Decided... tumeamua kukubali ombi la jamhuri ya shirikisho la somalia wanasaba wa jumuia ya afrika mashariki ambao ni tanzania kenya uganda burundi rwanda drc na sudani ya kusini hivi karibuni kwa sauti moja wamefunja mkwamo wa mwongo mmoja na kuikaribisha katika jumuiya hiyo nchi ya somalia kuwa mwanachama mpya somalia kujiunga katika jumuiya ya afrika mashariki hatuingii kizuizini bali tunajiunga na familia ya kimataifa hatua hii inaifanya somalia kunufaika na fursa mbalimbali za kibiashara zinazopatikana katika nchi wanachama bwanachama eneo la afrika mashariki lina idadi ya watu takribani milioni mi3 drc ilikuwa mwanachama wa mwisho kujiunga na jumuiya hiyo mnamo a222 somalia ni sehemu ya hii jumuiya hata kabla haijaweza kujiunga na jumuiya ya afrika a mashariki lakini kijiografia unaposema afrika ya mashariki maanaake unaigusa somalia serikali ya somalia taifa lenye kukumbwa na mgogoro wa miaka kadha ikiungwa mkono na jumuiya ya kimataifa katika kupambana na kundi la kigaidi la al-shabab uni lenye mafungamano na alqaida kwa zaidi ya miaka 1skama ninavyoipongeza somalia niwapongeze pia wanachama wengine saba wa jumuiya ya afrika mashariki ambayo leo ndiyo jumuiya ya kiuchumi inayokuwa zaidi katika bara hili msikilizaji wa rafii kiswahili karibu katika makala afrika mashariki hi leo tukituama katika jiji la arusha nchini tanzania panapo kitovu cha jumuiya ya afrika mashariki tukiangaza mapokezi na mitazamo ya wachambuzi wa mambo baada ya somalia kujumuishwa kuwa mwanachama wa wanane wa jumuiya hiyo mwandalizi na msimulizi wako naitwa maltini nyoni nasema karibu jamvini ukiteketako tuwe sote hadi tamati ya makala haya kwa siku ya leo safari ya somalia kujiunga katika jumuiya ya afrika mashariki ilianza tangu m212 kwa kuwasilisha ombi lake hadi kufikia mwezi i agasti 223 katibu mkuu wa jumuiya hiyo peter mathuki aligusia wezekano wa afrika mashariki kukubali ombi la wanachama wa somalia akizungumza katika mkutano wa kikaribisha somalia mwenyekiti alimaliza muda wake na rais wa burundi evaristi ndeshimie alisema kuwa nchi wanachama zimeamua kuikubali jamhuri ya shirikisho la somalia chini ya mkataba wa kujiunga kuwa mwanachama mpya wa jumuiya hiyo the... tumeamua kukubali ombi la jamhuri ya shirikisho la somalia na mkataba wa makubaliano utaongozwa na kukamilishwa na mwenyekiti wa mkutano tuliye tangazo hilo lilipokewa kwa furaha mbele ya rais wa somalia hasan sheikh mahmud ambaye alitoa shukrani zake na kusema mwanga wa matumaini unaonekana kwa siku zijazo zijazosafari yetu hadi siku ya leo imekuwa ya ustahimilivu na imani yetu katika nguvu ya ushirikiano ya umoja wa kikanda somalia kujiunga katika jumuiya ya afrika mashariki hatuingii kizuizini bali tunajiunga na familia ya kimataifa A of akizungumza katika mkutano huo rais samia suluhu hasani wa tanzania ameikaribisha somalia katika jumuiya hiyo yenye kukua kwa kasi kwa siku za usoni tumefurahi pia kuwa mweshimiwa hassan shah mahmud rais wa jamhuri ya somalia ameweza kujumuika nasi leo katika mkutano huu somalia ni mbia wetu muhimu na tutaendelea kushirikiana nao kwa upande wake rais wa kenya william ruto katika hutuba yake ya kuikaribisha somalia amesema soko la huduma na bidhaa kwa wakazi wa ukanda wa afrika mashariki linakwenda kupata wateja zaidi We now have an extra 15 or there about. sasa tuna nyongeza zaidi ya watu milioni 15 ambao watakuwa wanachama wa familia hii kubwa kama ninavyoipongeza somalia niwapongeze pia wanachama wengine saba wa jumuiya ya afrika mashariki ambayo leo ndio jumuiya ya kiuchumi Ina zaidi the most katika bara hili namuuliza mchambuzi odero char odero kutoka jijini arusha wanachama mpya wa somalia una maana gani kwanza tunapokuwa ndani ya jumuiya afrika ya mashariki maanake urasimu wa kutoka sehemu moja kwenda sehemu myingine inakuwa imerahisishwa kwa sababu tayari