kwanza kabisa nimeweza kuchora kabisa rasmi sanaa ambayo unaofanya 218 nilikuwa naona jinsi gani watu wanavyoipokea pia kuona kwa namna nyingine msichana kuweza kuwa anafanya hizi sanaa ambazo zilikuwa zinafanywa na wanaume wanaumesafari ni hatua ndivyo ilivyokuwa kwa bibi mwuelupu hasani shilingi ambaye ni mchoraji wa picha za uhalisia kwa kutumia penseli na naimani sijafika ninapopataka lakini kwa hapa nilipofika naimani kabisa ninaweza nikawashika mkono wenzangu wakafika nilipo huku na mimi nikiwa naendelea kusogea ninapopataka baada ya kujikita katika fani ya uchoraji kwa muda mrefu sasa amechungulia fursa na amefungua mafunzo ya wachoraji wanawake wenye umri wa kati ya miaka 1 na minane hadi 2s5 ili kuongeza idadi ya wanawake katika sanaa ya uchoraji takribani asilimia nyingi na tafiti nyingi zinasema kwamba wasichana ni wachache kwenye mambo ya sanaa au hawapo kabisa nao uamuzi wa kuwa na darasa la uchoraji kwa wanawake unasisimua hatua ya kuunga mkono juhudi za umoja wa mataifa ulioketi jijini paris nchini ufaransa mwaka elfu bili na kuinatano kukubaliana na usawa wa kijinsia unapatikana ifikapo mwaka elfu2la za wasichana usawa wa kijinsia ndio mi zikanipa nguvu ya kuweza kuanzisha hichi kitu kwa wasichana wenzangu na mimi nilisaidiwa na wanawake na, na mimi pia niwasaidie wasichana wenzangu elizabeth luis vigbrn raia wa ufaransa anatajwa kuishi kati ya mwaka l755 a4 ni miongoni mwa wanawake wa kale aliofanikiwa kuwa mchoraji licha ya vizuizi vikubwa kama ilivyokuwa kwa mwanamke yeyote mwishoni mwa karne ya 18 katika jiji la paris na kwa hivi sasa kote ulimwenguni kumekuwa na ongezeko la idadi ya wanawake katika fani ya uchoraji nimekuja yani kugundua naweza nikakitumia kipaji changu kuliko kukilalia hivi nikawa nalipa na kufanya business series, kwa sababu kuna watu wengi wegisgam niwachore niwachoree kit niwafany h lakini nilikuwa napotezea msikilizaji wa rafii kiswahili karibu katika makala afrika mashariki leo tunatuomba katika jiji la dar es salamu nchini tanzania tukiangaza namna mafunzo ya uchoraji kwa wanawake yanayosisimua wanawake kuingia katika fani ya uchoraji mwandalizi na msumuliaji wako naitwa malti maltininyoni nasema karibu tuwe sote haditamate makala haya kwa siku ya hileo <muchilio> hapo zamani za kale watu walichora picha katika miamba na mapango na hili linashuhudiwa katika maeneo mbalimbali ya bara la afrika ambapo kumekuwa na michoro ya wanyama kwenye kuta za mapango walipopumzika nchini tanzania ili linasimuliwa zaidi katika maeneo mbalimbali karibu na kondoa ni wazi katika kipindi hicho wanawake hawakuwa na fursa kubwa ya kuonyesha vipaji vyao katika uchoraji hii ni kutokana na mfumo dume kuwepo katika maeneo mengi ulimwenguni labda kwa wakazi wa pwani waliotumia michoro ya ina kupamba miili yao kwa michoro yenye kuvutia tofauti na wakazi wa bara baada ya miaka mitano katika fani ya uchoraji ndipo mwhelupu sasa anaamua kuanzisha mafunzo ya kuwasaidia mabinti wengine wenye umri wa miaka kumi na minane hadi ishirina tano ambao na wao wana vipaji na ndoto za kuishi matunda ya talanta zao za uchoraji tutakuwa na vipid tutakuwa na mafunzo mbalimbali sitakuwa mwalimu peke yangu tutakuwa na walimu wengine ambao nitakuwa na waita wanakuja wanat, wanatufundisha tekniki zao tutaenda kwa muda wa miezi minne baaday hapo wakishajua vizuri tutafanya maonyesho makubwa kwenye gareri kubwa hapa dar salaam then call ya wengine na nategemea wito utakuwa mkubwa tunaweza tukapata wadhamini na nini tukaongeza idadi maanaposavi tumeanza na idadi ya wasichana watano baadaye nataka wawe wengi zaidi tuwe na walimu wengi zaidi iwe adem kabisa kuweza kujengana sisi wenyewe ku namba ya wasichana wasanii tanzania na hata safari ilianza mwaka na 21 na zaidi kam a mizizi mwak 219 baada ya kuanza kuyaona matunda na faraja ya kazi zake za uchoraji na lengo kuu la mwelupu ni kuwasaidia wasichana wenzake ikiwa ni moja wapo ya kusaidia