hiyo kitu kituhuwa inatukuta kwa sababu mathalani kuna jaruba unaweza ukalimaliza miaka uliopita au miaka miili iliopita ulikuwa unavuna labda guni ya kumi guni nane lakini nashuka wanajikuta guni a tatu guniya mbili kuibuka kwa ugonjwa wa myauko wa bakteria kwenye zao la mpunga nchini tanzania ni changamoto ambayo wengine tayari wanaita uviko wa mchele ufahamu kuhusu au bakteria tunaezakasema hatuelewi sana moja kwa moja lakini pia hiyo kitu huwa inatukuta nchini tanzania kuna ugonjwa unaoharibu zao la mpunga janga linalozidi kushika kasi takribani asilimia 20 ya mashamba ya mpunga nchini humo yameathirika hii ni kwa mujibu wa taasisi ya utafiti wa kilimo tanzania tar kwa kila sehemu ambapo kunafanyika kilimo cha mpunga cha umwagiliaji unaweza kukuta kama asilimia 50 ya mpunga imeathirikakwa mujibu wa mwandishi wa shirika la utangazaji la r lex bedu amefuatilia mkondo wa janga hili kutokana na ushuhuda na machapisho ya watafiti wa kimataifa anaeleza kuwa ni jambo linaloelezwa kuwa huenda likawa limesababishwa na majaribio ya mbegu yaliyofanywa wakati wa ushirikiano kati ya watafiti wa kilimo wa china na tanzania bakteria hii huingia kwenye majani hushambulia mmea huikausha nafaka na hivyo kuathili mavuno kwa wakulima wa mpungana unakuwa unavuna mpunga ambao ni kama pumba msikilizaji wa r kiswahili karibu katika makala ya afrika mashariki hi leo tukiwa tunatuama mkwani morogoro mkoa wenye uzalishaji wa mpunga kwa wingi nchini tanzania lakini kuibuka kwa ugonjwa wa mnyeuko wa zao hilo linatajwa kuwa ni janga jipya linalowakabili wakulima na watafiti msimulizi wa makala haya naitwa maltin nyoni karibu tue sote hadi tamati zao la mpunga limekuwa sehemu ya chakula si kwa wakazi wa nchini tanzania pekee bali pia katika maeneo mbalimbali ya ukanda wa afrika mashariki na ulimwenguni kwa ujumla kuibuka kwa ugonjwa huu wa mnyauko kunaweka reani usalama wa chakula boris suzerik ni mtaalamu wa magonjwa ya mimea katika taasisi ya utafiti ya maendeleo nchini ufaransa ird amepata nafasi ya kufika nchini tanzania na kufanya utafiti juu ya janga hili <coughs> wazalishaji tuliokutana nao wamesema kwamba awali wangeweza kuzalisha magunia mawili ya mchele ukilinganisha na mwaka huu tulipotembelea afrika mashariki muda lakini sasa kwa mwaka huu ulipatikana ugonjwa unaoshambulia mimea na inasikitisha sana ugonjwa huu wa bakteria ulionekana morogoro mkoa mkuu unaolima mpunga kwa wingi lakini pia katika mikoa ya arusha huku wanasayansi wamegundua ugonjwa huo karibu na mombasa nchini kenya janga hilo linaenea na inaathili sehemu kubwa ya mashamba kama anavyoeleza ibrahimu hashimu wa kutoka taasisi ya utafiti wa kilimo tanzania tar kwa kila sehemu ambapo kunafanyika kilimo cha mpunga cha umwagiliaji unaweza kukuta kama asilimia 50 ya mpunga imeathirika kiukweli ina tatiza na zaidi wasiwasi unakuja kama mkulima ataendelea kutumia sehemu hii iliyoathirika tatizo litaendelea kuwepo kwa muda mrefu katika eneo husika wakati ugonjwa huu ukiwa unasheka kasi baadhi wa wakulima hasa wakulima wadogo wanasema wao hawanauelewa wa kutosha juu ya bakteria wanaoshambulia mpunga japo huona dalili za kile kinachosemwa na watafiti bwana conrad malseli luhega ni mkulima mdogo anayejishughulisha na kilimo cha mpunga awali ananijuza namna ambavyo hufanya maandalizi katika shamba lake binafsi mimi huwa analima kwa kutumia ng'ombe nalima kwa kutumia ng'ombe maana yake ng'ombe kwanza wanaanza wanavuruga wakishaa baada ya hapo mnasawazisha mnapanda hiyo ni baada ya kuwa mmemaliza kufia mbegu sasa mbegu ambayo inachukua wiki tatu wiki mbili mpaka wiki tatu inategemeana sehemu uliohisia na, na inakuwa kwenye ukubwa gani kwao unaenda kupanda kwenye jaruba lako sasa hapo kilimo chetu sehemu kubwa tumeki kwamba ni nguvu tunaitegemea nguvu ya mungu kwamba ilo jaruba lina maji vizuri hua imenyesha k mnaenda kupandikiza mbevu baada ya kuwa umepandikiza unachokua nafanya ni kwenda kuiangalia hiza kuing'olea majani kama kuna sehemu maji hamna unatafuta sehemu ya, ya kuchepusha maji na kuleta maji ndani ya jaruba lako la maji nchini tanzania wakulima wa mpunga mara hii