mimi felix chekedi shilombo felix antoi raisi mteule wa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo ninahapa mbele ya mwenyezi mungu kuilinda na kuisimamia katiba na sheria ya jamhuri ya kidemokrasia ya kongo drc de felisi shekedi angelakiapo kuanza safari ya awamu ya pili mamlakani kwa hudumia raia wa jamhuri ya kidemokrasi ya congo drc <coughs> maelfu ya raia wa jamhuri ya kidemokrasi ya congo wakiwa katika shughuli ya kuhapishwa kwa awamu ya pili ya rais felix shekedi baada ya kuibuka kidedea katika uchaguzi wa mwaka jana mwishoni eh, gisi e, rahis kisekedi ameapishwa raia wengi wa congo yani, e, yani mashariki huku ambako mimi naishi walimuunga mkono sana na walimupa kura shekedi anarejea madarakani katika awamu ya pili wakati taifa hilo likiwa limekumbwa na manunguniko wakati wa uchaguzi akiwa na ahadi ya kuliunganisha taifa hilo lililo katika mgogoro wa muda mrefu upande wa mashariki swala la amani nchini drc ni swala ambalo ni kama kitendawili kikali sana kwa sababu waafrika wanazungumza amani ya congo watu wa jumuia afrika mashariki wanazungumza swala la amani ya congo jamhuri ya kidemokrasi ya congo taifa lenye utajiri rukuki huko wananchi wake wakiwa katika umasikini uliotopea na unajua vita ambayo tumekuwa nayo huko mashariki mwa kongo imefanya siku nyingi siku nyingi na inatutatiza kabisa na maendeleo yanazorota ya mara hii anarejea madarakani akiwa amepata asilimia sabini ya kura zote kwa mujibu wa tume ya uchaguzi nchini humo hmosen huku kulikuwa na wito kutoka kwa upinzani kutaka raia kusosia shughuli hiyo iliyo wavuta baadhi ya viongozi kutoka nje ya taifa hilo asa malalamiko kwamba ya wapinzani kwamba yatapata nguvu itategemea na jinsi gani ambavyo shekedi mwenyewe atakuwa radhi atakuwa tayari kuweza kufungua milango ya mazungumzo msikilizaji wa rafii kiswahili karibu katika makala afrika mashariki hiliyo tunatuama nchini jamhuri ya kidemokrasi ya congo drc wakati rais felix shekedi akianza safari yake ya pili katika taifa hilo lenye utajiri lakini wananchi wake walio wengi ni hohai huku mashariki kukiwa na vilio kila uchao mwandalizi na msimulizi wake unaitwa nyoni nasema karibu tuwe sote hadi tamati katika mkesha wa mwaka mpya tume uhuru ya uchaguzi sen ya jamhuri ya kidemokrasi ya congo ilimtangaza felix chekedi aliyemaliza muda wake kwa mshindi wa uchaguzi wa urais desemba 20 ambao ulikuwa na utata mhula wa pili wa rais shekedi unakuja na changamoto kadha miongoni mwazo ni ukosefu wa usalama na uchumi kusorota pia atalazimika kufanya kazi uuano wa kitaifa na kuboresha ushirikiano wa kikanda mara baada ya kulakiapo rais shekedi akati wa hutuba huku akitoa msistizo wa kukuza usalama nchini humo humonaaidi kukuza ulinzi zaidi kwa watu wetu taifa letu rasilimali zetu maslahi yetu pamoja na kuendelea kukuza diplomasia ya nchi yetu jemuhuri, ya jamhuri ya kidemokrasia ya kongo kongodr muula wa pili utamshuhudia chekedi akilazimika kuunda mkakati mpya wa ushirikiano wa kikanda ili kuondokana na mpasuko unaokuwa kati ya kongo na washirika wake wa jumuia ya afrika mashariki na wale wa maziwa makuu kutoelewana na rwanda kuhusu majukumu ya wanajeshi wa kundi hilo katika vita dhidi ya waaswa m 23 kumesababisha msugwano kati ya kongo na kenya na kuna mvutano kati ya kongo na uganda pia bwana piang matsepe ni raia wa jamhuri ya kidemokrasi ya kongo anayoishi katika eneo la mashariki mwa taifa hilo eneo ambalo limekumbwa na mgogoro kwa muda mrefu kwa njia ya simu akizungumza nami ananijuza mapokeo ya raia wengi walio katika eneo hilo marabaada ya rais shekedi kuhapishwa raia wengi wa kongo yani, DRCA, yani mashariki huku ambako mimi naishi walimuunga mkono sana na walimupa kura na kwa hiyo walikuwa wanachunga waone rahis ambao walipatia kura ameapishwa unajua uh, huku kwa