na mpaka sasa hivi ninavyoongea nina watoto sita ndani ya watoto sita biashara ya samaki ndo inawasomesha ninalea watoto nasomesha watoto na watoto wangu wamekuwa kupitia hii biashara ya samaki takribani asilimia 90 ya, ya wasindikaji wa samaki nchini tanzania ni wanawake na wengi wanafanya kazi kama wauzaji kando ya ziwa barabara wamiliki wa migahawa wauzaji wa jumla na wauzaji wa rejareja wa reja. kwa sababu biashara ya samaki ina uhakika wa kupata faida upo japokuwa na hasara zipo lakini kiwastani ni kwa sababu ni biashara ambayo unaifanya inanipa uhuru katika utafiti uliochapishwa machi 3223 na shirika la chakula na kilimo fao ambao ni wakala maalumu wa umoja wa mataifa unaoongoza juhudi za kimataifa za kumaliza njaa unaeleza kuwa wavuvi wadogo na wasindikaji wa samaki kama wanachangia sehemu kubwa ya nguvu kazi katika uvuvi wa dagaa na sangara wa tanzania sekta ambayo imeajiri wavuvi elu ihr7ba na wasindikaji elu kinmoj kwa ujumla yaani sijanufaika kwa sababu nasomesha yaani mimi tangu nilivyoanza biashara ndomana kuambia tangu nilioanza biashara yani mambo mengi nikusomesha e, labda na kupata tu hela ya kula wakati theluthi mbili ya samaki wanaovuliwa uliwa ndani ya nchi mauzo ya nje ya samaki aina ya dagaa na sangara wa ziwa tanganyika yanathamani karibu dola milioni moja kwa mwaka tangu nivianza mpaka saa hizi kweli nipa zijapata changamoto ila changamoto ni pale sasa hivi sasa walipo waliposema hakuna pakutua kuuza ha, hata hapa tuko hapa mtu wanaweza wakacha tukakimbia tukaondoka wanamgamba uvuvi ni muhimu kwa wakazi wa tanzania ambao wanazalisha takribani tani laki4 na elfu 2 za samaki kwa mwaka efu2 na 2 mwanamke yoyote anatakiwa apambane kama una watu nyuma yako wanaokutegemea inatakiwa upambane usiogope usiogope kazi msikilizaji wa rafi kiswahili karibu katika makala afrika mashariki hii leo tunatuama nchini tanzania tukiangaza jinsi wanawake wanavyojiingiza katika biashara ya samaki ili kukuza kipato chao na kupambana na umasikini kama ilivyo ya lengo nambari moja la na maendeleo endelevu ambalo limedhamilia kumaliza umasikini wa aina zote kila mahali mwandalizi na msimulizi wa makala haya naitwa martin nyoni karibu tuwe sote hadi tamati kwa mujibu wa gazeti la serikali nchini tanzania la daily news linadai kuwa zaidi ya watanzania milioni45 wanafanya kazi katika sekta ya uvuvi na karibu asilimia 95 ya wavuvi nchini unatokana na wavuvi wadogo wanawake nchini tanzania kama walivyo wanawake wengine wa ukanda wa afrika mashariki kila uchao wamekuwa mstari wa mbele katika kusaka fursa kama ilivyo lengo nambari 14 la na maendeleo endelevu linalopigia chapuo kuhifadhi na kutumia njia endelevu za malighafi za baharini kwa maendeleo endelevu kando kando ya ufuo wa zia victoria nakutana na kutana nabi mbula masala ni mfanya biashara wa samaki kwa muongo mmoja na nusu sasa anasema mwonje asali aonje mara moja mm, unajua unapopata masilahi kwenye kitu huwezi ukakiacha kwa sababu biashara ya samaki ina uhakika wa kupata faida upo japokuwa na asara zipo lakini kiastani ni kwa sababu ni biashara ambayo unaifanya inanipa uhuru bi masala ambaye ni mama wa watoto sita anasema kuwa ameweza kumudu kusomesha watoto wake tangu alipotengana na mumewe kwa kupitia biashara hiyo na mpaka sasa hivi ninavyongea nina watoto sita ndani ya watoto sita biashara ya samaki ndo inawasomesha nilihachana na mwanaume mwaka elfu mbili na kmi mpaka leo hii ninalea watoto nasomesha watoto na watoto wangu wamekuwa kupitia hii biashara ya samaki na na pia nimejenga kupitia hii biashara ya samaki serikali imesema wanawake wamekuwa na mchango mkubwa katika kusimamia rasilimali za uvuvi na wamekuwa wadau wakubwa katika kuhakikisha kuwa biashara mazao ya uvuvi inaimarika ndani na nje ya nchi nikiwa katika ufuo wa kamanga na kutana nabi yahaya yeye ananijuza kuwa manyanyaso aliowapata kutoka kwa ndugu wa marehemu mumewe ndio chanzo cha yeye kukataa unyonge na kujiingiza katika biashara ya samaki na dagaa ilifaidika na nini kwanza elfu bli na 1uitatu nilifiwa na mwanaume nikakaa na ndugu wa mwanaume wakaninyanyasa kwelikweli wakaninyanyasa hatimaye nikatupa ule mji wa mwanaume nikaondoka nikaja huku kulikuwa na mtoto ameolewa huku nikaja nikakaa