kwanza sarafu moja tafsiri yake sarafu moja ni sauti moja hiyo ni moja kwa hiyo ni muhimu sana watu waelewe kwamba nchi zinazotumia sarafu moja tafsiri yake ni kwamba hizo, hizo nchi zina sauti moja kwa hiyo sarafu moja ni nguvu kama ni nchi kumi maana yake sarafu moja ni sauti ya nchi kumi kwa hiyo yenyewe peke yake ni nguvu kiasi mongo moja uliopita viongozi wa nchi wanachama wa jumuia ya afrika mashariki eac waliketi kitako kwa pamoja kuridhia kuanzishwa kwa, kwa sarafu ya pamoja inategemeana nchi na nchi au jumuiya moja na jumuiya nyingine lakini jambo la msingi ni, ni nchi hizo kukubaliana kwamba katika matumizi ya sarafu zao kwa umoja wao kuna hasara nyingi inayotokana na kubadilisha sarafu moja kwenda sarafu nyingine mpango huu wa viongozi wa jumuiya hii yenye wanachama saba kwa sasa ulifasiliwa na baadhi ya wachumi kuwa ni sawa na kusukuma tofali kwenye kina kirefu cha bahari bila ya kuwa na matarajio ya kulifikia tena tofali hilo sina uelewa kuhusiana na hili suala la sarafu na mchakato wake unakuwajekuwaje bado sijawahi kupata hicho kitu umoja wa fedha wa afrika mashariki eamu ni hatua muhimu katika mchakato wa mtangamano wa kikanda wa jumuia a afrika mashariki itifaki ya eamu ulipitishwa kwa mujibu wa mkataba wa eac na kutiwa saini namo tarehe 30 ya mwezi novemba mw 2013 lakini wanachama jumuiya hii wao wanasema kuwa binafsi sina uelewa wowote kuhusiana na swalazima la sarafu lakini pia sijawai kuona mimi kwa upande wangu msielewi kwanza kuhusiana na hiyo sarafu taratibu wake upoje msikilizaji wa r kiswahili karibu katika makala afrika mashariki hi leo tunatuama nchini tanzania tukiangaza uelewa wa wakazi wa taifa hili la ukanda wa afrika mashariki juu ya mchakato wa kuwa na matumizi ya sarafu moja sanjari na maoni ya wanazuoni wakati ikiwa ni muongo mmoja sasa tangu kusainiwa kwa makubaliano ya kuwa na sarafu moja mwandalizi na msimulizi wako naitwa maltin nyoni karibu ketikitako jamvini utegesikio makala haya kwa siku ya hileo jumuia ya afrika mashariki inaweka msingi wa muungano wa fedha ndani ya miaka kumi na inaruhusu nchi wanachama wa afrika mashariki kubadirisha sarafu zao hatua kwa hatua kuwa sarafu moja katika jumuiya hii ya ukanda wa mashariki mwa bara la afrika katika kuelekea kupata sarafu moja nchi wanachama wa eac zinalenga kuanisha sera za fedha na fedha kuanisha mifumo ya fedha malipo ya makazi kuanisha uhasibu wa fedha na mazoezi ya kutoa taarifa kuanisha sera za viwango vya habari za takwimu na kuanzisha benki kuu ya afrika mashariki nikiwa katika jiji la mwanza nchini tanzania nakutana na, na bwana mtei legoha namuuliza anauelewa wote juu ya mchakato wa sarafu moja ya jumuiya afrika mashariki mimi kwa upande wangu sina uelewa kuhusiana na hili suala la sarafu na mchakato wake unakuajekuaje bado sijawahi kupata hicho kitu lakini pia namna ambavyo tunapata sarafu katika ukanda fulani kwamba ukanda fulani hutumie sarafu moja zile hatua zake au mchakato wake wa kupata sarafu moja pia sijabatika sija kupata elimu ya namna hiyo lakini pia hata ushirikishwaji wa huo mchakato sijawahi kushirikishwa kwa namna yoyote ile kwa hiyo yani kiufupi ni kama sina uelewa kuhusiana na suala hilo la sarafu katika ukanda fulani kukosekana kwa uelewa kwa bwana mtei pia kuna wakumba wakazi wengine wa jiji la mwanza nililopata kuzungumza nao ambao wao wanasema kuwa kwa majina anaitwa hasani juma binafsi sina uelewa wowote kuhusiana na swalazima la salafu lakini pia sijai kuona au sijaishirikishwa katika mchakato wowote ambao unahusiana na maswala mazima ya salafu jina langu naitwa marina mimi kwa upande wangu msielewi kwanza kuhusiana na hiyo sarafu taratibu wake upoje kuwa siwezi kuwa na uelewa juu ya hayo maswala eneo la afrika mashariki ambalo linakadiriwa kuwa na idadi ya watu wanaofikia zaidi ya milioni mib linatajwa kuwa na uwezo wa kuzalisha bidhaa zitakazohimili ushindani wa kimataifa awali namuuliza daktari ponsiani ntui mwadhiri wa maswala ya biashara kutoka ndaki ya mtakatifu agostino tanzania nini fasili