mashariki watu ambao walikuja piga kampeni ya, ya rahis walikuwa ni watu ambao wanatoka huko mashariki na lengo kubwa k kusema waweze wukapatia rahis kisekedi muhula wa pili hivi kwamba vita na hali mbaya ya ambayo tunaishi huku kwenye huko mashariki uweze ikaisha na ndio maana watu waliweza kumpatia kura nyingi huko e, kwa mwisho wanamchunga wana rais kisekedi kwa kazi yani aweze kamalize mgogoro huo ambao umefanya siku mingi vita ambayo imetatiza mashariki msikilizaji wa milizajiarkishili mshariki akongo inaendelea kuharibiwa na zaidi ya vikundi 120 vyenye silaha vinavyotafuta sehemu ya rasilimali kama vile dhahabu na kujaribu kulinda jamii zao baadhi yao wakiungwa mkono kimyakimya na majirani wa kongo ghasia hizo ambazo zimekosesha makazi karibu watu milioni 7 zinajumuisha mauaji ya halaiki swala la kutatua tatizo la usalama mashariki mwa kongo unahitaji utulivu miongoni mwa nchi wanachama wa jumuiya afrika mashariki mwanaharakati wa haki za binadamu kutoka jijini arusha nchini tanzania ndugu odero chaz odero anasema swala la amani nchini drc ni suala ambalo ni kama kitendawili kikali sana kwa sababu waafrika wanazungumza amani ya kongo watu wa jumuia afrika mashariki wanazungumza suala la amani ya kongo na umeona hata majeshi kenya burundi rwanda wa, uganda walipeleka majeshi kule lakini bado swala hili linabaki kuwa ni kitendawili nani msababishi wa kelele na mvurugano wa amani nchini kongo unaweza ukasema haraka haraka je ni wakongo wenyewe je ni wahasi wa m23 ni wahasi banyamulenge na kadhalika lakini utaona kwamba mkono na wa mvurugano wa nchi ya kongo una mkono mrefu ndani ya kongo na nje ya kongo kongo nchi yenye zaidi ya watu milioni m inakabiliwa kuwa na rasilimali nyingi za madini lakini changamoto za kiuchumi na kiusalama zimezuia maendeleo yake raia mmoja kati ya wanne anakabiliwa na shida au viwango vya dharura vya uhaba wa chakula kulingana na takwimu za umoja wa mataifa peng matsipi anasema licha ya changamoto zilizoibuka lakini endapo rais chekedi ataishi maneno yake ya kufanya kazi na wapinzani wake basi anaweza kuutatua mgogoro wa mashariki ya taifa hilo kwa muhula huu wa pili tunamchunga mchunga kwa, kwa yote ambayo wamesema tuone kama ataishi namna gani na wapinzani sababu amesema ataweza kutumika na wapinzani na ataweza kukawpatia kiti kimoja unajua uh, katiba yetu ya kongo inasema wapinzani wanapashwa kuwa ndani ya gavumenti hivi amewahakikishia akisema watayarishe mtu ambaye ataingia kwenye gavumenti kuweza kuchukua nafasi hii na kuweza kutumika pamoja naye ndiyo tunaona kwamba anaanja vizuri sababu wanaita, anawaita wapinzani wagombea wa, ambao walikuwa naye waweze wakaungana na wakapata mtu ambaye ataweza kuwakilisha wote wapinzani lakini kwa upande wake mwanaharakati odero chazi odero anasema huenda shekedi akakumbana na ushirikiano hafifu kutoka kwa baadhi ya wapinzani waliolalamikia uchaguzi kutokuwa haki na kuibua kasoro lukuki asa malalamiko kwamba ya wapinzani kwamba yatapata nguvu itategemea na jinsi gani ambavyo shekedi mwenyewe atakuwa radhi atakuwa tayari kuweza kufungua milango ya mazungumzo lakini vile vile itategemea kwamba wananchi wenyewe wa kongo kwa sababu msingi sio uchaguzi unapokuwa umevurugwa cha msingi sio kwamba wale wapinzani ndo uchaguzi umevurugwa h ni kura ni mali ya rahia kwa hiyo hata hili lazima wananchi waweze kujua msikilizaji wa rafii kiswahili na kufika hapo naweka nukta katika makala haya ya afrika mashariki hi leo tulituama nchini jamhuri ya kidemokrasi ya kongo drc wakati rais felis chakedi akianza safari yake ya pili katika taifa hilo lenye utajiri lukuke lakini wananchi wake walio wengi ni hoeai huku mashariki kukiwa na vilio kila uchao mwandalizi na msimulizi wako naitwa maltin nyoni hadi wakati mwingine kwa heri kwa sasa