lakini kuna kusuasua kwa kuandikisha wanafunzi mpaka leo idadi hii mwaka jana tarehe kama hizi mwaka jana tulikuwa na idadi kubwa kulinganisha na leo leopilikapilika za shule za awali msingi na zile za upili tayari zimeanza katika maeneo mbalimbali ndani ya mipaka ya nchi wanachama wa jumuia ya afrika mashariki changamoto kubwa ya tunayokutana nazo ni wazazi wengi ku kuchelewa kutambua kwanza umri wa watoto wao ni umri upi unabidi mtoto aanze shule ripoti ya hali ya elimu barani afrika iliyotolewa na benki ya dunia imeorodhesha nchi za uganda na tanzania katika kundi la mataifa yanayopambana kufikia kiwango kinachohitajika duniani cha asilimia 50 ya watoto kujiunga na shule katika swala la kuripoti changamoto kubwa inakuja katika wanafunzi wanaoanza mwaka wanafunzi wa kidato cha kwanza mwaka mmoja uliopita wadau wa sekta ya elimu kutoka nchi za tanzania kenya na uganda walikubaliana kuwa ipo haja ya nchi hizo kutengeneza mifumo himilivu ya elimu ili ufundishaji uendelee pindi yanapotokea majanga kwamba tarehe 2 mwezi wa ki baraza la mawaziri lilimshauri rais wa jamhuri ya muungano wa tanzania aridhie sera hiyo yenye mabadiliko ya tuleo la 223 rais wetu aliridhia nchini tanzania kwa sasa serikali imekuwa na juhudi za kutoa elimu bila malipo naamini hata weye ndugu mwandishi umepota ujumbe kutoka tamisemi ikikumbusha mpeleke mwanao mwenye miaka mitano anze darasa la awali na miaka sita darasa la kwanza msikilizaji wa Raffi kiswahili karibu katika makala afrika mashariki hi leo tunatuama katika jiji la mwanza nchini tanzania tukiangaza juu ya pelekapelika za kufunguliwa kwa shule na kuanza kwa safari mpya ya masomo ya mwaka 224 mwandalizi na msimulizi wako unaitwa maltin nyoni karibu tuwe sote hadi tamati ya makala haya ndivyo safari ya elimu inavyoanza kwa wanafunzi walimu wazazi na walezi kwa kuhakikisha wanafungua mwaka mpya wa masomo nagonga hodi katika shule ya msingi nyamalango iliyopo katika jiji la mwanza nchini tanzania namuuliza mwalimu mkuu wa shule hii filibeti aliganyila hali ya uandikishaji wa wanafunzi ilivyo kwa hivi sasa katika shule yake kwa ufupi uandikishaji unaenda vizuri unaenda vizuri kiasi eh, lakini idadi kubwa ya wazazi wanajitokeza kuandikisha watoto wao na bado tunaendelea kuandikisha lakini kuna kusuasua kwa kuandikisha wanafunzi mpaka leo idadi hii mwaka jana tarehe kama hizi mwaka jana tulikuwa na idadi kubwa kulinganisha na leo lakini idadi kubwa imejitokeza leo tofauti na miaka mingine ambayo wao wanakuja uh, mwaka wa nyuma yake ili kusudi tarehe yakufungiwe ni siku tu ya kwanza masomo wakati hali ikiwa hivi kwa upande wa shule za msingi nchini tanzania kwa upande wa shule za sekondari nchini humo kumekuwa na changamoto lukuki hasa kwa wanafunzi wanaoanza kidato cha kwanza bifeada ayubu ni mwalimu wa shule ya sekondari ya kigamboni iliyopo jijini dar es salamu nchini tanzania anafafanua kwa mapana zaidi katika swala la kuripoti changamoto kubwa inakuja katika wanafunzi wanaoanza mwaka hasa wale wanafunzi wa kidato cha kwanza ndo kidogo kuna changamoto ambapo sasa wanachelewa kujiunga na masomo wanakuja wakiwa wengine wamechelewa kutokana na ukosefu wa ada mtu anakosa ada kuingana na familia maskini anakosa vifaa kama hivyo madaftari sare za shule koo ina muda mwingine kuchelewa pamoja na michango mbalimbali mbali ya shule kwao inamlazimu kuchelewa shule kwoo hivyo pale anapofika anakuta ba wenzie waliewayi wameshaendelea na masomo serikali ya tanzania kupitia kwa sera mpya ya elimu inaeleza wanafunzi wataanza shule wakati watapotimiza miaka sta matokeo ya ujifunzaji katika mwaka wa kwanza wa shule yameandikwa ili kutoshea wanafunzi wa kawaida na waumri huo profesa adolf mkenda ni waziri wa elimu sayansi na teknolojia wa serikali ya jamhuri ya muungano wa tanzania anafafanua