majira ya satano za usiku kwa saa za afrika mashariki nikiwa katika karakana ya bwana benjamini masake iliyopo katika mtaa wa malimbe jijini mwanza nchini tanzania changamoto ya umeme kama eh, kwamna umeme wakati umeme ndonaoutegemea kwa kila kitu kazi za watu haziendi wa licha ya kiza kutawala hapa ni kazi ndiyo inayoendelea unaweza kusema kuwa ndio kumekucha laasha la kazi usiku inamana siwezi kupata chochote inabidi nifanye tu kazi usiku ili at least ilisbosi anavokuja mchana aambi bwana nivofikia hapa awezi kunipa chochote ardha ya kukatika kwa umeme katika maeneo mbalimbali nchini tanzania kwa siku za usoni imekuwa ikileta madhera makubwa kwa vijana ambao wamekuwa wakitegemea umeme kujiingizia kipato chao kila uchao kutokana na mazingira niliyopo usiku kwangu si salama na aina ya wateja nilionao usiku hawapo kwa hiyo muda mwingi ni mchana na mchana kwa hiyo nakosa namna uh, ya kiuchumi mwaka mmoja uliopita serikali ya tanzania ilitenga jumla ya shilingi bilioni 250 kujenga gridi ya taifa kutoka songea tunduru hadi masasi katika kipindi cha mwaka wa fedha 2222 kwa lengo la kukabiliana na adha ya kukatika kwa umeme aidha kiasi cha shilingi bilioni 667 zimetengwa kwa lengo la kuanza ujenzi wa njia hiyo lakini wana wa taifa hili wanasalia katika maumivu sina uwezo wa kununua jenereta na kweli naumia sana ukiyatazama sivi ndugu mwandishi kuanzia asubuhi umeme ni katika mpaka sehemu sijaingiza pesa yoyote msikilizaji wa rafi kiswahili karibu katika makala afrika mashariki hileo tunatuama katika jiji la mwanza nchini tanzania tukiangaza namna adha ya kukatika kwa umeme imekuwa mwiba mkali kwa vijana wanaotegemea umeme katika kujitafutia ridhiki yao mwandalizi na msimulizi wa makala haya naitwa maltin nyoni nasema karibu tuwe sote hadi tamati maendeleo ya nchi yote yanahitaji uhakika wa upatikanaji wa nishati aidha upatikanaji wa nishati ya uhakika na gharama nafuu ni kichocheo cha kuvutia uwekezaji na kufanya bidhaa na huduma zinazozalishwa kuwa shindani katika masoko ya ndani na kimataifa mwelekeo wa dira ya maendeleo ya taifa ya k225 ni kuwa na taifa la viwanda lenye uchumi wa kati na lenye bidhaa na huduma zinazoweza kushindana katika masoko ya kikanda na kimataifa kwa kuwa viwanda vinahitaji nishati ya uhakika na gharama nafuu kufikiwa kwa azma hii kunahitaji uwekezaji madhubuti katika mnyororo mzima wa uzalishaji usafirishaji na usambazaji wa nishati katika maeneo ya uzalishaji kwa hivi sasa nchini tanzania kiliyo kikubwa ni katika katika ya umeme hapa ni katika karakana ya bwana benjamin na ni majira ya saa tano za usiku kwa saa za afrika mashariki wakati wengine wameuchabanga usingizi ulio mnono bhali ya mambo ni tofauti kabisa kwake amechagua kukiacha kitanda na kuamua kukesha ili kukamilisha kazi lukuki kutoka kwa wateja wake benja umekuwa ukifanya kazi hii kwa muda gani hivi sasa kwa sasa kama miaka saba hivi adha ya kukatika kwa umeme kwa namna gani ambavyo imekuwa ikikuathili katika shughuli yako hii ya kweli nanasii pakubwa kwa, kwa na sababu changamoto ya umeme kama eh, amna umeme wakati umeme ndonaotegemea kwa kila kitu kazi za watu wa kwa namna gani umeathirika hata kipato changu kinakuwa hamna sasa amnaatafamii waatiadagmemeawakati wa kupata hela inakuwa hamna hata familia wanaathirika kule umeme wa umeme wakati mchana shughuli zako nyingi zinatakiwa kufanyika wakati wa mchana hii hali unaipokeaje ha, kwa kweli inanigusa sana inanigusa pakubwa inanigusa serikali ingeweza kutufikiria kidogo kua watengenee miundombinu ya umeme yaweze kukaa sawa kinachofanyika hapa ni kugeuza usiku kwa mchana na mchana kwa usiku umeme unapopatikana nyakati za usiku huwani nafasi ya kufanya kazi na pindi mchana unapopezekana basi vijana hawa hutumia muda huo kujipumzisha kuongezeka kwa, kwa shughuli za kiuchumi pamoja na ongezeko la idadi ya watu wanaopatiwa huduma ya umeme nchini kumefanya mahitaji ya umeme kuwa makubwa zaidi ambapo kwa siku