wanakabiliwa na bakteria ambao wamekuwa kiharibu zao la mpunga naufahamu wowote juu ya bakteria hao na pengine kuna madhara yayote ambayo umeyaona katika shamba lako suaubakteria tunaweza ukasema hatuelewi sana moja kwa moja lakini pia hiyo kitu huwa inatukuta kwa sababu mathalani kuna jaruba unaweza ukalimaliza mwaka uliopita au miaka miwili iliyopita ulikuwa unavuna labda gunia ya kumi guni ya nane lakininashuka unajikuta gunia ya tatu guni mbili na unakuwa unavuna mpunga ambao ni kama pumba ambazo ni kama ulishakoborewa hivi yaani unakuwa hamna kitu wanaita mpunga viza ule yani ni mpunga kwelu ukiliona umesimama vizuri lakini hamna kitu sasa huwa tunasema twaizi labda ni maji hayakupata maji vizuri au mvua ilikuja ika-kaka- ikakata ka, ka, njiani kwao huwa ni hivyo tu hatuna kuelewa sana mkubwa kwamba ni bakteria au ni kitu gani hatujui na hatujawai hapa kuleta wataalamu kwa kweli msikilizaji wa raf kiswahili dakawa mkwani morogoro hapa ndipo kilipo kituo cha utafiti cha tanzania kituo kilichoanzishwa miaka 1 iliyopita kwa ushirikiano wa karibu kati ya serikali ya tanzania na china vipimo vya tafiti mbalimbali mbali kuhusu mbegu zinazotoa mavuno mengi hufanyika hapa bwana luega ananijuza kuwa kutokana na gharama kubwa za upatikanaji wa mbegu umlazimu kutumia mbegu za asili sehemu kubwa mimi binafsi kuna mbegu huwa nainunua kuna mbegu inaitwa katani lakini kwa sababu gharama yake mda mwingine inakuwa ni juu tunakuwa tuna hizi tuna mbegu zetu za kienyeji zi kwamba ulilima mwaka huu ukatunza akiba yako baadaya tena mwakani ikifika muda wa msimu unasia mbegu yako unalima tena hiyo hata hivyo ni aina ya bakteria ya sia ambayo inapatikana tanzania haijawahi kuonekana afrika mashariki hapo awali kwa mujibu wa nadharia iliyotengenezwa na timu ya watafiti wa kimataifa akiwemo boris wa ird ugonjwa huu unaolikabili zao la mpunga unahatarisha usalama wa chakula nchini tanzania nchi ambayo ni mzalishaji wa pili wa mpunga kutoka kusini mwa jangwa la sahara huku ikiagiza kwa uchache mchele kutoka pakistani na imekuwa ikisafirisha mchele nje hasa katika mataifa ya afrika mashariki nchi ambayo inakaribia kujitosheleza lakini kwa mavuno kidogo kwa asilimia 20 inaweza kujikuta katika hali ngumu na hatimaye kuwa tegemezi kwa soko la nje nayo bei ya mchele wa ndani tayari imeongezeka hali inayozusha wasiwasi kwa mujibu wa jason jonathani kanani mshauri katika kitivo cha kilimo na maliasili cha dares salam a... inaweza kuwa tatizo kubwa kwa usalama wa chakula na tanzania inategemea zaidi kilimo cha mpunga mpunga ni zao la pili la biashara kama unavyofahamu kilimo cha mpunga kinategemewa zaidi na watu milioni nne wanaishi kwa kutegemea kilimo hiki kama mpunga utaathiriwa basi uzalishaji na usalama wake utapungua licha ya watafiti kuonyesha mkwamo huo katika sekta ya kilimo hasa kilimo cha mpunga nchini humo wanasema upandikizaji wa jeni za upinzani zinapaswa kuingizwa katika aina ya mpunga zinazopatikana tanzania ili kukabiliana na aina hizo za bakteria bwana bwanalhega anasema njia ya kusaidia wakulima kupata uelewa wa namna ya kupambana na bakteria hao ni mabwana shamba kuwatembelea mara kwa mara <tinyo> wa bwana shamba na hawa watu wa kilimo watutembelee watupe hiyo elimu kwa sababu sehemu kubwa hatuna elimu ni kilimo tulikirisi kutoka kwa wazazi wetu kwa mababu zetu kwao hatuna elimu kubwa kihivo na hata twenye ambao tunaweza kuwasema tunakaufahamu kidogo ni ujanja ujanja tu kwa hiyo hawa watu kwa mfano mimi binafsi niko usagara usagara hapa tuko karibu na chuo cha ukiriguru hapa maanaake wapo watu watari wapo watu watoski watutembelee watusaidie watutembelee wasikae maofisini wito wangu kwamba watutembelee angalau wajaribu kutupe bisii za kilimo msikilizaji wa rfi kiswahili na kufika hapo naweka nukta katika makala haya y afrika mashariki hi leo tukiwa tumetuama mkwani morogoro mkwao ni uzalishaji wa mpunga kwa wingi nchini tanzania lakini kuibuka kwa ugonjwa wa mnyauko wa zao hilo unatajwa kuwa janga jipya linalo wakabili wakulima na watafiti msimulizi wa makala haya naitwa maltin nyoni hadi wakati mwingine kwa heri kwa sasa