwa katika nchi tano za jumuia ya afrika mashariki nchi hizo ni tanzania kenya uganda rwanda na burundi ambapo nchi ya tanzania jiji la mwanza itanufaisha kata za igogo kitangiri kirumba pansiasi na nyamanoro mhandisi mkuu na mratibu wa programu ya miradi kutoka wizara ya maji mhandisi abdullah mzee mataka anabainisha namna serikali inavyoshiriki katika kulinda ziwa victoria jamhuri uh, ya muungano wa tanzania kupitia mamlaka ya maji safi na usimamizi wa mazingira jijini mwanza mwawasa imepata fedha takriban shilingi bilioni kumina kwa lengo la kupanua mtandao wa majitaka katika jiji la mwanzo aivo lengo la kupanua mtandao huo ni kuhakikisha kwamba tunaboresha usimamizi wa majitaka hususan maji ambayo yanaelekea katika ziwa vitoria yawe na viwango ambavyo vinakidhi kutirisha maji katika ziwa vtori kuna viwango ambayo vimewekwa katika ngazi za unio afrika mashariki katika ngazi za kitaifa na pia katika ngazi za kimataifa kwa hiyo lengo letu ni kuhakikisha kwamba tunaendelea kuwa na maji ambayo yana ubora kwa sababu si tu tunahitaji kuwa na maji lakini tunahitaji kuwa na maji ya kutosha na yenye ubora kwa ajili ya matumizi mbalimbali mbali. ya majumbani na matumizi ya kiuchumi msikilizaji wa rfi kiswahili na kufika hapo anaweka nukta katika makala haya ya afrika mashariki hi leo tumetuama katika jiji la mwanza nchini tanzania tukiangaza namna wakazi wa milimani na mfumo wa kukusanya majitaka katika kuhakikisha zua viktoria linalindwa dhidi ya uchafuzi mwandalizi na msimulizi wa makala haya naitwa malti ninyoni hadi wakati mwingine nasema kwaheri na uwe na wakati mwema