ya aabaada yae o anakua na mkakati ndani yawa kufanya afrika viwanda vyake vya kilimo vya kisasa na mambo kama mradi wa kundi la mataifa brazil urusi india china na afrika kusini hivi karibuni wamekutana mjini johanesburg nchini afrika kusini na ajenda muhimu mezani ikiwa ni kukubali ombi la kuongeza wanachama wapya ndani ya muungano huo itakuwa na hapo mbele nitakuwa na irani itakuwa na misri itakuwa na argentina ethiopia kwa hiyo ni changamoto ambayo bado ni ya kuangaiwa kwa hakili kwamba je hawa wamejipanga brit ambayo yanawakilisha robo ya uchumi wa dunia huku nchi nyingine tayari zikionyesha nia ya kujiunga na kundi hilo lakini ukiangalea kwa mfano kwanini ujaona nchi kutoka labda jumui ya afrika mashariki imetajwa katika mataifa ambayo yanaweza kuingia kuingiahiyi inakupa picha kwamba bado sisi wengine tutachukuliwa ni daraja la hata sio dunia la tatu ni daraja la mwisho mkutano wa kumi natano wa bc au kuwatupa kando viongozi wa mataifa kutoka jumuia ya afrika mashariki tanzania ikiwakilishwa na rais samia sulu hassan sudani kusini ikiwakilishwa na rais sarvakir mayadri huku jamhuri ya kidemokrasi ya kongo ikiwakilishwa na waziri mkuu jean michel samalukonde sammalukondezaidi ushirikiano ambao utasaidia wazalishaji wa afrika kupata soko kubwa la kuuza bidhaa zao nci pamoja na baadhi ya mataifa ya afrika mashariki kualikwa katika mkutano huo katika sura mpya zinazotajwa kujiunga na bris mataifa kutoka jumuia ya afrika mashariki hakuna tamoja aliyetajwa kuwa atajiunga na jumuiya hiyo mapema mwakani bali wanaotajwa ni saudi arabia iran falume za kiarabu argentina indonesia misri na ethiopia katika biashara duniani afrika bara la biasharadunianibaralaafria ina mchangowa asilimia ta msikilizaji wa r kiswahili karibu katika makala afrika mashariki hi leo tunatuama kutazama namna mkutano wa Bricks uliofanyika huko nchini afrika kusini na jinsi mataifa jumuia ya afrika mashariki yalivyokuwa miongoni mwa mataifa yaliyokosa kujiunga na jumuia hiyo kukuza uchumi wa ukanda na taifa moja moja mwandalizi na msimulizi wako naitwa maltininyoni nasema karibu tuyo sote hadi tamati ya makala haya kwa siku ya hi leo wito wa kupanua bii inayoundwa na nchi za brazil urusi india china na afrika kusini ulikuwa umetawala ajenda katika mkutano huo wa siku tatu na kufichua mgawanyiko kuhusu kasi na vigezo vya kupokea wanachama wapya kwa pamoja nchi za brisi zina idadi ya watu wa bilioni 324 na mapato yao ya kitaifa yanafikia dola26 tilioni hivyo ni asilimia 26 ya uchumi wa dunia katika mkutano huo uliofanyika johannesburg afrika kusini viongozi zaidi ya hamsini kutoka mataifa yasiyo wanachama wa wab walihudhuria akiwemo rais samia sulu hasani wa tanzania tanzania inatoa the... ujumbe wa ushirikiano wa b na afrika ambao utasaidia juhudi za afrika kukuza na kuongeza nguvu ya thamani ya kikanda na zaidi ushirikiano ambao utasaidia wazalishaji wa afrika kupata soko kubwa la kuuza bidhaa zao nci nayo sudani ya kusini katika mkutano huo wa kumina tano wa bri iliwakilishwa na rais arvakir mayadriri ten... ni muunganiko unaoendana na maono yetu ya ushirikiano wa taasisi za kimataifa hivyo natangaza dharani kuwa sudani kusini ina nia ya kujiunga na muungano huu South Sudan, Bricksy iliundwa kutafuta njia za kuleta mageuzi katika taasisi za fedha za kimataifa kama vile i na benki ya dunia ili kuunda sauti kubwa ya uwakilishi kwa mataifa yanayoibukia kiuchumi namuuliza mchambuzi aloisi mchunga ipi nafasi afrika na jumuiya za kikanda kama vile afrika mashariki katika muungano huu nafasi afrika katika katika katika katika katika bado itaendelea kuwa ni ile ile kama ilivyo taasisi zingine za kimataifa afrika tutabaki nyuma amejaribu ame, ame kutuvuta kwa sababu yeye angalau ni mkubwa kidogo kwa maana ya taifa lake la afrika kusini hata eh, mabwana wakubwa hawa wazungu analiheshimu wanaichukulia afrika kusini ndo afrika yenyewe lakini ukiangalia kwa mfano kwanini ujaona nchi kutoka labda jumuia afrika mashariki imetajwa katika mataifa ambayo yanaweza kuingia anaweza inakupa picha kwamba bado sisi tutachukuliwa