vile vikwazo vya safari za watu pamoja na bidhaa kutoka nchi moja kwenda nchi nyingine basi inakuwa imeondolewa kwa hiyo hiyo ni faida ambayo inaongeza y- y- somalia inapojiunga kwenye jumuia ina, y- y- somalia yenyewe inapata faida kwamba sasa inapokuja kufanya biashara na nchi zingine hizi saba inakuwa imejiondolea vikwazo lakini vile vile hizo nchi saba nazo zinakuwa na faida ya kufanya biashara na somali familia inapoongezeka maana matumizi yanaongezeka lakini vile vile uchumi unaongezeka kwamba watu wanakuwa wengi kwa hiyo ni, ni vizuri hilo lina maana kubwa sana jumuia ya afrika mashariki tangu kurejesha kwa kasi shughuli zake mwaka elfu mbili moja ya malengo yake ni kuwezesha biashara ya mipakani na kufuta ushuru wa forodha kati ya nchi wanachama wake kwa m21 ilianzisha soko la pamoja kujumwishwa kwa somalia kama mwanachama mpya ndani ya jumuiya ya afrika mashariki kulaleta zaidi ya kilometa 3 za ukanda wa pwani ambao ni mrefu zaidi barani afrika katika jumuiya hiyo kufungua njia ya peninsula ya nchi za kiarabu na kukuza biashara raisi yoeli kaguta mseveni wa uganda katika hotuba yake ya kuikaribisha somalia anasema maendeleo ya bara la afrika yanahitaji ushirikiano katika soko kama unasema unataka maendeleo swali ni kwamba maendeleo yanatoka wapi kwa yale tunayoona maendeleo hayawezi kuletwa na misaada kutoka kwa mataifa ya kigeni au serikali yanakuja kutoka katika familia au kampuni au mtu binafsi kuzalisha bidhaa au huduma na kuuza unazalisha bidhaa au huduma na mtu fulani ananunua kama watu wengi watanunua kutoka kwako basi utaendelea hivyo hatuwezi kuzungumza maendeleo ya afrika kama hatutagusia ushirikiano katika soko msikilizaji wa sokomz eneo la afrika mashariki lina idadi ya watu takribani milioni 3 kulingana na tovuti ya shirika hilo ukiondoa somalia nchi za afrika mashariki zina eneo la kilometa za mraba milioni48 na zina jumla ya pato la taifa ya dola bilioni35 ikiwa na wakazi wa patao milioni17 somalia inaokanda wa pwani mrefu zaidi katika bara la afrika zaidi ya kilomita e3 na kuleta soko linalowezekana la afrika mashariki kwa zaidi ya watu milioni 3 mchambuzi odero anasema kuwa jumuiya inapopanuka inapanuka inaongezeka idadi ya watu na watu wanapoongezeka kwa vyovyote vile biashara inafanyika pamoja na urahisishwaji wa bidhaa maana yake kamba sasa biashara inaongezeka kwao ni wajibu sasa wa wananchi wenyewe lakini ni wajibu wa kuwa hizi nchi kukubali kuweza kuachia kila kitu wasiwo binafsi ili shughuli hi za kiuchumi ziweze kuwa rahisi sana tangu kuanguka kwa utawala wa muhamadi saidi bela 1991 biashara kuvuka mpaka na nchi jirani imepungua kutokana na ukosefu wa usalama uliosababishwa awali na vita vya wenyeweko wenyewe na baadaye mashambulizi ya kigaidi ya al-shabab somalia wameingia ndani ya jumuiya basi ni rahisi sana nchi nane kuweza kuwakabili aduu ya alshababu aliyoko ndani ya somalia sababu ya kiusalama ni imekuwa ni sehemu vile vile ya kuweza kufanya rais wa somalia au nchi ya somalia kukimbilia ndani ya jumuia kapu kubwa hili ili walau kuomba msaada katika kusaka amani nchini somalia serikali ya kenya na uganda zinachangia wanajeshi katika kikosi cha umoja wa afrika kilichotumwa nchini humo kupambana na waasi ambao wamekuwa wakifurutu ada ndani ya mipaka ya taifa hilo watakapokuwa ndani ya jumuiya ni rahisi sana sasa hata kama vikosi vya kwenda kulinda amani kushambulia ayo maalushababu kuweza kuondoka msikilizaji wa rafii kiswahili na kufika hapo na tiyatamate katika makala haya ya afrika mashariki hii leo tukituama jijini y arusha nchini tanzania pandapo kitovo cha jumuiya ya afrika mashariki tukiangaza mapokezi na vitazamo ya wuchambuzi wa mambo baada somalia kwa wa ya somalia kujumuishwa kuwa mwanachama wanane wa jumuiya hiyo mwandalizi na msimulizi wako naitwa maltin nyoni hadi wakati mwingine kwaheri kwa sasa