kiasi mwezi mmoja tangu jumuiya ya maendeleo ya nchi za kusini mwa afrika sadk kuanza shughuli ya kupeleka majeshi yake katika eneo la mashariki mwa drc wanajeshi wa jumuia ya afrika mashariki walikuwa na jukumu hilo hilo lakini walilazimishwa na serikali mjini kinshasa kuondoka mashariki mwa nchi hiyo kwa madai ya kwamba wameshindwa kukabiliana na vikosi vya waasi kwenye maeneo hayo hapa mwiji wa goma baada ya vikosi vya sadiki kuasili hali bado inaendelea kuwa tu ni tete hii si mara ya kwanza kwa vikosi vya sadiki kuhudumu katika harakati za kuleta amani mashariki mwa drc eneo ambalo limekuwa na hali ya machafuko kwa miongo kadha sasa na kaamini kwamba sisi tutafanya kazi iliyotuleta hapa nchini kongo katika kuisaidia serikali kurudisha amani pamoja na kuweka utawala wa sheria uamuzi wa kupeleka vikosi drc hulifikiwa kutokana na ushauri uliotolewa na kamati ya siasa ulinzi na usalama ya SEDEC, troika wakazi wele wengi kutoka mashariki mwa drc walionyesha imani kwa vikosi hivyo tofauti na vile vya afrika mashariki kweli wakazi huko mji wa goma na kwinginekwa mashariki mwa congo maoni yamesalia kuwa ni tofauti maana kuna wale wanaosema hawa wakija wataweza kubadilisha sera kuliko hawa wa jumuiya ya nchi za afrika mashariki msikilizaji wa arafi kiswahili karibu katika makala afrika mashariki hi leo tunatuama mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya congo drc tukiangaza juu ya hatua za kuasili kwa vikosi vya nchi za jumuiya ya maendeleo ya kusini mwa afrika c kulinda amani nchini humo je ndio imefungua ukurasa mpya katika mojawapo ya migogoro ya muda mrefu barani afrika na yapi matamanio ya wakazi wa eneo hilo andalizi na msimulizi wa makala haya naitwa maltin nyoni nasema karibu tuwe sote hadi tamati eneo la mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi congo ya drc ni eneo lenye utajiri rukuki lakini uwepo wa mapigano ya mara kwa mara kutoka kwa vikosi vya emu 23 na vikosi vingine zaidi ya 120 unafanya hazina katika eneo hilo kutokomea kusikojulikana na wakazi wa maeneo hayo kuishi katika hali ya umasikini huku wakiwa hawana hakika ya kuiona kesho yao eneo lenye azina inayowatesa wakazi wake na majirani zao ndio wanaotupiwa lawama kuwa kipaumbele katika kufanya eneo hilo kuwa halikaliki na swala la amani kuwa la kuchechemea kikosi kutoka tanzania hivi karibuni kimewasili jimbo la v kaskazini na mara baada ya kuwasili wakapewa jukumu lililofikisha hapo You are a threat to M23. mnapaswa kufahamu kwamba ninyi ni tishio kwa m 23 na hivyo wanaweza kufanya lolote kwa wakati wote jukumu letu hapa ni la wazi kama lile la vikosi vya kujibu mashambulizi vya fib kazi yenu ni kumzoofisha adui ambaye ni m 23 na baada ya hapo tutaambiwa adui mwingine ni nani kwa maana hiyo mfahamu hampo hapa kwa ajili ya kufanya doria mitaani na kupoteza muda na wakongomani tuko hapa kushughulikia tatizo lililo mbele yetu tumeelewana serikali mjini kinshasa inawakaribisha walinda usalama kutoka sadk baada ya kuwatupia mkono wakwaheri walinda usalama kutoka afrika mashariki kwa madai kwamba wameshindwa kukabiliana na vikosi vya waasi kwenye maeneo hayo kamanda wa kikosi maalumu cha kujibu mashambulizi dhidi ya waasi kutoka tanzania luteni kanali ayubu makande anasema wapo tayari kwa kazi iliyopeleka drc tulitembelewa na katibu mkuu wa sadek ambaye anaitwa bwana magosi aliyeanzia eneo la goma na hatimaye baadaye akaenda kutembelea eneo la sake ambapo katika maeneo yote mawili alishukuru uwepo wetu na kaamini kwamba sisi tutafanya kazi iliyotuleta hapa nchini kongo e, katika kuisaidia serikali kurudisha amani pamoja na kuweka utawala wa sheria sidrc kilichopo hapa jimbo la kivu kipo tayari kwa ajili ya kutekeleza majukumu yote kama itakavyoelekezwa na kuagizwa na kupelekwa kwa kikosi hicho cha sadaki ni kwa mujibu wa ibara ya sta kifungu kidogo cha kwanza cha mkataba wa pamoja wa ulinzi wa jumuiya hiyo inayosema shambulio la kijeshi dhidi ya mwanachama wa jumuiya litachukuliwa kama tishio la ulinzi na usalama hivyo kujibu shambulio hilo hatua za pamoja lazima zichukuliwe