za usoni matumizi ya umeme yamepaa kutoka megawati 98827 kwa mwezi desemba mwaka 2016 kwa muda gani umekuwa ukifanya shughuli katika karakana yako hii ambapo tunashughudia moja kati ya huduma ambazo unazitoa ni ujazaji wa upepo katika vyombo vya moto nina takribani miaka minane ninafanya shughuli hii ya kuhudumia watu hususani ujazaji wa upepo na uzibaji wa pancha kwenye matari ya gari na pikipiki vyombo vyote vya moto umeme unapokatika wewe unaathirika kwa kiwango gani changamoto zipokuu kama mbili kwanza Uh, wateja kukosa imani na huduma upatikanaji wa huduma eneo husika kwamba huduma sasa halafu anaona au sehemu nyingine kwamba zoeaauekea sehem nyinginewamaedasmojaaojao moja kwa moja moja na kwenye kupoteza mteja na na imani hiyo pili ni, ni, ni, ni changamoto ya kiuchumi uchumi wangu unashuka unapungua maana nisipofanya shughuli hiyo hata familia haipati chochotemskilizaji wa r kisahili sekta ya nishati ndio muhimili muhimu wa maendeleo ya taifa lolote lile mathalani takwimu zinaonyesha mahitaji ya juu ya umeme yameongezeka ambapo serikali ya tanzania inasema mwelekeo ni kuongeza katika gridi ya taifa megawati 21867 na kufikia megawati 191322 ifikapo mwishoni mwa mwaka 222223 megawati a nan ishirina ano na kufikia megawati elfu blmia saba na helanna nane nuktabil mbili kwa mwaka elfu bili ishirna bil elfumbili na ishirinanne na megawati el b sabnaan ili kuwa na megawati elan bkmnatat nktabbi kwa mwaka elbl ihr n elfbil na ishirina tano megawati matan na tisinna saba ili kuwa na megawai 5812 kwa mwaka252 na ili kukidhi mahitaji ya umeme nchini na pia kufanya biashara ya nishati hiyo na nchi jirani bwana linusi anasema takwimu hizi hazione katika uhalisia wake kutokana na kukatika mara kwa mara kwa umeme hapana hakihakisi kwa sababu unapotoa huduma kwa jamii halafu huwezi kuiendeleza kidogo inakuwa ni changamoto unasema tu kwamba nawaletea umeme umeme umeme sawa unatuletea nguzo natuletea umeme kesho atukata umeme huwezi kuzalisha umeme inakuwa ni changamoto sana licha ya kukiri kuwepo kwa adha ya kukatika kwa umeme mara kwa mara nchini lakini serikali nchini inasema kuwa hakuna mgao wa umeme tanzania bali kilichopo ni upungufu wa umeme bwana ramadhani mzungu nyegela yeye ni kinyozi ambapo swala la umeme kwake ni la muhimu anasema kwa kuwa katika katika ya umeme imezidi kwa hivi sasa muda mwingi anasitisha huduma hapo chini hapo hivi na, na kifremu kinachotumia umeme ambacho ni kama ni saluni vile sasa asahivi imefunga sina uwezo wa kununua jenereta na kweli naumia sana ukiyatazama sahivi ndugu mwandishi kuanzia asubuhi umeme nikatika katika mpaka sahivi sijaingiza pesa yoyote mimi naumia sana anayopitia bwana ramadhani hayapo mbali na yale anayopitia bwana baraka adaniel ambaye yeye nanijuza kuwa ni vyema mamlaka zikachukua hatua za haraka kupambana na hali hii mi ningeiomba serikali waweze kutafuta mbinu mbadala na kama wanaweza wakasema wapunguze ama wakate umeme uh, kwa siku wakate siku fulani au waweze kutoa siku sahihi ya kukata umeme kama kwa wiki wanakata mara mbili septemba ishirinasit elfumbili na ishiri na tatu rais samia suluh hasan alimtaka mkurugenzi mtendaji wa tanesco ndani ya miezi sita umeme kuwa wa uhakika bwana linus anasema katika katika umeme ikiendelea basi vijana wengi wataingia katika nguko la moja kwa moja hapo ni kunyongonyea kwa sababu sabau msha umeme unagusa sehemu kubwa ya maisha ya, ya vijana shughuli nyingi za vijana zinategemea umeme kuchomelea uezajiwa upepo kama hpunaofanya shuguli hii hiyo shuuli umeme umebeba asilimia kubwa sana ya maisha anzaa hu kelezaji wa rafii kiswahili na kufika hapo wanaweka nukta katika makala haya ya afrika mashariki hilio tulituama katika jiji la mwanza nchini tanzania tukiangaza namna ardha ya umeme imekuwa mwiba mkali kwa vijana wunaotegemea umeme kujitafutia ridhiki yao mwandalizi na msimulizi wa makala haya naitwa malatini nyoni hadi wakati mwingine kwa heri kwa sasa