ni sauti za mamia ya waandamanaji katika jiji la nairobi sanjali na maafisa wa polisi wakiwakabidi waandamanaji hao katika jiji hilo lenye pilika nyingi ndani ya mipaka ya afrika mashariki kulikuwa na athari kubwa sana katika uchumi wa nchi tuliweza kuona you know, maduka zimefungwa maofisi zimefungwa viwanda pia ziliweza kufungwa maandamano ambayo yanaruhusiwa chini ya katiba ya kenya wakati wakatihuu yameonekana kuwa na ugharibifu wa mali na kugharimu maisha ya watu ukiangalia afrika mashariki kenya ndio nchi pekee ambayo inafanya ina, ina export kwa maana ni nchi ambayo inazalisha ina, ina, ina na kusafirisha njia ya mataifa mengine sasa ukiendelea kuwa na vitu kama wafanyakazi hawataenda kazini hakutakuwa na uzalishaji haya ni maandamano dhidi ya kupanda kwa gharama za maisha yanatokea katika kipindi ambacho shughuli za kitalii zinasisimuka wachambuzi unasema vuta ni kuvute inayotokea inaweza kuathili shughuli za hoteli nyumba za wageni migahawa na waongoza watalii takwimu ambazo saizi zinatoka katika ino you know, idara mbalimbali mbali za private sector. zinasema kwamba kwa kila siku moja ambapo kulikuwa na maandamano humu nchini nchi ilikuwa inapoteza takribani bilioni tatu shilingi za kenya ghasia katika taifa hili linalotajwa kuwa na uchumi mkubwa zaidi ndani ya mataifa ya jumui ya afrika mashariki kulingana na wachambuzi itakuwa na athari kubwa katika kanda kutokana na ardhi yake ya kenya kama kitovu cha biashara na uchukuzi kulikuwa na shida ya uchukuzi katika nchi mzima kuna mizigo yanapitia kenya yanaenda rwanda kuna mizigo yanapitia humu yanana, drc kuna mizigo zinaenda uganda yote yanapitia mabarabara za kenya msikilizaji wa rfi kiswahili karibu katika makala a afrika mashariki hii leo tunatuama na kuangaza ghasia za maandamano ya kupinga kupanda kwa gharama za maisha nchini kenya na athari za kiuchumi zinaweza kuibuka kwa mataifa ya ukanda wa afrika mashariki mwandalizi na msimulizi wa makala haya naitwa maltin nyoni karibu tu yosote toka mwanzo hadi mwisho kukosekana kwa maandamano ya amani ya kisiasa yanaweza kuleta athari hasi katika kipindi cha muda mfupi na muda mrefu kusinyaa kwa shughuli za kiuchumi kunaweza kuchangiwa na kupungua kwa uzalishaji kuvurugika kwa mnyorolo wa usambazaji wa chakula na kusababisha kupungua kwa mauzo ya nje na watu kupoteza kazi maandamano yaliyoitishwa na upinzani kupinga gharama za juu za maisha na mswada wa fedha wa m223 uliozuiwa na, ulio na mahakama baada ya bunge kuunga mkono daniel uminde yeye ni mfuatilizi wa maswala ya kisiasa na kiuchumi kutoka nairobi nchini kenya anasema maandamano yalipelekea shughuli za kiuchumi kuwa za kusitasita kulikuwa na athari kubwa sana katika uchumi wa nchi tuliweza kuona no maduka zimefungwa maofisi zimefungwa ma viwanda pia ziliweza kufungwa kwa sababu kulikuwa na ugumu wa wafanyikazi kufika kazini yale ya maduka na viwanda pia walikuwa na uh, na hofu kwamba labda wakifungua sehemu zao za kazi zitaweza kuvamiwa mali yao yataweza yata kuporwa maandamano kama haya yanatajwa kuleta matokeo hasi kiuchumi kama yale ya mwaka 216 wakati viongozi wa upinzani walipodai mageuzi ya tume ya uchaguzi kila biashara 4 kati ya kmi ziliathirika ripoti ya agasti 216 ya muungano wa sekta binafsi nchini kenya kepca ilionyesha mapato yaliyopotea kutokana na uhaba wa wateja kufungwa kwa biashara waajiriwa kutofika kazini uharibifu wa mali na uporaji bwana uminde anasema kwa sasa tayari muungano huo umetoa ripoti mpya inasema kenya imepoteza mabilioni ya shilingi takwimu ambazo sahizi zinatoka katika you know, idara mbalimbali mbali za private sector. zinasema kwamba kwa kila siku moja ambapo kulikuwa na maandamano humu nchini nchi ilikuwa inapoteza takribani bilioni tatu shilingi za kenya so huo ni mpigo mkubwa kwa sekta ya biashara huu nchini ghasia katika taifa hili la ukanda wa afrika mashariki kulingana na wachambuzi itakuwa na athari kubwa katika kanda kutokana na hadhi yake kenya kama kitovu cha biashara na uchukuzi kama ambavyo mwathiri kutoka kitivo cha biashara na uchumi katika chuo kikuu cha dodoma prosper kaviche anavyoeleza kunapokuwa na disruptions namaanake mizigo haisafiri awa watu wa wa hawa, waagahawasafirishi mizigo kwa kuhofia kuharibika kwa mizigo yao kukutana na watu waandamanaji na vitu kama hivyo nitakupa mfano mwezi miwili au mmoja