kwanzia mwaka eumoi9 98 mpaka 99 kulikuwa na mvua ambayo ilinyesha sana na ili mvua ikasababisha madhara makubwa Aa, kwa jinsi inavyofahamu mimi ermino ni kile kipindi kinachokuwa yaani mvua zinakuwa nyingi sana yaani kunakuwa na mvua ambazo zinanyesha bila mpangilio mvua nyingi koo eni naifahamu kwa namna hiyo wa swahili usema kuwa kinga ni bora kuliko tiba ulimwengu umeingia rasmi katika kipindi cha elnino kulingana na shirika la sayansi la marekani noa shirika la hali ya hewa ulimwenguni ulimwengunim na umoja wa mataifakwakweli ah, kwangu ni kitu kigeni kila nchi kupitia mamlaka zake za hali ya hewa zimeanza kutoa taarifa ya tukio hili la asili linalotokea kila baada ya miaka kadhaa baada ya kuonekana kwena mifumo yao ya hali ya hewa na hatua ya kwanza ilikuwa ni kutambua maeneo yote ambayo yana uwezekano mkubwa wa kuwa na hatari kwa mfano kwenye wilaya ya nyamagara hapa tulipo kuna maeneo ya mabatini maeneo ya daraja la masai kiasi miaka saba iliyopita eneo la afrika mashariki lilishuhudia mvua za elinino mvua zilizoacha simulizi za majonzi kutokana na mamilioni ya watu walioathirika kutokana na mvua hizo vyombo vya habari vimekuwa vikijuza watu kwamba labda mwaka fulani kutakuwa na mvua nyingi sana ambayo sasa ndo kwa jina harisi alinaitwa erimin huko mkwani kagera nchini tanzania mvua zinazoonyesha kwa siku za usoni tayari zimeleta madhara kwa dazani ya shule kuozuliwa mabati huku mamia ya wananchi wakikosa makazi na walikuwa asubuhi wa wamle ndio ukaja upepo mkubwa sana ukaliangusha lote mabathi yaliyoa mezeko yakapeperushwa mengine yakaenda kama mita miatano kutoka pale msikilizaji wa rafii kiswahili karibu katika makala afrika mashariki hi leo makala haya yanatuama nchini tanzania tukimulika namna wananchi walivyo nauelewa juu ya hatari ya mvua za elino mvua zilizotabiliwa katika maeneo mbalimbali ya ukanda wa afrika mashariki andalizi na msimulizi wako naitwa nyoni nasema karibu tuwe sote hadi tamati kote ulimwenguni vyombo vya habari vimekuwa vikiripoti juu ya kipindi cha eliio mathalani kulingana na taarifa zilizochapishwa na shirika la sayansi la marekani noa shirika la hali ya hewa ulimwenguni wm na umoja wa mataifa zimekuwa zikitoa tahadhari juu ya mvua hizo ambazo zimekuwa zikiacha simulizi za kuvunja moyo pindi zinapotokea jambo linalonyenyua nchi mbalimbali kupitia mamlaka zake za hali ya hewa kutoa taarifa ya tukio hili la asili lililotokea kila baada ya miaka kadhaa baada ya kuonekana kwenye mifumo yao ya hali ya hewa nchini tanzania kama ilivyo mataifa mengine ya ukanda wa afrika mashariki mamlaka ya hali ya hewa nchini humo tma nayo imethibitisha kwamba nchi hiyo inatarajiwa kukumbwa na elnio ni kiwa katika viunga vya jiji la mwanza nchini tanzania nawauliza baadhi ya wakazi wa jiji hili la mwambao wazii wa victoria wanauelewa gani juu ya mvua hizi hizifahamu kwamba kwa kawaidailonnogeniwangu kwa so kwa kwanzia mwaka elfumoja mia9 98 mpaka 99 kulikuwa na mvua ambayo ilinyesha sana na ili mvua ikasababisha madhara makubwa koo ni mwaka ambao ulikuwepo ni mvua kubwa alafu k lisababisha madhara makubwa kwenye mazao kayo ukaatena ninaa badaayka mvua kubwa lakini kulikuwa na njaa badara yake kwasababu atawa ii navyofahamu mimi mno ni kile kipindi kinachokuwa yani mvua zinakuwa nyingi sana yani kunakuwa na mvua ambazo zinanyesha bila mpangilio mvua nyingi kwao ni naifahamu kwa, kwa namna hiyo njia ambazo nimezifahamu njia ni nyingi mmojawapo ni hiyo mvua unajua kwa miaka ya hivi karibuni kumekuwa hamna elimino lakini tumekuwa sisi tukiwa tuna tunaelezewa kwamba bwana mwaka fulani iliwahi kutokea elimino unauriza elimino ipoje mvua zinakuwa nyingi sana lakini pia vyombo vya habari vimekuwa vikijuza watu kwamba labda mwaka fulani kutakuwa na mvua nyingi sana ambayo sasa ndo kwa jina harisiinaitwa elimino si wakazi wote weneuelewa wa hizi ambazo pia wakati fulani rais samia sulu hasani akiwa katika majukwaa mbalimbali akitoa hutuba aliwataka wananchi wake kuchukua tahadhari juu ya jambo hili kwa majina anaitwa imani ah, kwa kweli eneo kwangu ni kitu kigeni ah, kikubwa tu tukanaomba elimu itolewe kwamba elnino ni kitu fulani ili wananchi tujue ah, kwa majina anaitwa