ya sarafu moja sarafu moja maana yake ni nchi kadhaa katika jumuiya au muungano wao au katika mkusanyiko um, wao waliokubaliana kuhakikisha kwamba wanatumia aina moja ya fedha au sarafu inayofanana katika matumizi yao ya manunuzi na mauzo hiyo ndio maana ya sarafu moja kwa mujibu wa gazeti la the east african katika chapisho lake la desemba tat mwaka e2022 lilieleza kuwa nchi wanachama wa jumui ya afrika mashariki zitalazimika kusubiri kwa muda mrefu zaidi kuwa na umoja wa kifedha kikosikazi cha kuchunguza suala hilo kimependekeza kucheleweshwa kwa utekelezaji wa umoja wa fedha wa afrika mashariki hadi 231 kuanzia tarehe ya awali ya 224 kikisema ni mapema mno ikizingatiwa kuwa wanachama hawajafikia mahitaji yote d ntuy anasema kuwa uamuzi wa kuwa na sarafu moja huhitaji nguvu ya jumuiya na sarafu moja moja lakini jambo la msingi ni, ni nchi hizo kukubaliana kwamba katika matumizi ya sarafu zao kwa umoja wao kuna hasara nyingi inayotokana na kubadilisha sarafu moja kwenda sarafu nyingine kuo ndio maana ili kurahisisha biashara na kuepuka hizo hasara nchi hizo hukaa pamoja na kuhakikisha kwamba zinatumia sarafu moja lakini ili mweze kufika kwenye sarafu moja lazima mkubaliane kwamba hiyo sarafu itakuwa na nguvu kiasi gani kwa maana ya awali sababu baadaye sarafu hiyo itategemeana na soko lakini cha muhimu zaidi ni kwamba sarafu za nchi moja moja hizi zinapishana kiasi gani na ni namna gani ambayo mnaweza mkafikia ili kuhakikisha kwamba mnakuwa na sarafu moja yenye nguvu mnayokubaliana nyie wote mchakato wa kuelekea shirikisho la afrika mashariki unafuatiliwa kwa kasi na hivyo kusistiza azma ya dhati ya uongozi wa afrika mashariki na wananchi kujenga kambi yenye nguvu na endelevu ya kiuchumi na kisiasa ya afrika mashariki mnamo mei7 wakuu wa nchi za afrika mashariki walipitisha shirikisho la kisiasa kama mfano wa mpito wa shirikisho la kisiasa la afrika mashariki dr anasema moja una tafsiri ya nguvu upnzhasani muhimu sana watu walewekama nchi zinazotumia sarafu moja tafsiri yake ni kwamba hizo, hizo nchi zina sauti moja kwahiyo sarafu moja ni nguvu kama ni nchi kumi maanayake sarafu moja ni sauti ya nchi kumi ko yenyewe pekeake ni nguvu kwahio hiyo, hiyo nimoja lakini mbili ni kwamba hizi hasara zinazotokana na kubadilisha pesa He, unatoka po unaenda kenya ukifika siai pale unalazimika kubadilisha pesa na katika kubadilisha pesa ni hasara sbu unapozungumzia bei ya pesa ukienda kule unanunua fedha ya kenya labda kila moja shilingi kumi na saba yani kwa maana ya unalipa kumi na saba ya tanzania kupata shilingi moja ya kenya msikilizaji wa r kiswahili juhudi kama hizo za kuwa na sarafu za pamoja zimewahi kufanywa na nchi zilizokwa kwenye ushirikiano wa kibiashara kwa nchi za asia ya mbali lakini hazikuzaa matunda mkataba wa umoja wa ulaya uliosainiwa kwa mara ya kwanza namo februari 7 19920 baada ya kupita mwaka mmoja utekelezaji wake ulianza kazi umoja huu ulitimiza miaka mingine saba kutimiza ndoto ya sarafu moja ya yuro swala la kushirikisha wakazi wa afrika mashariki linapigwa chapuo na daktari Aa, ni muhimu ku, kurudi na kushirikisha jamii kwa hiyo kwenye kila hatua ingawa tumeshachelewa sasa hivi hatua zimefika mbali kidogo za mtangamano wa jumuia ya afrika mashariki kuna mengi yamefanyika na mpaka hata watakwambia sarafu yenyewe ina inapaswa ina iweje kwahiyo hata ukiingia kwenye mtandao utajua afrika mashariki sarafu yake inapaswa iweje kwaiyo mamlaka zinapaswa kujua kwamba ni muhimu hivi vitu virudi kwa raia waweze kuvifahamu kwa sababu ndio watakuwa ni watumiaji msikilizaji wa rafi kiswahili na kufika hapo wanaweka nukta katika makala haya y afrika mashariki hilio tumetuama nchini tanzania tukiangaza uelewa wa wakazi wa taifa hili la ukanda wa afrika mashariki juu ya mchakato wa kuwa na matumizi ya sarafu moja sanjari na maoni ya wanazuoni wakati ikiwa ni mwongo mmoja sasa tangu kusainiwa kwa makubaliano ya kuwa na sarafu moja mwandalizi na msimulizi wako unaitwa maltin nyoni hadi wakati mwingine kwa heri kwa sasa