ni mambo mengi ambayo nimeweza kuwazuru watu nimezuru pia nafsi yangu fanya mpaka jamii isiwezo kuniamini nimefanya paka mamangu kumeuguza ugonjwa mpaka sasahivi ni sauti iliyojawa na majuto huko simanzi na sononeko la moyoni likififisha tabasamu katika uso wake mwenyezi mungu amba wanusuu kijana mwenzangu wanaandaa sipende kuiga na sipende kusikia watu mesadhapana hakuna chamtingomeadmdawa na kama utoka kuamini kama klisodaw kunywa mesado husein hassan kwa sasa ana umri wa miaka 36 alikuwa na nia ya kuwa afisa wa jeshi ndoto aliopambania tangu enzi zake akiwa kijana mdogo ndio maana hakuwa na wakati wa kupoteza alipofikia umri dzakulevya zionjina zina athari kubwa dawa zakulekama gari li ambalo ipo katika mchelemko kiona tu azimautaairika nchini tanzania serikali imetaja mikoa sita inayoongoza kulima bangi na imetangaza vita dhidi ya wanaofanya biashara hiyo haramu baada ya utafiti kubaini ndiyo dawa ya kulevya inayoongoza kulimwa na kutumiwa zaidi nchini humo mikoa hiyo ni arusha manyara iringa na morogoro inayolima bangi kibiashara kwa ajili ya kuuza nje na mara na ruvuma inayolima na kuuza ndani ya nchi kuweza kuacha kutumia madawa kulevya ni kujua kwanza kiini cha tatizo lako wewe kujua kwanza tatizo lako wewe ni lipi bangi ni zao haramu kisheria katika nchi nyingi duniani kama zilivyo dawa nyingine za kulevya inayopigwa marufuku kwa sababu ya athari zake kiafya lakini yapo mataifa yanayoruhusu uzalishaji wa bangi kwa sababu ya matumizi ya dawa wapo watu wanauza najulikana tu cheni wenyewewatu wnajua tu ajulikawh yani, msikilizaji wa rfi kiswahili karibu katika makala afrika mashariki tukiangaza namna matumizi ya dawa za kulevya zinavyofifisha ndoto za vijana wengi huku mataifa yakipambana na visa kivyo wakati kwa mataifa ya jumuia ya afrika mashariki yakiwa katika mkwamo wa juu zaidi kutokana na kukosa juhudi za pamoja mwandalizi na msimulizi wa makala haya naitwa maltini nyoni karibu tuyosote hadi tamati ya simulizi hii na usitoke kando ma redio yako kwa miongo kadha pwani ya afrika mashariki imekuwa njia inayojulikana na inayopendelewa zaidi ya usafirishaji wa heron kutoka maeneo ya uzalishaji huko aflehansani na pakistan katika miaka ya hivi karibuni nchi kadhaa zimeripoti kushika eron nyingi ambayo ni dalili ya shughuli zenye utata za washirika wanaohusika katika biashara hii haramu ulimwenguni kote zaidi ya watu milioni296 walitumia dawa za kulevya kwa maka221ongezeko la asilimia 23 kutoka katika miaka 10 iliyopita ikieleza ripoti ya ofisi ya umoja wa mataifa inayohusika na kupambana na dawa za kulevya na uhalifu nikiwa katika viunga vya jiji la mwanza nchini tanzania na kutana na bwana huseini hassan akiwa na umri wa miaka 21 alijiunga na jeshi na mwanzo ulionekana mzuri ingawa ulikuwa ni wa muda mfupi mwanzo, mwanzo, kwa na kitu kibaya sana a mtumishi wa serikali sektaa linatm madashi chumbo chamotoho chaotok hashfany maakuwa wao kwa kipindi hicho baaishanza kuhsi vitu flani ambtu vingi sana natuekamadaa akiwa ameanza kutumia dawa za kulevya akiwa na umri wa miaka kumi na misaba huseni hakuweza kufahamu vyema kwamba matokeo ya tabia hiyo yanaweza kuwa makubwaescsameionoziwanuwajamfundisha madiliayo ndugu edwin soko ni mwenyekiti wa chama cha uaandishi wa habari wa kupiga vita na kupambana na dawa za kulevya nchini tanzania ojadact anasema kuwa ndoto za vijana wengi zinapotea kutokana na kutumbukia katika matumizi ya dawa za kulevya mimi nizungumzie tu kwamba dawa za kulevya hazionjwi na zina athari kubwa dawa za kulevya ni kama gari ambalo lipo katika mcheremko ukionja tu lazima utaathirika kwa hiyo uh, tuzuie tujizuie sana kufanya biashara dawa za kulevya na kutumia na, na, na hii ina athari sana kwa vijana kwa vijana wasitafute fedha