ni burudani ya ngoma kutoka kwa kikundi cha jijenge moja ya vikundi nufaika katika mradi wa uhifadhi wa hifadhi ya ruhaa wanajamii wenyeji duniani kote wanaendeleza suluhisho la maendeleo endelevu ambayo yanaweza kufanya kazi kwa watu wa asili lakini kikundi chetu pia kinajishughulisha na shughuli ya tatu ambayo shughuli yenyewe tunafanya ngoma za asili na kupika vyakula vya asili sehemu mbalimbali ambapo watu wanakuwa wanatuhitaji mpango wa ligro ulitambua umuhimu wa kushirikisha kaya zinazozunguka hifadhi ya rua iliyopo nyanda za juu kusini mwa tanzania unakusudia kuisaidia jamii iliyoko pembezoni mwa hizi hifadhi zinazotekeleza mradi wa rigo kukuwa kiuchumi na kujikwamua ili kupunguza uh, uwezekano wao wa kuingia katika hifadhi na kufanya uharibifu wa hifadhi au kuhifadhi mazingira jumuiya ya uhifadhi wa wnyamapori inayoundwa na vijiji vinavyozunguka hifadhi kubwa kuliko zote nchini tanzania na afrika mashariki ya rua inayohusika na usimamizi endelevu wa rasilimali za asili katika eneo la rua naamini imepata mafunzo mazuri namii na kuja kuwasaidia jamii kwa ujumla ili kuweza kudhibita wanyama waharibifu na wakali jumuiya hii ilianzishwa kwa lengo la kusimamia rasilimali za asili na kitamaduni zinazopatikana katika maeneo haya kwa lengo la kukuza kipato kwa vijiji wanachama na kuzifanya ziwe endelevu tunategemea baada ya utekelezaji wa mradi wa war wawekezaji wengi watakuja upande huu wa kusini hata hapa rua watakuja kuwekeza ndani ya hifadhi ya rua na nje ya hifadhi ya rua basi watanzania wenzetu ambao ni wanafunzi waliopata ufadhili wawe kwanza kuonekana wakiwa wana vigezo vya kuweza kuajirika msikilizaji wa rfi kiswahili karibu katika makala afrika mashariki kwa mara nyingine tunatoa manyandaza juu kusini mwa tanzania mara hii ni katika mkoa wa iringa tukiangaza namna jamii zinavyozunguka hifadhi ya rua zinavyoshiriki katika kuilinda na kuhifadhi hifadhi hiyo yenye simulizi ya dimu katika ukanda wa afrika mashariki mwandalizi na msimulizi wako naitwa maltin nyoni karibu tuwe sote hadi tamati kwa siku ya hi leo hifadhi ya taifa ya rua ina jumla ya kilometa za mraba 2226 na nandio hifadhi kubwa kuliko zote nchini tanzania na afrika mashariki vijiji vinavyozunguka hifadhi hii vina, hi. vina mchanganyiko wa makabila mbalimbali mbali kama vile wahee wagogo wabena wakinga wamasai na wasukuma ambapo chanzo chao cha mapato ni kilimo no na ufugaji katika maeneo haya migogoro baina ya wanyama na binadamu inatokea hususa uharibifu wa mazao kutoka kwa tembo nyani gurue na kiboko na uvamizi katika mifugo unaofanywa na wanyama wanaokula nyama kama vile simba fisi chui bwea duma na mbwa mwitu baadhi ya changamoto kwa vijiji hivi ni pamoja na ujangili mioto kichaa ufugaji uliokithiri ukataji wa miti na kuenea kwa magonjwa kutoka kwa wanyamapori kwenda kwa mifugo na binadamu bishani richadi ni afisa masoko wa kikundi cha jijenge i anasema kwa namna gani wamekuwa wakinufaika kwa hiyo sisi tumenufaika kupitia pia shughuli yetu ya kupika lakini kikundi chetu pia kinajishughulisha na shughuli ya tatu ambayo shughuli yenyewe tunafanya ngoma za asili na kupika vyakula vya asili sehemu mbalimbali ambapo watu wanakuwa wanatuhitaji kama toka tumeanza mradi kwa sababu tulianza kutangaza biashara yetu tumepata wageni mara nne awamu ya kwanza tulipata wageni wachache tukapata fedha kama dora mia mbili hamsini chipu ya tatu ya pili tukapata dora mia 4 lakini tripu ya tatu ikapanda tukapata dora miat5 50 lakini tripu ili angapi tumepata ya 4 tumepata dora 6 kwaiyo kikundi chetu kinajishughulisha pia kwenye sara ya kupika vyakula vya asiri na kucheza ngoma za asiri mwishoni mwa miaka el19a 8 na mwanzoni mwa mwaka l19a 9 tanzania ilikumbwa na tatizo la ujangili wa hali ya juu ambapo nusu ya tembo na faru weusi wote waliwawa na kusababisha mamlaka husika kwenye tathmini upya namna ya utendaji wao wa kazi bishani anasema kuwa mradi huu umesisimua shughuli za utalii katika hifadhi ya rua sisi kama wana kikundi tumenufaika kwa sababu tumekuwa tuna mahusiano mazuri kati ya maafisa jamii ambao wapo ruane ruaneshnopaki kwa sababu wamegundua kwamba sisi tuna kikundi ambacho kunajishughulisha na vitu vya asili