kwa mapana juu ya sera hii ilivyokuwa imependekezwa kwenye sera ya 214 watoto wakaye shuleni miaka 10 kwa lazima baadala ya miaka saba sasa hivi ilivyokuwa sasa hivi kwa tanzania bara ukisoma mpaka darasa la saba ukimaliza hulazimishwi kusoma tena kwa elimu ya lazima ni miaka saba kwa sasa hivi tunachokifanya lakini sera iliyokuwa kwenye makabati ya 2shi na 4 sera hiyo ilisema elimu ya lazima iwe ni miaka kumi ujio wa mtaala mpya una na mwalimu feada anasema mabadiliko haya yatakuja kuinua kiwango cha elimu kwa wanafunzi wa tanzania uh, swala la mtaala kubadilika ni jambo zuri kwa kweli serikali inajitahidi kufanya maboresho kama hayo kwa ajili ya kurekebisha na kuboresha elimu kuwa yenye ubora zaidi kuliko ilivyokuwa mwanzoni maana tunaangalia kuna baadhi mtaala wa zamani kuna baadhi ya vitu vilikuwa vikifundishwa lakini vilikuwa havikidhi mahitaji ya wanafunzi lakini mtaala mpya unaokuja afadhali unaendana na mazingira yaliyopo kulingana na maendeleo ya sayansi na teknolojia swala la walimu na walezi kuchelewa kwa wapeleka watoto wao shule limekuwa ni changamoto kubwa kama anavyofafanua mwalimu mkuu algenyila changamoto kubwa ya tunayokutana nazo ni wazazi wengi kuchelewa kutambua kwanza umri wa watoto wao ni umri upi unabidi mtoto aanze shule kwa hiyo anashindwa kujua ni miaka ipi kwa mwingine unakuta anamchelewesha mtoto anakuja na miaka saba badala ya sita inayopendekezwa na serikali kwanza darasa la kwanza hilo la kwanza lakini la pili ni wazazi kujikuta ametumia pesa zao zote kwenye sikukuu za mwisho wa mwaka na mwanzo wa mwaka na namwishowa siku siku za kufungua mtoto kukosa vifaa vya kuja shule na mwishowe kufanya watoto wachelewe kuandikishwa kwa kigezo cha kwamba kuwa na mahitaji ya kuanza nayo shule msikilizaji wa rafii kiswahili shule zinapofungua nchini tanzania serikali kupitia mamlaka zake huchukua hatua na kuhakikisha kuwa wanaimiza pindi mtoto anapofikia umri wa kuanza shule na wao waanze kwa wakati mwalimu mkuu aliganyila anafafanua kwa kina umri sahihi wa mtoto kuanza shule kwa umri wa kwanza darasa la awali shule ya msingi inaanzia darasa la awali mpaka darasa la sita Aa, kwa mtaara ulioboreshwa na darasa la saba kwa mtaara tunaoendelea nao sasa kwa mtoto ambaye hajafikisha umri wa kwanza darasa la kwanza mara nyingi tunamshauri sasa mpeleke darasa la awali asome mwaka mmoja akiwa nasubilia kufikisha miaka ya kuanza darasa la kwanza lakini kwa aliozidisha umri shule hii na kitengo cha memkwa ambacho kimsingi tunasema ni kwa elimu ya ni kwa elimu kwa wanafunzi walioikosa wameikosa kwa umri wao sahihi furaha kwa mwanafunzi ni kuanza kwa mwaka mpya wa masomo kama ni kutoka elimu ya msingi basi anafurahia kujiunga na elimu ya sekondari na kutoka kidato kimoja kwenda kidato kingine natokea shule ya sekondari najisikia furaha sababu tumekaa nyumbani laribia mwezi mmoja kazi mbalimbali tai tumefungua tumerudi shule masomo lakini tumesoma ujumbe muhimu kwa wazazi na walezi ambao bado hawajachukua hatua ya kuwapeleka watoto wao shule kutoka kwa mwalimu mkuu aleganyila ni kuhakikisha wanachukua hatua na kuwapeleka shule watoto wao wapate maarifa yatakuwasaidia kuyamudu mazingira yao kwa siku za usoni tuna tuna serikali uzuri me, ina jitihada kubwa imetusaidia kwa kiwango kikubwa naamini hata wee ndugu mwandishi umepata ujumbe kutoka tamisemi ikikumbusha mpeleke mwanaume mwenye miaka mitano anze darasa la awali na miaka sita darasa la kwanza msikilizaji wa rafi kiswahili na kufika hapo naweka nukta katika makala haya ya afrika mashariki hi leo tulituama katika jiji la mwanza nchini tanzania tukiangazia juu ya pelikapelika za kufunguliwa kwa shule na kuanza kwa safari mpya ya masomo 2024 mwandalizi na msimulizi wako naitwa maltin nyoni hadi wakati mwingine kwa heri kwa sasa na uwe na wakati mwema