kabla hatujapata nani umeme ilikuwepo changamoto wakati wakati mwingine labda kwenye mashine hizi na za kusaga nani nafaka mafuta yalikuwa na bei gari sana mimi nashukuru sana serikali yetu kwa kutuwezesha kutuletea umeme tulikuwa na hali mbaya wakazi wengi kutoka mataifa ya afrika hasa yaliyopo kusini mwa jangwa la sahara wanakabiliwa na tatizo kubwa la uhaba wa umeme lakini changamoto ya umeme unakata mala kwa mala lakini vilivyofika umeme tulishukuru sana tunataka tu serikali yetu ikae imara huko mbele hatua mbalimbali ikiwemo kuboresha njia za usambazaji umeme, wa umeme zimekuwa zikichukuliwa kila uchao ili kuboresha hali hiyo uhaba wa umeme unayakumba mataifa mengi ya afrika kwa mfano ni nchi mbili tu kati ya knm kusini mwa afrika ambazo ni angola na botswana ndizo zilizoepuka tatizo la kukatika kwa umeme katika kipindi cha muongo mmoja uliopita sehemu kubwa ya wananchi wa walikuwa hawajafikiwa umeme tuliweka mpango wa kufikishia umeme kupitia miradi ya periabani tukilenga kuwafikishia wateja 580 takribani watu milioni 567 wanaoishi kusini mwa jangwa la sahara hawana umeme takwimu hizi zinalifanya eneo hili kuwa lenye uhaba zaidi wa umeme duniani na wananchi wetu wengi ni wananchi wa kawaida na umeme ukiwa na gharama ndogo watu wengi walifurahia lakini sasa nguzo zimekuwa zina gharama kubwa za Sa kwa sababu kuna hii huduma ya rea kwa mujibu wa shirika la mataifa la elimu sayansi na utamaduni unesco katika utafiti wake wa mwaka 223 limebainisha kwamba takribani nusu ya shule za msingi zilizopo kusini mwa jangwa la sahara hazina umeme huku ukosefu wa umeme ni kikwazo kikubwa kwa maendeleo iwe katika kupata elimu huduma za afya au kupata kazi nchini tanzania kama yalivyo mataifa mengine ya ukanda wa afrika mashariki imekuwa kinara katika kutafuta njia za kupeleka umeme maeneo ya vijijini ambapo swala la umeme imekuwa akitenda wili kwa, kwa muda mrefu hakuna kijiji kitakachobakia bila umeme ikifika disemba mwakahuu mwishoni lakini vile vilevile yalemene mbyo yana utata tunaendelea kuyafanyia utatuzi msikilizaji wa r kiswahili karibu katika makala afrika mashariki hileo tunatuama nchini tanzania tukiangaza juhudi za kusambaza umeme vijijini na mapokeo ya baadhi ya wananchi wa maeneo hayo mwandalizi na msimulizi wako anaitwa martin nyoni nasema karibu tuwe sote hadi tamati ya makala haya kwa siku ya leo kulingana na ripoti ya hivi karibuni ya maendeleo ya nishati iliyochapishwa na kundi la masharika ya kimataifa iko ni pamoja na benki ya dunia na chama cha nishati cha iea jumla ya idadi ya watu wasio na umeme katika eneo la kusini mwa jangwa la sahara ilisalia takribani sawa katika kipindi cha miaka 10 Mwaka moja, hadi mwaka na moja. wakati huo huo shirika la afya ulimwenguni who limebaini kuwa vituo vya afya vitatu kati ya vitano havina umeme katika eneo hilo biashara haziwezi kusawi mahali ambapo hakuna umeme na ukosefu wake pia hufanya iwe vigumu kwa nchi za kiafrika kuzalisha nafasi za kazi au kuvutia wawekezaji ndugu manoni mabilika ni mkazi wa ndagalo wilayani magu mkwani mwanza nchini tanzania anasema kwa sasa kijijini kwake kuna umeme mimi nashukuru sana serikali yetu kwa kutuwezesha kutuletea umeme tulikuwa na hali mbaya mpaka sasa hivi tuna hali nzuri lakini vilivyofika umeme tulishukuru sana tunataka tu serikali yetu ikaye imara huko mbele na tulikuwa na shida watu walikuwa wanatoka hapa igombe mashine za umeme zikiwa mafundi awapo paa wana, wanaenda ndagaru kabila huko paga mahaha lakini sasa hivi changamoto tunaiona serikali yetu inatuwezesha vizuri furaha ya kupata umeme kwa wakazi wa vijijini haikomei kwa bwana madibila pekee inakwenda pia kwa ndugu poo kitula mkazi wa igombe wilayani lemela mkoni mwanza ambaye anasema walilazimika kutembea umbali mrefu kufuata huduma lakini sasa mambo ni shwali sasa mpango huu ulioletwa na serikali sie tumeupokea tu kama kawaida na kuanza kuutumia kama ulivyoingia lakini kabla ya nani, ya kabla hatujapata nanii umeme ilikuwepo changamoto wakati