kwa mwanangu tangiaelfu mbili na kumi na tano niliangaikangaika nikapata uwanja nikajenga kanyumba kadogo kachumba na seule ndo nikoishemu mpaka leo nilapata kutokanaa daga iy shughuli ya uvuvi tangu jadi ni moja wapo ya sekta za kazi inayohusishwa na wanaume pekee lakini kwa siku za usoni wanawake katika ukanda wa afrika mashariki wamekuwa kinara katika swala zima la kuchakata samaki na mazao ya samaki kutoka nchini kenya takribani asilimia 20 ya wanawake wanategemea uchumi wa baharini biashara ya samaki inatoa fursa ya ajira kwa asteria agrey bichiku chacha kwa takribani miaka saba sasa wamekuwa katika biashara hii yaani sijanufaaika kwa sababu nasomesha yaani mimi tangu nilivoanza biashara ndio ndomaana kuambia tangu nilioanza biashara yaani mambo mengi nikusomesha e, labda na kupata tu hela ya kula e, kwa sababu huwezi ukafanya maendeleo mengine watoto hawajasoma nafaidika nimepata manufaa kidogo kidogo hivo hivo nimenunua mwaka kiwanja kanatosha msikilizaji wa rafii kiswahili kwa mujibu wa shirika la chakula na kilimo fao ulimwenguni kote kuna wastani wa watu milioni 180 wanaofanyakazi katika uvuvi na ufugaji wa samaki kati yao karibu nusu ni wanawake kwa mujibu wa tovuti wa wizara ya mifugo na uvuvi namo machi 23223 ilichapisha kuwa serikali kupitia benki ya uwekezaji ya umoja wa ulaya eib ilitarajia kutoa mkopo wa shilingi 13 cherioni kusaidia wanawake kuboresha biashara na uwekezaji kwenye mnyororo wa thamani katika sekta ya uvuvi na mifugo kwa mara nyingine bimasala anasema kuwa wanawake waliokaribu na fursa ya kuingia katika biashara ya samaki wachangamkie fursa hiyo mwanamke yoyote anatakiwa apambane kama una watu nyuma yako wanaokutegemea inatakiwa upambane usiogope usiogope kazi kuna wanawake ambao wamejiwekea mananii ma, ya kusema mawazo ya kusema hivi mimi mimi ni mama niko nyumbani nasubiri baba alete hapana baba naye ni binadamu anaweza akakosa kwa mujibu wa chapisho la the world fish center la mwaka elfb km linaeleza kuwa licha ya dhana ya muda mrefu kwamba uvuvi ni uwanja wa wanaume wanaume na wanawake wanafanya kazi katika hatua zote za mnyororo wa thamani wa uvuvi majukumu ya kijinsia yanatofautiana kikanda kulingana na tofauti za kiikolojia kiuchumi na kitamaduni kwa ajina anaitwa asteria kirei nasijishughulisha na, na ujasirimali wa kukanga dagaa changamoto za hapo unakuta mda mwingine labda upatikanaji wa dagaa unakuwa shida aya mda mwingine siku sikuhizi unatufungia giza unakaa nyumbani wiki mbili kwao oh, kairo nakokapata kwa wiki mbili kuja kufikia wiki nyingine hizi wiki mbili apo hela yotemeshatumia umemaliza unaanza tena sasa tafuta mtaji kama wanaweza kutuwezesha watupe labda mkopo nini mimi ni bibia haya tangu nivyanza mpaka saa hizi kweli nipa sijapata changamoto ila changamoto ni pale sasahivi sasa walipo waliposema hakuna pakutua kuuza ha, hata hapa tuko hapa mtu wanaweza wakaca tukakimbia tukaondoka wanamgamba baadhi ya wanawake ni wajasiliamali waliofanikiwa na huuza samaki katika masoko mbalimbali mijini na wanamiliki boti ambazo wanazikodisha kwa wavuvi wa kiume bi masala anaikumbusha serikali ya jamhuri ya muungano wa tanzania kwa wafanyabiashara wa samaki katika eneo la kamanga serikali yetu ilituahidi kututengenezea soko ili kutuondoa hapa inatutengenezea soko kwa hiyo mimi kama mimi siwezi kujua serikali imefikia wapi na pia sijui ni lini labda watakuja watatuhamisha hapa sijui lakini mimi serikali yetu naomba tu iboreshe iboreshe namna ya utendaji wa kazi kwa sababu hizi samaki samaki imekuwa ni zao ambalo linasaidia watu wengi sana kwa hiyo kwa serikali yetu hii najua inazuia uv- uvuvi alamu kwa hiyo waendelee kuweka mkazo kwa ule uvuvi halamu usiendelee kuwepo ili sii tuendelee kufanya biashara halali msikilizaji wa arafii kiswahili na kufika hapo naweka nukta katika makala haya ya afrika mashariki kwa siku ya leo tumetuama nchini tanzania tukiangaza jinsi wanawake wanavyojiingiza katika biashara ya samaki ili kukuza kipato chao na kupambana na umasikini kama ilivyo adhima ya lengo namba moja la maendeleo endelevu ambalo limeadhimia kumaliza umasikini wa aina zote kila mahala mwandalizi na msimulizi wa makala haya naitwa martin nyoni hadi wakati mwingine kwa heri kwa sasa