kwa hiyo wamekuwa wakitupatia wageni ambao wanatembelea hifadhi yetu wageni wa tofauti tofauti wageni wa ndani na wageni wa nje kwa hiyo tumekuwa tukipokea wageni tofauti tofauti kwa sababu utalii umetangazwa sana nyanda za juu kusini hiyo utalii pia wa ndani umeongezeka kutofautisha na miaka mingine kwao tumekuwa tukipokea wageni ambao wanatoka sehemu tofauttofauti wandani lakini pia na mataifa mengine shughuli katika mradi huu hutumia njia mbalimbali mbali kupunguza ujangili ambazo zinajumuisha mipango ya elimu ya mazingira na uhamasishaji kwa jamii kwa kutumia askari wa wanyamapori wa vijiji ndugu rahael leon ni afisa wanyamapori anasema kuwa naamini tumepata mafunzo mazuri naamini kuja kuwasaidia jamii kwa hujumla ili kuweza kudhibita wanyama waharibifu na wakali nachoomba kama serikali tunaomba tusaidie kupata vifaa b- vya kisasa ili tuweze kufanya kazi zetu kwa uadilifu msikilizaji wa r kiswahili kikosi kazi cha tathmini ya sekta ya wanyamapori kilichoitishwa na wizara ya mali asili na utalii kushughulikia swala la ujangili kilipendekeza kuwa ni muhimu kwa mstakabali wa uhifadhi wa wanyamapori katika tanzania kuhusisha jamii zinazoishi karibu na maeneo ya hifadhi za wanyamapori na kupewa mamlaka na faida ya moja kwa moja kutoka kwa rasilimali hiyo vinginevo juhudi hizi za uhifadhi zitakuwa zimegonga mwamba kutokana na hali hiyo mwaka 199 serikali tanzania ilirekebisha sera ya wanyamapori na kuruhusu ushiriki wa jamii katika kulinda na kuhifadhi wanyamapori sera hii iliruhusu wananchi wanaoishi pembezoni mwa maeneo yaliyohifadhiwa kumiliki rasilimali za wanyamapori wanaopatikana katika maeneo yao kwa manufaa yao wenyewe naibu msimamizi wa mradi wa regro branka tengia anaeleza kuwa hivi vikundi vina shughuli mbalimbali ambazo i inavisaidia ina vikundi ambavyo vinafanya shughuli mbalimbali za kiuchumi wanabuni mradi na kuuanzisha na mradi wa i unaupitia ule mradi wakijiridhisha wanawopatia fedha kwa ajili ya kutekeleza na pia katika hivi vikundi wana amba mfuko ambao unaitwa mfuko wa hifadhi wa benki ya jamii au community conservation bank ambazo mradi wa rio pia unawapatia fedha tunaita fedha mbegu pamoja na michango yao wanayochanga wanaongezea ile pesa pamoja na hiyo wanakopeshana na kuendeleza miradi yao mbalimbali mbali. kama waneni wasemavyo elimu ni bahari na kusaidia jamii zilizo karibu na hifadhi ni kuwapatia elimu bora itakayowapa nafasi ya kuzikabili changamoto zilizo mbele yao kama anavyofafanua biblanka pia katika hivi vikundi kuna wanafunzi ambao wamepata ufadhili wa mradi wa r kwenda kusoma katika vyuo mbalimbali vilivyoko hapa nchini tanzania vyuo vinavyotoa cheti vinavyotoa shahada vinavyotoa astashahada wanaenda kusoma kule kozi mbalimbali zinazohusiana na maswala ya utalii zinazohusiana na maswala ya uhifadhi kozi mbalimbali mbali mbali ambazo zitawasaidia baada ya kumaliza eidha kujiajiri katika shughuli za uhifadhi au za kiutalii au kuajiriwa katika za utalii hususan hoteli mbalimbali mbali, ambazo tunategemea baada ya ya ya ya wa wa mradi wa wa wengi watakuja watakuja upande kusini hata hapa kuwekeza ndani na nje basi wenzetu tteaahfa hifa aanzania went oafnwat fa aan kuonekana wakiwa wana vigezo vya kuweza kuajirika bianeti elia anasema kuwa juhudi za kuwasaidia wakazi wanaoishi katika hifadhi ya ru imekuwa natija kwao kwani sasa mambo ni mambosha tofauti na awali kwa sababu tunaona mabadiliko kuna wanafunzi wamesomeshwa kuna wanachama pia au wanakijiji wamenufaika kupitia pesa za mradi pesa za mbegu ambazo zimeenda kutunisha mifuko yao walikuwa wanaweka hisa na kukopeshana lakini sasa wanaweza kukopa hata mara tatu ya hisa zao kwao tunaona mabadiliko makubwa kwa wanachama kwa mtu mmoja mmoja msikilizaji wa raf kiswahili na kufika hapo unaweka nukta katika makala haya ya afrika mashariki kwa siku ya leo ambapo kwa mara nyingine tulituama nyanda za juu kusini mwa tanzania mara hii ni katika mkoa wa iringa tukiangaza namna jamii zinazozunguka hifadhi ya rua zinavyoshiriki katika kuilinda na kuhifadhi hifadhi hiyo yenye simulizi hadimu katika ukanda wa afrika mashariki mwandalizi na msimulizi wako naitwa marti nyoni hadi wakati mwingine kwa heri kwa sasa