wakati mwingine labda kwenye mashine hizi na za kusaga nani nafaka mafuta yalikuwa na bei gari sana baada ya kupata umeme kidogo huduma imekuwa bisara kanuti mkazi wa nyamadoke anasema kuwa umeme kufika kijijini kwake ni fursa tosha kwa ujasiria mali maana huku nyuma tuku tunaangaika sana tuua tunatumia sola juu alisipotoka atupate umeme lakini tunaishukuru serikali umeme anatusaidia sana hata kuweka biashara zangu kwenye friji kwakeli inanisaidia kuliko hata hapa nyuma nashukuru msikilizaji wa rf kiswahili ilani ya chama tawala nchini tanzania kwa mwaka 22225 imesema kuwa katika kipindi cha miaka mitano iliyopita wamefanikiwa kutekeleza mpango wa kabambe wa kupeleka umeme vijijini yan rea awamu ya rea awamu ya na rea awamu ya 3 ambapo jumla ya vijiji 8587 kati ya j12319 vya tanzania bara vimefikiwa na umeme ambayo ni sawa na asilimia sabn mhandisi wa miradi kanda ya ziwa ernest makale anasema asilimia 95 vijiji vimepata mwanga na kazi zinaendelea sehemu kubwa ya wananchi wa walikuwa hawajafikiwa umeme tuliweka mpango wa kufikishia umeme kupitia miradi ya periabani tukilenga kuwafikishia wateja 580 mpaka leo wateja waliounganishwa ni wateja 5 3 na wawiri. ko hlmos zaidi ya asilimia 95 wameitikia umeme eneo la kusini mwa jangwa la sahara barani afrika limeachwa nyuma linapokuja swala la umeme wakati ambapo maeneo mengine kama vile bara la asia na eneo la mashariki ya kati yanakaribia kuwa na upatikanaji kamili wa umeme bi recho kasanda mkuu wa wilaya ya magu anasema licha ya juhudi za serikali nchini humo kusambaza umeme bado haja haijakidhi huduma ya rea tumependelewa tumepata vitongoji tisa ni kweli ni vingi ukilinganisha na na jinsi mkoa wetu ulivyo mkubwa lakini sasa eneo letu wengi ni wa, ni wahitaji yani ni wahita, anahitaji umeme lakini uwezo wa kulipia zile gharama akazimudu zote kufunga na kuupata haiwezekani wakazi wa alimashauri za wilaya ya ilemela na magu mkoani mwanza wanashuhudia kukamilika kwa miradi ya umeme kwenye vijiji 544 na vilivyopo kwenye mpango wa rea awamu ya tatu jambo linalomnyanyua mwenyekiti wa bodi ya nishati jane mbene na kusema kuwa yale maeneo ambayo hayajafikiwa kabisa yako katika mradi um, wa ujazilizi ambayo tayari rea im, imepokea mapendekezo na tutayafanyia kazi hakuna kijiji kitakachobakia bila umeme ikifika disemba mwaka huu mwishoni lakini vile vile yale maeneo ambayo yana utata tunaendelea kuyafanyia utatuzi kuna maeneo ambayo wananchi wakaya maskini kabisa na wale ambao labda ni wanaishi katika mazingira magumu hasa wale wa watasaf tumeahidi kuwa tutawapatia umeta vifaa ambavyo vitawwezesha kupata umeme bila gharama yoyote ili na wenyewe wa, wa, waishi katika mazingira yeyenye nafuu kidogo kwao licha ya bwana manoni mabilika mkazi wa ndagalu magu napo kitula mkazi wa igombe ilemela vijiji vyao kufikiwa na mradi wa rea unasema karika katika ya umeme imekuwa changamoto kubwa inayewa kabili lakini changamoto ya umeme unakata mara kwa mara tunataka tu serikali yetu ikaye imara huko mbele kusudi umeme usiwe unakatakata ambilangu kwa serikali labda umeme hauko sawa unakatakata kila nani wakati tunaomba labda waboleshe nani zaidi nani tatizo hilo li, likiisha labda zitakuwa sawa mbali na hayo mwenyekiti wa bodi ya nishati janet mbene anawakumbusha wananzengo kutumia fursa ya muda raisi amefanya kazi kubwa sana ya kutuletea fedha na kuakisha kuwa tuna fedha ya kutosha kuendesha shughuli zetu kama tulivyojipangia wao sasa na wao wajitahidi kuvuta umeme wa, waanze kudunduliza fedha kwa ajili ya kufanya kwenye nyumba zao au kwenye maeneo yao biashara ili umeme unapokuwa umeingia katika vijiji vyao basi na wao wawe tayari kupokea umeme katika majumba msikilizaji wa rafi kiswahili na kufika hapo unaweka nukta katika makala haya ya afrika mashariki hi leo tulituama nchini tanzania tukiangaza juhudi za kusambaza umeme vijijini na mapokeo ya baadhi ya wananchi wa maeneo hayo mwandalizi na msimulizi wako unaitwa martin nyoni hadi wakati mwingine kwa heri kwa sasa