za haraka wasitafute maisha ya haraka na kujiingiza kwenye biashara za dawa za kulevya kwa sababu mwisho wao unakuwa sio mzuri licha ya kujiunga na jeshi bado alikuwa akifanya kila namna kupata muda wa kutumia dawa za kulevya kwa siri na hatimaye alipatikana na kushtakiwa kwa mwenendo sofaa wa askari ndio kwanza akiwa na miaka mitatu jeshini hii ilikuwa ni mwaka na elu2knmj fuuende ukatumia madawa kulev una malai ambatakan ndimana tasii wenye tbau weadawa apoata siaa piaa yani kila kitupaka ugooni madawauvktknahoea kitu kubadisha wao kuna watu wengi sanana elimu nandiomanawengi badokuvuta wanachukuliatu kamail ozachmsikilizaji wa r kiswahili azimio namba 42 mkwaju 112 la baraza kuu la umoja wa mataifa la desemba 71987 lilipitisha tarehe 26 juni kuwa ni siku ya kimataifa kupambana na matumizi mabaya dawa za kulevya na usafirishaji haramu wa dawa za kulevya katika jitihada za kueleza azma yake ya kuimarisha hatua za ushirikiano ili kufikia lengo la jumuiya ya kimataifa isiyo na matumizi mabaya ya dawa za kulevya kwa nchi za jumuia ya afrika mashariki nchi ya rwanda iliyoruhusu uzalishaji wa bangi kwa ajili ya matumizi ya dawa kwa kuuza nje ili kuongeza mapato huko kenya swala la mirungi lipo kisheria jambo ambalo ni tofauti kwa nchi kama tanzania ambapo ukulima wa mazao hayo umepigwa marufuku kisheria kwa mara nyingine ndugu soko mwenyekiti wa ojedat anasema kuwa mgongano huu kwa nchi za afrika mashariki unachangia pakubwa ya biashara hii haramu ndani ya jumuiya hii changamoto kubwa ambayo tunaipata kikanda hatuna sheria ambazo ni za kikanda e, na wakati mwingine inakuwa ngumu kwenye mapambano hayo ya dawa za kulevya sheria yetu ya sasa hii sheria namba kumi na tano ya kupangana na dawa za kulevya mwaka elfu mbili na kumi na tano inataja mirungi ni sehemu ya dawa za kulevya lakini ukienda uh, kenya mirungi sio dawa za kulevya e, wahiyo unaona atofautihuo mirungi ni biashara lakini changamoto ni kutokuwa na sheria hizi za kikanda lakini kushirikiana tunashrenye zile dawa zote ambazo angalau tunaweza tukasema zote zina ya manendoya kijinai kwa mfano matumizi ya oeni matumizi ya heroin, ambayo unakuta katika ukanda mzima wa afrika au katika mabara yote zinahesabika kama dawa za kulevya ambazo zina makosa ya kijinai lakini hizi kwa mfano a merundi ndio kidogo zinatupa changamoto kwa sababu sheria za nchi yani mkao wa sheria za nchi nchi moja moja inaweza ikatambua kwamba ni makosa na nchi nyingine zitambue kama ni makosa vijana ndio walio hatarini zaidi kutumia dawa za kulevya na pia huathiliwa zaidi na ugonjwa wa matumizi ya dawa katika maeneo kadha ulimwenguni barani afrika asilimia sab ya watu wanaopata matibabu dhidi ya dawa za kulevya wako chini ya umri wa miaka 35 huseni alikuwa akitumia hadi shilingi 50 kwa siku kununua kokeni na heron ili kukata kiu yake watu wengi sana sanawafaami yani kuweza kuacha kutumia madawa kulevya ni kuweza kujua kwanza kiini cha tatizo lako lako kwanza tatizo wewe ni lipi unaweza ukaacha kutumia lakini bado hizo tabia unazo ziiotokana na madawa yaani kuna tabia nyingi sana ambayo zimetokana kwa ajili ya madawa kule kwa hiyo so kwamba umeacha kutumia tu hapana kuacha na tabia zio zote kwa kwakuwyo mwenyezi mungu aweze kuwashika mkono wariti katika umoja huo nafui inapatikana msikilizaji wa rf kiswahili na kufika hapo naweka nukta katika makala haya afrika mashariki ambapo kwa siku ya leo tumeangaza namna matumizi ya dawa za kulevya zinavyofifisha ndoto za vijana wengi huku mataifa yakipambana na visa hivyo wakati mataifa ya jumuia ya afrika mashariki yakiwa katika mkwama juu zaidi kutokana na kukosa juhudi za pamoja mwandalizi na msimulizi wa makala haya naitwa malalti minyoni nasema kwa heri kwa sasa ahadi wakati mwingine