uliopita kuna lori moja lilikuwa limetoka mombasa kupeleka mzigo rwanda lakini baada ya maandamano hayo lori lile lilichomwa mzigo uliokuwa ndani uliharibika na vitu kama hivyo kamahs hebufikiri kama traka, kama hiyo yenye mzigo ambao biashara zinafanyika tayari imeshaathiri nchi jirani ya yaafa kumbuka rwanda ni sehemu ya, ya, ya, ya, ya afrika mashariki pia kwa mzigo umeharibikiwa nairobi lakini ulikuwa na unaenda kufanyika biashara nchini rwanda manake tayari athari ya kibiashara hapo apo biashara sasa ile hawezi kufanyika tena kule rwanda kwa sababu mzigo umebaki nairobi na umeharibika kwa upande wake ominde anasema kuwa nchi za afrika mashariki zitateseka kutokana na misukusuku ya kisiasa nchini kenya kulikuwa na shida ya uchukuzi katika nchi mzima kuna mizigo yanapitia kenya yanaenda rwanda kuna mizigo yanapitia humu drc kuna mizigo zinaenda uganda yote yanapitia mabarabara za kenya lakini kama mabarabara za kenya zenyewe zinawasha moto kumekuwa na shida za uchukuzi na athari hii ilikuwa imeweza kufikia yali mataifa yote wanayotegemea nchi ya kenya kusafirisha mizigo yao msikilizaji wa r kiswahili swala la amani na usalama ni moja kipaumbele cha mwekezaji yoyote nchi zote zenye usalama mdogo uwekezaji nao ni mdogo kwani vurugu ama fujo na uwekezaji ni mambo yasiyokaa meza moja asilani kama ambavyo mwadhiri kawiche anakazia kwa mapaana zaidi nchi ya kenya ukiangalia afrika mashariki kenya ndo nchi pekee ambayo ina, ina, inafanya export kwa mana ni nchi ambayo ina, ina, ina, inazalisha na kusafirisha njia ya mataifa mengine hasa uki, ukiendelea kuwa na vitu kama kamawafanyakazi hawataenda kazini hakutakuwa na uzalishaji hata wawekezaji pia wataogopa mazingira ya uwekezaji katika nchi ya kenya k kwa maana hiyo pat analopatikana la kigeni kwa kusafirisha bidhaa nje halitakuwepo tena kwa sababu tu e, vurugu za kisiasa k ni vitu vya kuangalia ni namna gani wa fix haya mambo ya kiuchumi ili nchi yao iweze kuwa salama na iendelee kuwa na uchumi kama ambavyo tumezoea kwamba kenya kenya kenya kwa kwa kwa kwa afrika mashariki nchi ambayo kidogo GDP yake ni ni kubwa na na ukiangalia ya kenya, GDP kwa ya ya maana pato pato la la la taifa asilimia stini, ya la taifa asilimia kutoka wafanyabiashara wa wawekezaji vitu kama hivi hiyo nadhani wanahitaji sana kurudi urudi aa ya kawaida swala hili pia linaungwa mkono na bwana uminde ambaye anasema kama hali ya vuta ni kuvute itaendelea basi huenda taifa hilo litakoma kuwa kitovu cha uwekezaji kwa makampuni makubwa ulimwenguni ukiendelea kwa kwa muda mrefu ndio kutakuwa na hathari kubwa kwa kwa, uku, kwa uchumi ulishaona ya kwamba pia kuna maongezi ya kwamba uh, wawekezaji wengine wanahama humu nchini wanakuja tanzania rais wenu mwenyewe bi, samia suluhu hassan alionge, aliongelea mambo haya wiki iliyopita na ndio uwekezaji hawezi dumu mahali ambapo hakuna stability mapato ya sekta ya utalii nchini kenya yalioongezeka kwa asilimia 83 kwa 222 kwa mujibu wa taarifa iliyochapishwa na wizara ya utalii iliyotolewa mwezi februari mwaka huu ongezeko hili ni zaidi ya ile asilimia720 kabla ya janga la uviko 19 wachambuzi wa mambo wanasema kuwa huenda watalii na usafirishaji wa mizigo wakaitupia macho zaidi nchi ya tanzania kwa ajili ya kutembelea vituo mbalimbali mbali vya utalii sambamba na kusafirisha mizigo yao wakiwa na hofu ya mambo ilivyo kama serikali ya mjini nairobi haitachukua hatua za kidiplomasia kumaliza mgogoro na upande wa upinzani kama mwadhiri kavishe anavyosema kuwa kufa ni kufaana lakini kwa namna nyingine tuna bandari mbili bandari bandari ya ya mombasa na na Tanzani. tanzania kwa nyingine, tanzania dar kwa maana nyingine labda labda kidogo wafanyabiashara wa nchi mbalimbali uganda rwanda na wapi wanaweza badars kupitisha mizigo yao bandari ya dares salama ama tanga ikibidi kwa kuhofia hayo machafuko kwa hiyo inakuwa ni faida kwa namna moja kwa nchi nyingine hii ndo ile wanasema kufa kufakufaana msikilizaji wa rf kiswahili na kufika hapo unaweka nukta katika makala aya afrika mashariki ambapo kwa siku ya leo tumetuama na kuangaza hasia za maandamano ya kupinga kupanda kwa gharama za maisha nchini kenya na athari za kiuchumi zinazoweza kuibuka kwa mataifa ya ukanda wa afrika mashariki mandalizi na msimulizi wa makala haya naitwa malaltini nyoni hadi wakati mwingine kwa heri kwa sasa