ufanikishaji wa lengo nambari tao la usawa wa kijinsia kati ya malengo 17 ya maendeleo endelevu ya umoja wa mataifa ya mwaka 53hizi za wasichana usawa wa kijinsia ndioz mimi zikanipa nguvu ya kuweza kuanzisha hichi kitu kwa wasichana wenzangu na mimi nilisaidiwa na wanawake na, na mii pia niwasaidie wasichana wenzangu kuinua lakini kwa kupitia nini sanaa so ushirikiano wangu na watu wanje uko vizuri kama unavyoona nimepata sponsorship hiyo ya kusaidia wasichana wenzangu kujifunza kuchora na kuwa kama biashara kuchora ni moja aina kuu ya kujieleza ndani ya sanaa za kuona kwa ujumla sanaa ya uchoraji huweza kufikisha ujumbe sawa na ule wa aliyechukua kalamu ya wino na karatasi na ndivyo ilivyo kwa kutumia kalamu ya wino na karatasi au vifaa vingine ambapo uwakilisha usahihi wa ulimwengu wa kuona unaonyeshwa juu kwa kutumia michoro Betirda david Mark, ni moja ya wanafunzi waliojiunga na mafunzo haya ya uchoraji na awali ananijuza wapi safari yake ya uchoraji ilipoanzia nilianza kujijua nikiwa darasa la nne ila nilikuwa nachora tu baadaye nikajifunza kutoka maana alikuwa anajua sana Kwa dokeza, dokeza baadhi ya ujanja ujanja hapo nikawa nachora ni ile serious kakuungaunga nikichora basi ni nzuri sana sanaa safari ya betirda haipo mbali na dauatsaidi ambaye na yeye alivutiwa na fani ya uchoraji tangu akiwa mtoto na anasema akikumbuka picha alizochora wakati wa utoto wake sasa inabaki kuwa kumbukizi yenye kuangusha kecheko katika uso wakenilivyokuwa mdogo toka niko mdogo kabisa niko ni nasari nilikuwa napenda kuchora hivoo vikatuni nini nachora na kadi unavozidi kuchora ndo kadi ambapo nikipa changu ilikuwa kinazidi kukua picha zangu za zamani hivi wakati kwa sasa betirda na daudati ni wanafunzi waliojidhatiti katika fani ya uchoraji wanasema kuwa kwa namna gani wamejiunga katika mafunzo haya ya uchoradi chini jamuhilupunilituma picha zangu mbili lakini sikuwa kama ningepita kwenye ndio hivyo mbona majibu hayatoki au siuaha inepita kweye uo mchj ndohhayauwatuaishaaguiwa eah kupita kwenye hiyo listyatatano akatengeneza ile results na picha nini zikapostiwa kwamba sisi ndo tumepitamimi uh, kwa sababu ni, ni msanii na marafiki zangu ambao pia awenyewe ni wachoraji ambao nimesomanao kwaio kuna rafiki yangu mmoja ndo ali, aliona hilo tangazo akaniambia kuna tangazo hivi na kuhusiana kuchora bora nichukue hiyo anajuando kanambi untangaz hahah kuhusinanach wa ofsalepale kiswahili waneni unena kuwa unkitaka kwenda haraka basi nenda peke yako na ukitaka kwenda mbali basi nenda na mwenzako simulizi ya wanafunzi wake mwhelupu inamkumbusha aliyekotoka wakati akichora picha pembezoni mwa barabara na sasa amekuwa mkufunzi katika fani ya uchoraji kwanza kabisa hi, kabisa nimeanza kuchora rasmi uchorajiaua 8 nilipokuwa pale ifm so nilikuwa naona jinsi gani watu wanavyoipokea pia kuona kwa namna nyingine msichana kuweza kuwa anafanya hizi sanaa ambazo zilikuwa zinafanywa na wanaume so toka huko uthubutu na nidhamu ndo zimenifikisha mpaka hapa nilipo kwa miaka ya hivi karibuni wapambaji wa kutumia picha katika majengo kama maduka ofisi na sehemu za starehe na biashara wanaendelea kupendezesha kwa michoro ya wadau wa sanaa betirda na daudati wanasema mara baada ya kuhitimu mafunzo haya itawafungulia fursa katika maisha yao yaani hapa sasa mwenyewe niko sana hata kufanya biashara kwa sababu kwasababu naye nime, hapa nimegundua nilikuwa napoteza muda yani kipaji nnacho ela <laughs> kwa sababu kuna watu wengi sana wegi sa niwachore niwachoree kitu afa haieltkufptakati ni kitu ambacho ambachoe amejitoa kwa ajili ya kunaniliwaschan lezaji wa rafii kiswahili na kufika hapo unaweka nukta katika makala ya ya afrika mashariki hilio tumetuama katika jiji la dar es salamu nchini tanzania tukiangaza namna mafunzo ya uchoraji kwa wanawake yanavyosisimua wanawake kuingia katika fani ya uchoraji mwandalizi na msimuliaji wako unaitwa nyoni hadi wakati mwingine kwaheri kwa sasa