ni daraja la chi, hata sio dunia ya tatu ni daraja la mwisho unapozungumzia masuala ya kiuchumi na maswala ya, ya, ya kimataifa kwa hiyo mimi nafikiri afrika lazima turudi turudi kwenye misingi waliokuwa nayo na ndoto walizokuwa nazo watu ambao walitarajia kupata uhuru msikilizaji wa r kiswahili kwa mujibu wa mwanauchumi katika benki ya uwekezaji ya goldman gldmasa jim nel alitabiri kuwa nchi za brisi zinaweza kuwa nchi zinazoongoza kwa uchumi duniani kufikia mwaka elfubilams kwa upande wake mchambuzi wa maswala ya uchumi na mwadhiri kutoka chuo kikuu cha kumbukumbu ya mwalimu nyerere jijini dar es salaam nchini tanzania len kasoga anasema kuwa nchi za jumuia ya afrika mashariki zinaweza kuchangamkia kujiunga na jumuia hiyo lakini kwanza zinafaa kutibu tatizo la uongozi katika biashara duniani afrika bara la afrika lina mchango wa asilimia tano kikubwa hapa mapungufu makubwa tulionayo ni matatizo ya uongozi wanapokwenda kwenye mkutano kama huo wangetegemea kwamba wataonana na mtu kama jiting, au wataonana na hu waa au wataonana na hiwaindia na, na, na, na, na kadhalika je ntaongea kwamba sisi bana japo hatuna nguvu lakini katika shopping list yetu katika mkutano kama huu ni hii inaweza nikakuambia kwamba hawakuwa na chochote walikwenda tu kama photo opportunity kuonekana pale kuongea wanamaliza wanarudi jumuia ya afrika mashariki yenye wanachama saba kwa sasa moja ya jumuia zinazotajwa kukua kwa kasi mashariki mwa bara la afrika mchambuzi alois mchunga anasema kuwa ni jambo linaloibua maswali mengi kwa nchi wanachama kutoka katika jumuia hiyo kushindwa kuwa kinara katika kujiunga na majukwaa ya kimataifa kwanini ujaona nchi kutoka labda jumuia ya afrika mashariki imetajwa katika mataifa ambayo yanaweza kuingia kuingiahii picha kwamba bado sisi wengine tutachukuliwa ni daraja la, hata sio dunia duniala tatu ni daraja la mwisho unapozungumzia masuala ya, ya, ya kiuchumi na masuala ya kimataifa kwa hiyo nafikiri E, afrika lazima turudi kwenye dok aligusia kidogo namna tulikotoka turudi kwenye misingi waliokuwa nayo na ndoto walizokuwa nazo watu ambao waliusaidia kupata uhuru lejea ma, ma, ma, ma, ma, maono aliokuwa nayo akina kwame nkuruma mwalimu nyerere baadaye wakaja viongozi kama akina akina lazima kwanza tuungane ili ili sauti yetu kima taifa, iweze ili heshima yetu kimataifa kimataifa iweze iweze kusikika heshima kuheshimika tume- tumehangaika kwa na afrika mashariki la sarafu moja akinaadafi azima a sasa makakaribia kupatikana shirikisho la jumuia ya afrika mashariki limeshindikana jumuiya kama kwa mfano ukiacha tu kkutoa matamko yanapotokea mapinduzi ya kijeshi wanafanya nini kuhusu uchumi wa Eko, hakuna kitu anachokiona mnamo mwaka elfubilina kumi na 4 mataifa ya bc yalianzisha benki mpya ya maendeleo ya yanbd yenye thamani ya dola mia bili na hamsi bilioni ili kukopesha mataifa yanayobukia kifedha kwa ajili ya maendeleo hata hivyo kwa mujibu wa baraza la atlantic shirika la wataalamu la marekani mataifa ya yana asilimia kumi na tano pekee ya haki ya kupiga kura katika taasisi kuu ya fedha ya umoja wa mataifa na shirika la fedha la kimataifa e, mataifa ya huenda yakawa ni tumaini jipya hasa kwa mwenendo mpya wa namna ambavyo uchumi wa dunia utaendeshwa ama uchumi wa dunia utafanyika ni kama Bricksy, pamoja na kwamba wanapinga kwamba lengo si kushindana ama kuchagua upande wa tofauti na magharibi lakini kiukweli ukiangalia pamoja na kwamba ilikuwa ni mtazamo wa kiuchumi lakini katika maneno na kauli walizokuwa anatumia ni kama inaonesha inaonyesha inajipanga kwa ajili ya kupambana eh, na marekani au na mfumo wa wa, wa wa kiuchumi wa magharibi msikilizaji wa rfi kiswahili na kufika hapa anaweka nukta katika makala haya ya afrika mashariki hi leo tulituama na kutazama nama mkutano wa brexi uliofanyika huko nchini afrika kusini na jinsi mataifa jumuiya afrika mashariki yalivyokuwa miongoni mwa mataifa yaliyokosa kujiunga na jumuiya hiyo kukuza uchumi wa ukanda na taifa moja moja mwandalizi na msimulizi wake unaitwa maltin nyoni hadi wakati mwingine kwa heri kwa sasa