kwa mujibu wa tovuti ya jumuiya ya maendeleo ya nchi za kusini mwa africa senic unaeleza kuwa ujumbe wa jumuiya hiyo katika jamhuri ya kidemokrasi ya congo drc ulitumwa tarehe ya 15 desemba 223 kusaidia serikali ya drc kurejesha amani na usalama mashariki mwa drc ambayo inashuhudia ongezeko la migogoro na ukosefu wa utulivu iliyosababishwa kuibuka tena kwa vikundi vyenye silaha kutoka goma kwa njia ya simu nimezungumza na mwandishi wa habari ichube ngorombi na awali nimemuuliza hali ya mambo ilivyo baada ya vikosi vya sadiki kuanza kazi mashariki mwa drc hapa mwji wa goma baada ya vikosi vya sadiki kuasili hali bado inaendelea kuwa tu ni tete maana raia wanaendelea kufariki usiku wakiingiliwa vitu vya wa watu vikiporwa na watu wenye moyo mbaya na kanto kanto mwa muji wa goma hali ni hiyo hiyo tu kiongozi wa muji wa goma mia wa muji goma alikuwa amesema kufuatia hali hii hata kubali pikipiki zozote piki kuzunguka mjini baada ya saa kumi na mbili lakini hili halikupelekea kusema hali ya ukosefu wa usalama isionekane mjini goma hiv hali bado ni tete msikilizaji wa arafi kiswahili tovuti ya sadaki inafafanua kuwa kama sehemu ya Sami drc kikosi cha kanda ya sadak kinaundwa na vikosi kutoka jamhuri ya malawi afrika kusini na jamhuri ya muungano wa tanzania baadhi ya wanachama wa jeshi la drc wanafanyakazi na jeshi la kongo katika kupambana na makundi yenye silaha yanayofanyakazi mashariki mwa drc wakati vikosi vya sadaki vikiwa vimewasili tayari mapigano yameshaanza kuripotiwa kuibuka mapigano yanaendelea kama ilivyo kawaida na maeneo ya mweso majuzi hivi mapigano yakiwa yanaendelea huko ni kwamba mabomu yalidondoshwa kutoka m ishirini na tatu o, vile mashirika ya raia yanavyozungumza kwamba kwambahiii tatu yalidondosha mabomu hadi mji wa sake na watu takriban kumi na tisa waliuliwa jeshi lilithibitisha hili mashirika ya kiraia lilithibitisha watetezi wa za binadamu hivi kwa sasa bado mapigano yanaendelea kati ya jeshi la kongo frdc na wanawaunga mkono wa sadek pamoja na wengine wanaojita kuwa wazalendo uwepo wa drc unaonyesha dhamira ya nchi wanachama wa sadeki drc katika juhudi zake za kufikia amani na utulivu wa kudumu na hatimaye weka mazingira wezeshi kwa maendeleo ya usawi endelevu kwa mara nyingine anamuuliza ngorombi hii si mara ya kwanza kwa sadiki kutia kambi huko mashariki mwa drc je wakazi wa maeneo hayo wanaimani kiasi gani juu ya ujio wa vikosi hivyo kwa mara nyingine kweli wakazi huko mji wa goma na kwingineko mashariki mwa kongo maoni yamesalia kuwa ni tofauti maana kuna wale wanaosema hawa wakija wataweza kubadilisha sera kuliko wa wa waac wa in, jumuia ya nchi za afrika mashariki sababu so, hao wamesema watakuja ni kutwangana na wao waasi kuhakikisha kwamba wameondosha kule waasi wanakaa wakishirikiana na jeshi la congo d kwa husu hili raia wanakubali wakisema wakifanya hivyo watafanikiwa wengine wanasema wanatumania jeshi la congo lazima jeshi la kongo lipigane lenyewe na wengine wanasema kwamba kwa kweli kwa kujiunga pamoja wanaweza maana mahali jeshi la kongo litapungukiwa sadek litaweza kuainua hivi maoni bado ni tofauti miongoni mwa raia mashariki ya kirehea hata na wanasiasa kutumwa kwa sam drc kuliidhinishwa na mkutano wa wakuu wa nchi za serikali za sadek uliofanyikao jamhuri ya, ya namibia namo tarehe y nane ya mwezi mei elfu mbili na ishirina tatu kama muhitikio wa kikanda wa kushughulikia hali ya usalama na kuzorota inayoendelea mashariki mwa drc ulimwengu mzima ufahamu ya kwamba kongo kwa kweli inakabiliana na, na ugaidi na wakiungana mkono na sadeki tunayo imani ya kwamba mahali kuna wawili watatu wakiungana kwa ukweli bila unafiki wanaweza msikilizaji wa rafii kiswahili na kufika hapo unaweka nukta katika makala haya ya afrika mashariki hiliyo tulitwama mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya congo drc tukiangaza juu ya hatua ya kuasili na kuanza kazi kwa vikosi vya jumuiya ya maendeleo ya kusini mwa afrika senic kulinda amani nchini humo mwandalizi na msimulizi wako naitwa malti minyoni hadi wakati mwingine kwaheri kwa sasa