ton non na kuhusu hili ah, kidogo ni neno geni sasa kidogo tulikuwa tunaomba tupate elimu si kama wananchi tupate elimu maana ni kitu ambacho kinazungumziwa sana kwa wakati huu taarifa mbalimbali zinaeleza tangu mwaka el19 kumekuwa na wastani wa kurekodiwa kwa matokio 30 ya elinino yaliyotokea kote duniani huku elinino ya mwaka 198283 199798 na 214216 ni miongoni mwa matukio yaliyoweka rekodi ya kuleta madhara makubwa katika miaka ya eumb 0 matukio elinino yaliyojitokeza kwa mwaka mwak2223 242526272921 219 na, na kwa sasa mwaka 223 limeanza ambapo kilele chake kinataraji kuwa ni kati ya mwezi septemba mwaka 223 na, na februari 2024 jambo hili linamuibua mkuu wa jeshi la zimamoto na uokoaji mkoa wa mwanza kaila laban akitoa rai kwa wananchi wa mkoa huo kuchukua tahadhari dhidi ya mvua hizo na hatua ya kwanza ilikuwa ni kutambua maeneo yote ambayo yana uwezekano mkubwa wa kuwa na hatari kwa mfano kwenye kwenye wilaya ya nyamagana hapa tulipo kuna maeneo ya mabatini maeneo ya daraja la masai eh, kwa maana ya maeneo yote ya eh, mto milongo eh, mkuyuni pamoja na nyashishi darajani maeneo haya yana kisiwa kuwa na changamoto hizi za kuwa na maji mengi yanayopita kwa sababu maji yanayopita kwenye madaraja haya yanakusanywa kutoka kwenye mitaa mbalimbali na hivyo ni maji mengi tuna shauli livowazi zitakapoanza basi tuchukue tahadhari tusibuke kwa kuedharaumai msikilizaji wa rafii kiswahili uhaba wa chakula na kuongezeka kwa utapiamlo wa wasani na wahali ya juu hasa miongoni mwa walio wa hatarini zaidi kuongezeka kwa magonjwa nayo na maji kama vile kipindupindu kutokana na uaba wa maji au mafuriko na pamoja na kuharibika kwa miundombino kukatizwa kwa huduma za afya kutokana na ukosefu wa maji katika hali ya ukame na uharibifu wa miundombinu ya afya kutokana na mafuriko na vimbunga ni miongoni mwa athari zinazoletwa na mvua za elinino nchini tanzania mvua zinazoonyesha katika mkoa wa kagera zimeanza kuonyesha madhara kwa njia ya simu nimezungumza na mwaashamu askofu method kilaini msimamizi wa kitume wa jimbo katoliki la bukoba akizungumzia madhara yaliyotokea katika parokia ya mtakatifu yohane po wa pili rwamisenyi jimbo katoliki la bukoba kutokana na mvua zinazonyesha katika mkoa huo na walikuwa huonawalikwaasubuhwaasaiaiwu ndio ukaja upepo mkubwa sana ukaliangusha lote mabati yaliyojuka mezeko yakapeperushwa ya mwingine yakaenda kama mita mia tano kutoka pale hili kwa kweli ilikuwa ni adha kubwa sana nilikwenda pale ikaitazama asubuhi hapo saa mbili kwa kweli hali ilikuwa mbaya sana vitu vingi vimeharibika hasa vifaa vya kanisa vimeharibika kama nani vinanda vimepigwa mvua humo ndani na vingine vikaambukiwa na miti ya lioaya ya, ya, ya, ya nyumba ili kuta za nyumba na vina kinanda na nini kwa kweli wamepata shida kubwa sana na vile vile nyumba ya mapadli ambayo ni mpya kabisa ilikuwa imewezekwa ina gorofa mbili kipande kimoja kwa sababu ilikuwa juu ya nyumba nyingine hivyo ili upepo ulipokuja uka yenyewe ukaezua na enyewe imekuwa ni hasara kubwa sana na mvua imenyecha humo ndani baadhi ya wakazi wa jiji la mwanza wanatoa rai kwa serikali nchini humo kuzidi kutoa elimu ni vyombo vya habari vimekuwa vikifanya kazi kubwa sana kujurisha mfano mwaka huu vyombo vya watabiri wa hali ya hewa wameshajuza umma tayari kwamba ni miongoni mwa miaka ambayo inasadikiwa kuwa na mvua nyingi sana ambazo ndio iyo herimino sasa kwa hiyo tayari wameshaonya watu wachukue tahadhari jeshi la zimamoto na uokoaji mkoa wa mwanza kupitia kwa mkoo wake linasema hawajabweteka na sasa wanachofanya ni kujiweka sawa na kuwa tayari kwa uokoaji pindi madhara nayo na mvua za elinino yakijitokeza waweze kukabiliana nayo na sasa tunajiandaa tunazo faiba ambazo zinarekebishwa sambamba kwa ajili ya kupambana na changamoto hii msikilizaji wa itakapotokea na kufika hapa naweka nukta katika makala haya ya afrika mashariki ilio makala haya yamesimuliwa kutoka nchini tanzania tukimulika namna wakazi wa jiji la mwanza walivyo na uelewa wa hatari za mvua za elimino mvua zinazotabiliwa katika maeneo mbalimbali za ukanda wa afrika mashariki mwandalizi na msimulizi wako unaitwa maltini nyoni hadi wakati mwingine kwa heri kwa sasa